การฝึกเปิดตาที่ สาม และวิธีใช้ตาที่สาม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 3 พฤศจิกายน 2008.

1. palungtip

palungtip Active Member

บรื๊ออออออ.............แง๊ๆๆ

2. alinodream

alinodream Active Member

13 พฤศจิกายน 2008
    กราบ อาจารคับ เเละพี่ พี่ ไม่ได้เข้ามาทักทายนาน คิดถึง กําลังฝึกอยู่เสมอคับ

3. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้มีการสอนค่ะ จะเป้นผลที่เกิดขึ้นจากการที่เราทำสมาธิได้ถึงระดับ
    ถ้าเราสะสมไว้มากพอควร แล้วไปพบอาจารย์ที่สวนจตุจักร
    ท่านก็จะช่วยเปิดตาให้ค่ะ
    แต่ถ้ามีบารมีสะสมไม่มาก ก็ไม่สามารถเปิดได้ค่ะ
    บางทีเจ้ากรรมนายเวรก็ไม่ยอมให้เปิด และอื่นๆ
    แต่มันไม่สำคัญค่ะ

สมัยพุทธกาลก็มีคนไม่มีฤทธิ์เหมือนกัน แต่เป็นถึงสาวกเบื้องขวาของพระพุทธเจ้า
    ใช่แล้วค่ะ!! ท่านคือพระสารีบุตร
    และที่ท่านได้เป็นสาวกเบื้องขวาเพราะท่านมีสมาธิที่ลึกมาก
    หาได้ยากยิ่ง พระพุทธองค์ยังยกย่องมากกว่าผู้มีฤทธิ์อย่างพระโมคคัลลาเสียอีก

ดังนั้นเปิดตาได้ หรือไม่ได้ ไม่ได้เกี่ยวข้องหรือเป็นอุปสรรคสู่นิพานนะคะ
    แยกให้ออกค่ะ ว่าทำไปเพื่ออะไร ถ้าเปิดไม่ได้ จะได้ไม่น้อยใจว่า
    เรากรรมหนักหรือ ?
    ไม่เกี่ยวเลยค่ะ
    ที่จะสรุปคือ ขออย่าได้อยากได้ อยากมี อยากเป้นมากเกินไป
    จะเป้นอุปสรรคต่อการสร้างบารมีสู่นิพานนะคะ
    แต่ถ้ามันจะได้ ยังไงเสียมันก็ต้องได้ค่ะ

คงเคยได้ยินนะคะ อะไรที่เป็นของเรา มันก็เป็นของเราวันยังค่ำ
    อะไรที่ไม่ใช่ของๆ เรา ก็ไม่มีทางได้เป็นเจ้าของ อะไรเทือกนี้ค่ะ

4. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อาจารย์ครับ กราบสวัสดีครับและขอรบกวนหน่อยคับ
    คนอื่นมาปิดตาผมได้งัยครับ ... พ้มไม่เข้าใจครับ เมื่อวันก่อนยังเปิดและวปิดไม่ได้อยู่เลย
    มาวันนี้ถูกปิดมองไม่เห็นเลยครับ
    เอ...อย่างงี้คนอื่นไม่ชอบใจเรา ก็มาปิดตาเราได้ใช่มั้ยครับ ขอความกระจ่างครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2009
  5. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่จิตแข็ง กว่า จะเปิด หรือ จะปิด ตาที่สาม ของ คนอื่นได้
    ถ้าทำโดยแกล้งกัน..ผู้นั้นจะได้ บาป มหันต์

6. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    มีปัญหาเรื่องพุทธศาสนา นั่งสมาธิ ได้คุณอธิษฐานนี่แหละอธิบายให้ ขอบคุณนะคะ
    กระทู้อาจารย์มีซัก3กระทู้ อ่านๆไปค่ะ

คุณ kaninpatt คุณแบงค์เก่งแล้วค่ะ ว่าจะไปดูดวงด้วยเลยนะเนียะ ใช้่วิธีสื่อน่าสนใจทีเดียวค่ะ
    แต่เห็นว่าคิวยาว จะได้ออกทีวีเสียด้วย ดังแล้วน้าาาา

คุณpalungtip จะกลัวทำไมล่ะคะ ไปลุยมาแล้วนี่นา
    พี่เห็ดหอมคะ ตัวกลมอยากได้แป้งหอมๆแบบที่ติดกระเป๋าพี่แหละค่ะ เดี๋ยวไปถามรายละเอียดใหม่
    กลิ่นหอมจริงๆเลยน้าาาา พี่ดาวทะเลทรายว่า กลิ่นแบบนี้หนีใครไม่พ้น พอดีคิดไม่ออกต้องหนีใคร อิอิ

7. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    พี่เห็ดหอมคะ ตัวกลมอยากได้แป้งหอมๆแบบที่ติดกระเป๋าพี่แหละค่ะ เดี๋ยวไปถามรายละเอียดใหม่
    กลิ่นหอมจริงๆเลยน้าาาา พี่ดาวทะเลทรายว่า กลิ่นแบบนี้หนีใครไม่พ้น พอดีคิดไม่ออกต้องหนีใคร อิอิ[/quote]

คุณตัวกลมๆที่บอกว่าแป้งหอมๆนั้นไม่ใช่แป้งครับผงที่อยู่ในกระเป้าสตางค์

นั้นเรียกว่าผงองค์อินทร์ครับลูกศิษย์ครูบากฤษณะแบ่งให้มาครับ เป็นผงเดียว

กับที่คุณอธิษฐานและอีกหลายท่านเคยได้รับแบ่งไปจากผมเมื่อประมาณเดือนที่

แล้วแต่รู้สึกว่าหลายท่านไม่ทราบเป็นอย่างไรรับแบ่งแล้วปรากฎว่าก้นถุงรั่ว ผง

นี้คุณดาวทะเลทรายเคยเรียกให้คุณอธิษฐานฟังว่าผงนางฟ้าจริงๆแล้วไม่ใช่

8. ตัวกลมๆ

ง่ะดีเลย เดี๋ยวไปคราวนี้จะหาอะไรเช็ดก้นกระเป๋าพี่เห็ดหอม เผื่อจะได้ผงองค์อินทร์หอมๆติดมาบ้าง
    แถมท่าจะได้โชคลาภติดมาอีกตะหาก แบบว่าอาศัยบุญพี่ๆไปก่อนเนาะ ขอบคุณนะคะที่เล่า
    รายละเอียดให้ฟังกัน

9. เห็ดหอม

คุณตัวกลม จะถึงกับเช็ดก้นกันเลยหรือครับ

ก้นกระเป๋านะครับแฮ่ๆๆๆ ไม่ต้องก็ได้ครับเเด๋วแบ่งให้

ถ้าเจออะนะ

10. เห็ดหอม

มาupนะครับลงเร็วเหลือเกิน

11. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    แล้วก็ลงไปอีกแล้วนะครับ^^"

ก็เลยมาดันบ้าง ฮ่าๆ

แล้วไหนๆก็ดันแล้ว ก็ถามซักนิดละกันครับ

นั่งสมาธิ จิตเริ่มนิดได้ซักพัก ตัวว่างๆ แล้วเหมือน

ตัวมันลอยไปไหนรึป่าวไม่รู้ แบบมันเหลื่อมกับที่ๆอยู่ตอนนั่งมั่งครับ

แล้วตรงนี้ละ ชอบตกใจ กระชากวุบ กลับที่เดิม ตัวหนักเหมือนเดิม

แต่มึน เหมือนโดนกระชาก ฮ่าๆ ไม่ชอบเลยครับ ไม่รู้เพราะ ง่วง เป็นเหตุรึป่าว ฮ่าๆ

12. adubis

adubis Active Member

16 มิถุนายน 2007
    เมื่อ 3 วันก่อนผมลองไปหาข้อมูลตาที่สามดู ไปเจอกระทู้ระลึกชาติที่บอดพันทิพย์ปี 48 โน่นเต็มเลย อ่านเเล้สสนุกดีครับ ทำไมเด๋วนี้ อ. ไม่ไปห้อง ลึกลับ ของเวปเรามั่งครับเห็นเมื่อก่อน อ. เข้าไปบ่อยเลยมีกระทู้เรื่องตาทิพย์เยอะมากมาย ถาม อ. หน่อยครับ 2012 นี้ อ. เห็นอะไรบ้างหรือป่าวครับ เเล้ว ผมดู วู้ดดี้ เกิดมาคุย หมอ กฤษ มา ที่ รายการ พาไปคุยกับวิญญาณ อ.เห็นว่าไงบ้างครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นของจริง เเล้วเขาบอก 2554 จะมีคนชื่อ ว เชื้อสายจีนมาเป็น นายก นายกทีทุกคนรอคอย ผมคิดว่าเป็น คุณ วิกรม ไม่รู้เขียนถูกป่าว อ.เห็นอะไรบ้างครับ ผิดพลาดประการใด ขอ อภัยด้วยครับ ผมแค่อยากรู้

13. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับ อาจารย์(เผื่ออาจารย์เข้ามาดู)

หลังจากที่อาจารย์ได้เปิด จักระให้ แล้ว ผมหายใจไม่เหนื่อยเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

แต่ผมรู้สึกตัวร้อนกว่าเมื่อก่อนครับ เป็นอย่างนี้ปกติหรือเปล่าครับ

ที่มันร้อนมากมากก็ตรง จักระที่ 3 กับ 4 ครับ แต่ ร้อนที่ด้านหลัง

ผม ควร ทำ อย่าง ไร ดี ครับ ให้ เวลา ที่ นั่ง ฝึก แล้ว มัน ไม่ ร้อน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2009
  14. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาสั้นๆๆ...เคยเล่นที่ เวบ พันทิพย แต่มีคน มายำแยะ เลยเลิก..เวปนั้นก็พังไป เพราะ ผมไม่อยู่ไม่มีคนอ่าน

ย้ายมาห้อง ลึกลับก็เช่นกัน..กลุ่ม เกรียนเยอะมาก
    รุมสับ รุมโขก..ว่า ตาที่สาม หลอกลวงโลก..ก็เลยถอย
    เพราะ คนระดับนั้น.สัมผัสสิ่งเกินสติตัวเอง...ไม่ได้

ในที่สุดก็มาหลบเล่นอยู่ที่ นี่
    ซึ่งดีหน่อย ที่ ผู้ ดู แล คือ คุณ VANCO.ระวังดี
    พอกลุ่ม ยำขึ้นโปสมา...ก็กวาดออก..ลบทิ้งหมด
    เราจึงไม่เห็น ที่ มีคนบางคนพยายาม เข้ามายำแบบเดิม
    ขอบคุณ VANCO ล่วงหน้า

15. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจังค่ะ เห็นชื่ออาจารย์แวะเข้ามาก้รีบมาอ่านเลย

(จากปรกติไม่เข้าและเม้นหมวดไหนเลย)

พี่เป็นเหมือนปลาเลยค่ะ ตอนนี้บางทีก็เป็นค่ะ

แต่ถ้าเป็นปลาก็จะปล่อยมันไปอะคะ จะเกิดอะไรขึ้นมานั่งดูจิตดูสติตัวเอง

ทั้งที่บางทียังมีสติอยู่กำลังดูจิต ดูมันคิดอยู่แท้ๆตัวดันวูบบบลงซะได้

เมื่อก่อนเคยเก็บมาคิดมาสงสัยเหมือนกัน แต่ตอนนี้เฉยๆละ

อาจจะหยิบมาเป็นหัวข้อบ้าง แต่จริงๆไม่ได้อยากรู้คำตอบหรอก

ประมาณว่าอยากจะขอคุยด้วยคน ห้าๆๆๆๆๆ

แต่ไหนๆก็แซวเขาไปละ ถ้าเอาความรู้อันน้อยนิดของปลานะคะ (แม้คุณพี่อาจจะไม่ต้องการ)

นั่งสมาธิ จิตเริ่มนิดได้ซักพัก ตัวว่างๆ แล้วเหมือน

ตัวมันลอยไปไหนรึป่าวไม่รู้ แบบมันเหลื่อมกับที่ๆอยู่ตอนนั่งมั่งครับ

อันนี้เคยฟัง(ธรรมะ&พระท่านเทศน์) เคยเป็น และเคยสอนถามมาแล้วสรุปว่า อาจะเกิดจากอาการปิติ จากการนั่งสมาธิ

แล้วตรงนี้ละ ชอบตกใจ กระชากวุบ กลับที่เดิม ตัวหนักเหมือนเดิม

อันนี้เขาน่าจะเรียกว่าอาการตกญาณ นะคะ แต่ไม่แน่ใจต้องรอพี่ๆ ระดับเทพๆท่านมาตอบค่ะ แต่ถ้าใจร้อน ห้องอภิญญา มีคนรอตอบท่านเยอะแยะคะ

^ ^

กลับไปมุดรูจำศีลเหมือนเดิม แวบบบบ

16. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณค่ะ

17. Fai3iola

Fai3iola เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2009
    แงๆ
    รำคาณอาการตึ๊บๆกลางหน้าผากมากมาย
    มันไม่ปวดเยอะ
    แต่มันมาน้อยๆ บ่อยๆ และนานๆ
    T^T

แต่ก็ทนต่อไป
    ((แอบมาบ่นค่ะ แหะๆ))

18. เห็ดหอม

พยายามทำำจิตว่างๆ อย่าไปคิดกังวลเดี๋ยวก็หายปวด

ลองปฎิบัติดูนะครับ

19. The Third Eyes

มีมากมาย หลายคน
    ชอบ พีเอ็ม มาถามว่า
    เขาจะเปิดไตที่สามได้ แล้วยัง
    ถ้าจะเปิด ทำยังไง
    ....................................
    คำถามแบบนี้
    ให้ อ่านกระทู้ ที่ มีอยู่ สอง อัน
    การเปิดตาที่ สาม
    กระทู้ เปิดตาที่ สาม และ วิธีใช้
    อ่านตลอด อย่างละเอียด
    และจะได้คำตอบทั้งหมด
    คำตอบ มีสองกระทู้ มากกว่า 60 หน้า
    จะให้มาตอบสั้นๆๆ..คนตอบ ตายสนิท
    อย่า คิดง่ายๆๆ นะครับ
    ...................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2009
  20. ตัวกลมๆ

ตาที่สามเปิด บางทีก็ยังไม่เห็นใช่มั้ยคะ ไม่ได้เป็นจอทีวีติดหน้าผาก
    คือ เหมือนมันเป็นภาพในความนึกคิดอีกที (อัพกระทู้จ้า)