การฝึกเปิดตาที่ สาม และวิธีใช้ตาที่สาม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 3 พฤศจิกายน 2008.

1. anumota

anumota Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2009
    น้องพอส หายไปเลยจริงๆ

2. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เอ้อ ตัวกลมนั่งไปก็คงหลับ เพราะเห็นพรายน้ำกลมๆผุดในน้ำสีฟ้าๆ กลิ่นใต้น้ำสดชื่น
    จบ แล้วก็มีผีอำ เดี๋ยวนี้ไม่ได้ตื่นเต้นแล้ว ยิ่งเป็นคนหลับง่าย ต่อไปเขาก็คงรำคาญไม่มาอีกเนาะ
    (จะขุดกระทู้เฉยๆก็กระไรอยู่ อิอิ)

3. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

พักนี้ เป็นไง ไม่รู้
    มีคนหน้าใหม่ๆๆมาที่บู๊ธ ตรวจออร่า มาก กว่า ปกติ
    ส่วนมากเป็นผู้หญิง...หลายคนทีเดียว ที่ตาที่สามเปิด แบบ อีแอบ
    คือ มองๆๆด้วยหางตา..ก็จะเห็นผี แวบๆๆ..
    ไม่กล้าเปิด เต็มที่ และไม่ยอม มอง ตรงๆๆ...เพราะ กล้าๆๆกลัว
    เรารำคาญ ก็เลย แหก ตาเปิด แบบ แจ้งจางปาง ไปเลย
    ทีนี้ เห็นผี เต็ม ตัว ซึ่งๆๆหน้า...ร้อง ว้าย ไป หลายคน
    แล้วก็ ขอให้ปิด ตาที่สาม..เพราะไม่อยากเจอ
    เราก็ บอก เปิดแล้ว เปิด เลย...จะได้มีเพื่อนแยะ ๆทั้งเพื่อนมนุษย์ และเพื่อนผีผี
    สนุกดี...... ออก
    ..................................................
    ผีมาละเว๊ย...ผีมาละวา..ผีใครผีมัน เอย
    ..................................................

4. chatchaido

chatchaido เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามท่านผู้รู้ ผมสามารถเปิดตาที่สามได้หรือไม่ผมอยู่ไกลถึงกาฬสินธุ์ ถ้าได้หากมีโอกาสเข้ากรุงเทพฯผมจะแวะไปหาอาจารย์ที่บูธ ไม่ทราบว่ายังอยู่ที่เดิมหรือเปล่า ขอบคุณครับ

5. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ รบกวนอาจารย์ พี่บาส หรือคุรุทุกท่านครับ
    รบกวน ช่วย ปรับเลนซ์ หรือบอกวิธี หน่อยครับ รู้สึกว่ามันบานเป็นกระด้งเลยอะครับ มึนหัวครับ

6. โอมศิวะ

โอมศิวะ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    เรียนถามอาจารย์ค่ะเวลามีอาการกระพริบตาถี่ๆแล้วก็เหมือนมีอะไรหน่วงๆ
    ที่หน้าผากแบบหนักๆ แล้วจะต้องทำไงต่อไปคะ ส่วนมากเปนแล้วจะลืมตาทุกครั้งค่ะ

7. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ โอมศืวะ
    การที่มีตากระพริบ ถี่ๆๆ แปลว่า องค้ในกำลังลงประทับ
    ครั้งต่อไป อย่าลืม ตา..ท่านจะได้ลงได้สะดวก และให้คุณ แก่ ผู้นั้น

8. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ และเพื่อนๆ หลังจากที่แอบอ่านมานานทั้งเรื่องเล่าก่อนนอนฯ การเปิดตาที่สาม
    และอีกกระทู้นึงที่เกี่ยวกับตาที่สามเหมือนกัน ยังอ่านไม่จบค่ะแบบอ่านมาหลายวันปวดตาไปหมดแล้ว

หนูเป็นประเภทโรคจิต อยากรู้อยากเห็น ต้องอ่านจนจบแล้วตรงไหนสงสัยสนใจก็จะ copy ไว้ใช้
    เมื่อก่อนชอบจดใส่สมุดแต่เดี๋ยวนี้ไม่ไหม copy เลยแต่ก้ไม่เหมือนจดอยู่ดี ^^"

หนูมีคำถามค่ะ
    เมื่อก่อนหนูจะนั่งสมาธิ (ภาวนาพุท-โธ) ก็จะสวดมนต์ไม่ยาวและก็นั่งสมาธิเลย นั่งได้นิ่งนานและรู้สึกสบายดี
    ช่วงหลังก็ได้ไปบวชถือศีล 8 ก็ชอบ จากที่เมื่อก่อนไม่กล้าไป

หลังจากนั้นก็มีเหตุ หลายเรื่องเลยค่ะ
    จากที่หนูสวดมนต์(ไม่ยาว) ตอนหลังก็เพิ่มบทสวดมากขึ้น สวดถึงชั่วโมงบ้าง เกือบชั่วโมงบ้าง
    กว่าจะสวดเสร็จก็เหนื่อย ทำให้ไม่ได้นั่งสมาธิเลย ตอนนี้ไม่ได้นั่งสมาธิมาเกือบเดือนแล้ว พอจะนั่งก็รู้สึกกลัว พาลไม่สวดมนต์ไปด้วย

หนูสงสัยว่าการสวดมนต์ที่ถูกต้องเป็นอย่างไรกันแน่
    จะสวดตามที่แค่หลวงพ่อจรัญฯท่านบอกสั้นไปไหม หรือเราต้องสมาทานศีล 5 ด้วยทุกๆครั้ง พอสับสนเลยพาลไม่ทำไปเลย

เรื่องก่อนหน้าที่จะเกิด คือ หนูไปเปิดตาที่สาม และฝึกมโนมยิทธิ มาค่ะ
    แต่ตาที่สามหนูเปิดไม่ได้ เหมือนร่างกายไม่พร้อม (แต่พอมาอ่านกระทู้อาจารย์ หนูดีใจมากที่ตอนนั้นเปิดไม่ได้)
    ใส่พานค่าครู และเค้าใช้วิธีให้เรานอน แล้วก็ใช้ไข่ไก่ถูที่ตา ที่บริเวณจักระที่ 6 บนหัว ที่แขน (จำได้ประมาณนี้) แต่เราหลับตา

ตอนนั้นเค้าก็ให้เราละสังขารให้ได้ มันจะทำได้อย่างไรล่ะ ตอนนั้นท้องร้องหิวข้าวมาก และนอนไม่พอ
    แต่เห็นแสงสว่างจ้าสีส้มที่ปลายตา เห็นแค่นั้น นอกนั้นหนูไม่เห็นแล้ว แต่ก็แกล้งบอกว่าเห็น เพราะเกรงใจน้องที่เค้าถูไข่ไก่ให้
    ใจตอนนั้นคิดว่าพอเหอะตาไม่เปิดหรอก จนสุดท้ายหนูบอกพอเอง

งงว่าตอนเรานั่งสมาธินิ่งๆ จิตเรามันพุ่งออกไปเองได้มากกว่า แต่พอมามีคนบังคับจิตมันไม่ไป

อีกวันเป็นวันอาทิตย์ หนูไปถวายสังฆทาน ที่บ้านสายลม
    แล้วฝึกมโนมยิทธิ ก็ไปตามที่ครูฝึกบอกได้ แต่กลับมาก็ทำไม่ได้เสียแล้ว

ปัญหาแรกๆคือ หนูไม่สามารถนั่งสมาธิได้เกิน 10 นาทีเลย และ 10 นาทีนั้นก็นั่งไม่สงบ
    ตรงระหว่างคิ้ว มันขยุกขยิกตลอดเวลา บางทีก็มีแสงวิบวับ สว่างบ้างเหมือนมากวน
    จนเราปวดตาเนื้อ พยายามจะนั่งแบบสงบๆไม่ได้เลยค่ะ

อ้อ..ตอนนั้นหนูภาวนา นะมะ พะทะ แต่ตอนนี้เปลี่นกลับมาพุท-โธ แล้ว
    แต่หนูไม่ค่อยกล้านั่งสวดมนต์ และสมาธิอีกเลย มันกลัว เมื่อก่อนหนูจะสวดมนต์ช่วงดึกๆ บางทีก็เที่ยงคืน ตี 1 รู้สึกปกติมาก

ห้องพระที่บ้านอยู่ชั้นบน เปิดโล่งไม่มีผนังปิดทึบ ได้ยินเสียงชั้นล่างเปิดทีวี ก็ยังนั่งสมาธิได้
    แต่ตอนนี้ไม่ค่อยกล้าขึ้นไปสวดมนต์หลังไปทำเรื่องเหล่านั้นมา แม้กระทั่งกลางวัน จากห้องหนูเปิดประตู ก็เห็นห้องพระแล้วค่ะ
    เมื่อก่อนหนูอยู่ชั้น 2 ไม่ค่อยได้ขึ้นมาห้องพระ แต่พอย้ายห้องขึ้นมาชั้น 3 ก็มีโอกาสได้ขึ้นมาไหว้พระสวดมนต์บ่อยเกือบทุกวัน

เมื่อก่อนจิตจะโล่งเวลาทำอะไร ไปไหนในใจก็ภาวนาคาถาเงินล้านตลอด ช่วงหลังเหมือนคิดไปไหนไม่รู้ก็ไม่ได้ภาวนาเลย
    โดยนิสัยเป็นคนคิดมาก อยู่ด้วย และคิดฟุ้งซ่านเสียด้วยสิ -*-

หนูอยากถามอาจารย์ หรือพี่ๆที่มีประสบการณ์ หรือคนที่เจอแบบนี้
    มันเกิดอะไรขึ้นหรือคะ จิตเราหลอกตัวเองหรือเปล่า? แล้วจะแก้อย่างไร?

หนูอยากไปหาอาจารย์เหมือนกัน แต่ตอนนี้สภาวะยังไม่พร้อมติดขัดเรื่องเงินอย่างมาก
    แต่ยังเปิดตาที่สามอยู่ อยากเปิดกับอาจารย์ แต่อีกใจไม่อยากเห็นวิญญาณ แต่อยากได้สัมผัสเรื่องอื่นมากกว่า

และหนูไม่รู้ว่าตัวเองมีเซ้นส์หรือเปล่า เพราะลางสังหรณ์ และบางทีก็จะเดาว่าเหตุการณ์คู่สนทนาจะเป็นอย่างไง
    แต่ได้กับเฉพาะบางคนและอารมณ์หนูด้วยค่ะ ถ้าตั้งใจคิดก็จะพลาด มันจะต้องเป็นอารมณ์แรกที่รู้สึก ก็ยังงงตัวเอง

แล้วแบบหนูนี่สามารถเปิดตาที่สามได้ไหม? ต้องนั่งสมาธิให้ปกติก่อนหรือเปล่า แต่หนูก็กลัวผีค่ะ pig_cryy

9. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วทำไมถึงกลัวละค่ะ เพราะสิ่งรอบข้างมาทำให้เรากลัว หรือเราคิดไปเอง

ส่วนเรื่องการนั่งสมาธิไม่นิ่งก้คงเพราะว่าพี่ไปคิดเรื่องแสงมากเกินไป (ส่งจิตออกนอก)

และหลุดคำภวานาระหว่างเห็นแสงหรือป่าวค่ะ

นั่งสมาธิตอนที่อยากนั่งจริงๆและคงไม่ใช่เพราะบังคับตัวเองให้นั่ง

อย่างพี่ๆหลายคนในหมวดนี้ รู้สึกว่าเขาจะนั่งเป็นเวลาเอานะค่ะ

ส่วนเรื่องตาที่สาม อาจารย์ท่านพิมบ่อยมาก ท่านกล่าวไว้ว่า

ตาที่สามบางคนมีบุญบารมีพอก็เปิดได้ บางคนบุญไม่ถึงก็เปิดไม่ได้

บางคนไม่ถึงเวลาก็ยังไม่เปิด บางคนถ้าจะเปิดมันก็เปิดเองเลยค่ะ

บางคนเจ้ากรรมนายเวรไปอุดตาที่สามก็ยังเปิดไม่ได้ต้องหมั่นทำบุญไปให้เขาเรื่อยๆ

จนกว่าเขาจะอโหสิกรรม หรือไปเกิดใหม่

พี่เป็นคนที่มั่นใจเวลาอยู่ไกล้ครูอาจารย์ แล้วก็ทำอะไรได้ดีด้ดวย

แต่เวลาออกมาปุ๊บมักจะลืมตัว มั่นใจตัวเองหน่อยนะค่ะ ^ ^

ป.ล.ปลาก็กลัวผีนะ ผีที่กลัวที่สุดคือผีม้าบ้อง ผีปอบ ผีกระสือ

แต่ถ้าพวกวิญญาณคิดว่าไม่น่าจะกลัวแล้ว(มั้ง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2009
  10. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

คุณปลา ผีม้าบ้อง มันเป็นยังไงหรอ แบบอยากรู้อะครับ ผู้รู้บอกที

ปล. ไม่รู้จริง ๆ ครับ ไม่ได้มี เจตนา แหย่ แต่อย่างใด

ขอบคุณครับ

11. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ผีม้าบ้องเป็นผีปรำจำถิ่นภาคเหนือ(หรือป่าว)

เขาเชื่อกันว่าส่วนครึ่งตัวลงล่างของเขาจะเหมือนม้า หรือเป็นม้านั่นแหละ โตเท่าม้าของจริงเลย

ส่วนครึ่งบนบางที่ว่าจะเป็นลักษณะเหมือนคน หรือบางที่ก็ว่าเหมือนหมา

มันจะมาขโมยกันไก่ หรือสัตว์เลี้ยงชาวบ้าน

บ้านภาคเหนือเขาเลยสร้างบ้านให้เป็นบ้านทรงสูงบันใดแถวบ้านจะไม่ตอกติดบ้านจะเป็นบันใดที่ทำพาดไว้ค่ะ

มีเรื่องเล่าสมัยเด็กๆปลาเด็กๆว่า ผีม้าบ้างจะมาขโมยกินไก่ แต่ถ้าใครอย่าให้มันเห็นตัว หรือรู้ว่าเห็นมันเด็ดขาด แล้วคุณปู่ทวดแถวบ้านเขาแอบดู เพราะเมื่อ่ก่อนไก่หายประจำ เลยลงจากบ้านไปแอบดู แต่ไม่คิดและไม่ทันได้ระว่างตัว ก้ถูกมันเห็นเข้า ตอนนั้นก้เลยวิ่งงขึ้นบ้านแล้วรีบกลับกระไดบ้าน มันเลยขึ้นบ้านไม่ได้ ค่ะ

อีกเรื่องคือ
    เพื่อนก็เล่าให้ฟังว่า เพื่อนพ่อมันเมื่อก่อนกินเหล้ากลับดึก ด้วยความเมาจัดเขาไปเห็นผีม้าบ้องเข้า เพราะลักษณะข้างบนเหมือนหมา ก็เลยหยิบไม้มาตีๆๆๆๆ ผีเขาเลยโกรธตาแดงเลย เพื่อนของพ่อเขาเลยกลัว ขอโทษขอโพยใหญ่ แล้วผีก็ไป พออีกวันมาก็เมามาอีกละ มาเจอเข้าก้เลยหยิบไม้มาไล้ตีอีก แต่รอบสองที่เจอไม่ใช่ผีนะสิค่ะ กลายเป็นหมาตัวจริง เลยโดนหมาไล่กัดซะเยินเลย เหอๆๆๆ

.
    ขอจบเท่านี้นะค่ะเดียวกลายเป้นกระทู้ผี ผิดหมวดผิดกระทู้ เหอๆ

12. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับน้องปลาจ๊ะ
    ตอบคำถามคุณ moopanda kae ได้ดีมาก ช๊อบ...ชอบจริงๆ

อีกข้อหนึ่งที่คุณ mooฯ ควรจะรับทราบเพิ่มเติมว่า
    เวลาที่คุณสวดมนต์ บางทีไม่ได้ดูความหมายขณะสวดมนต์บทนั้น
    ถึงยังได้กลัวขณะนั่งสมาธิอยู่

บทสวดทุกตัวอักษร กล่าวถึงพระพุทธคุณแห่งองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า
    การกล่าว หรือสวดออกมา (ควรสวดมนต์ออกเสียง) เป็นการกระทำที่เรียกว่า พระเวทย์
    ซึ่งตรงข้ามกับพระไสย์ แต่จะไม่ขอกล่าวถึงพระไสย์ หรือไสยศาสตร์ เพราะมันนอกเรื่อง
    การสวดมนต์ หรือการกล่าวพระเวทย์ คล้ายๆ เป็นการยกเหตุการณ์ในพุทธประวัติมาพูด
    เช่น บทสวดพาหุง มหากาฯ อิติปิโสฯ ฯลฯ
    บทสวดเหล่านี้เมื่อเป็นเวทย์ จึงมีฤทธิ์ในการป้องกันภูติ ผี ได้

ดังนั้นสิ่งที่คุณ moo กลัว อาจเป็นเพราะขณะสวดมนต์ไม่ได้ระลึกรู้ไปกับบทสวดมนต์ของตนเอง
    เรียกว่า ขาดสติ การพัฒนาส่วนนี้ ด้วยการตระหนักระลึกรู้ว่า กำลังสวดมนต์ สวดไปทำไมมี บทสวดมีความหมายอย่างไร
    ทำไมเราต้องสวด สวดเพื่อให้คุณให้โทากับเราอย่างไรหรือ จึงต้องมานั่งเสียเวลาสวด สวดแล้วยังกลัว เช่นนี้ ควรหรือ?

อีกสิ่งที่ขอแนะ ถ้ายังกลัวอยู่ ให้อาราธนาบารมีพระพุทธองค์เป็นประทานในการนั่งสมาธิ ดังนี้

ข้าพเจ้า mooฯ ขอเชิญพลังบารมี แห่งองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า
    โปรดประทานความคุ้มครอง ป้องกันข้าพเจ้า ตลอดการนั่งสมาธิ ณ บัดนี้ด้วยเทอญ
    โบราณว่า ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว ถ้าเชื่อในพลังพระพุทธคุณ พระพุทธองค์จะมาคคุ้มครอง
    แต่ถ้าไม่เชื่อ จิตปิด ต่อให้กล่าวเช่นนี้ออกไป โดยที่จิตยังกลัว ก็ไม่ได้ช่วยอะไรได้เลย เพราะ
    จิตมีใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว นั้นเอง

ส่วนเรื่องเปิดตาที่สาม จิตตั้งความหวังมากเกินไป ยิ่งหวัง ยิ่งอยากมี อยากได้ อยากเป็น
    ยิ่งได้สิ่งตรงกันข้าม ลองไปอ่านประวัติพระอานนท์ ก่อนจะเป็นพระอรหันต์ดู อารมณ์ข้างต้นนี้เลย
    อยากมี อยากได้ อยากเป็น แล้วท่านทำยังไง เมื่อละอารมณ์เช่นนี้ ท่านจึงสำเร็จอรหันต์ในที่สุด ลองหาอ่านดูจ๊ะ

13. ordturbo

ordturbo เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆครับช่วยบอกผมหน่อยได้ไหมครับว่าจะหาอาจารย์ได้ที่ไหน
    อยากจะไปกราบอาจารย์และให้ท่านสวนนะครับ

14. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้องปลามากเลยค่ะ ตรงกับที่พูดเป๊ะเลย
    สมาธิพี่นั่งไม่นิ่งเพราะ แสงเหล่านี้มารบกวนจริงๆ ทุกครั้งที่นั่งนิ่งได้นั้นในจิตมันนิ่งสงบ ขาวโพลน นิ่งสบาย แต่พอมามีแสงเลยไม่สงบตรงหว่างตามันตุ๊บๆ ซึ่งพี่ก็รำคาญมากๆ ถ้าเป็นแสงจ้ามาเลยก็ไม่เท่าไร แต่แสงมาแบบแวบๆๆ มันกวนสมาธิมากเลย เลยทำให้พาลไม่นั่งและกลัว

ที่กลัวมากๆตอนนี้คือ กลัวบ้านค่ะ พี่เป็นคนนอนดึก ตอนนี้ห้องนอนพี่อยู่ชั้นบนสุด กลางคืนดึกๆ พี่ก็เดินขึ้นๆลงๆสบายไม่กลัวอะไร แต่มาช่วงหลังมันเหมือนมีคนมามองแต่เราไม่เห็น เลยพาลระแวงไปซะหมด

สวดมนต์ดึกๆหมาก็หอน ได้ยินเสียงอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมด เล่าให้เพื่อนฟังเพื่อนแนะนำว่าให้เปลี่ยนมาสวดกลางวันแทน น่าจะดีขึ้นก็ยังไม่ได้ลองเลย จำเป็นไหมที่เราต้องสวดมนต์ในห้องพระ เพราะก่อนที่พี่จะไม่ค่อยสวดมนต์ ช่วงหลังนั้นพี่เข้ามาสวดฯในห้องนอน รู้สึกอบอุ่นใจมากกว่า

ลักษณะบ้านพี่จะมีช่องแสงส่องถึงชั้นบนสุด เวลามองจากบันไดลงมามันก็จะมองได้ถึงชั้นล่าง กลางคืนค่อนข้างวังเวง ห้องพี่มีหน้าต่าง(ในบ้าน) มองออกไปถึงห้องพระได้ หน้าต่างบานนี้ไม่มีม่านปิด และตรงกับช่องแสงที่บอก (มีห้องเดียวที่มี)

เมื่อก่อนที่ไม่กลัวในบ้านเลย เพราะคิดว่าผี หรือวิญญาณไม่สามารถเข้ามาในบ้านเราได้ แต่ช่วงหลังมานี้กับคิดว่าเราไม่ได้อยู่ในบ้านคนเดียวเลยยิ่งกลัวค่ะ

ตอนไปบวช ถือศีล 8 ที่วัด กับว่าไม่กลัว เดินบนเขาได้ดึกๆ (เดินไปเอาน้ำกิน) แต่กับรู้สึกปลอดภัย แต่อยู่บ้านกับกลัว ซึ่งพี่กำลังคิดว่าพี่กำลังเป็นโรคจิตหรือเปล่าเนี่ย บ้านตัวเองแท้ๆ T____T

เรื่องแผ่ส่วนบุญพี่แผ่เยอะไปหรือเปล่าไม่รู้ ไปไหนแผ่หมดเลย ระหว่างทางก็แผ่ กับมาบ้านก็แผ่ คิดว่าแผ่ให้ผี ผียังรับรู้มากกว่าไปช่วยคน พี่โดนคนเอาเปรียบเยอะ ชาติก่อนคงไปทำเค้าไว้เยอะ :eek:

15. moopanda_kae

ขอบคุณ คุณ atidtarn<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2231029", true); </SCRIPT> มากค่ะ อาจจะเป็นไปได้ที่ไม่ได้รู้ถึงความหมายของบทสวดมนต์ เพราะตอนที่ไปบวชก็จะสวดแปลด้วย แต่กับมาบ้านแล้วไม่ได้สวดแปลเลย

แต่ที่กลัวตอนนี้เลยคือ บรรยกาศในบ้าน แต่พอออกนอกบ้านความรู้สึกนั้นกับหายไป พอกับเข้าบ้านก็เป็นอีกแล้ว

ลืมบอกไปว่าเวลาสวดมนต์เราก็อยากออกเสียงสวดดังๆ แต่ถ้าเราสวดที่ห้องพระเราต้องสวดเบาๆ เพราะเสียงจะดังลงไปชั้นล่าง (ห้องพระที่บ้านอยู่ชั้นบนและเปิดโล่ง) ที่บ้านเวลากลางคืนจะค่อนข้างเงียบมาก

และจะระแวงเวลาที่พี่ชายจะขึ้นมาชั้นบน(บ้านนี้อยู่กัน 2 คน) พี่ชายเราเค้าหาว่าเราสวดมนต์นั่งสมาธิมากไป สวดแล้วก็ไม่เห็นชีวิตเราดีขึ้น T___T หาว่าหมกมุ่น ช่วงก่อนเราไปบวชทุกเดือน จนเราต้องแอบๆทำ ตอนนั้นเครียดแต่กับสวดได้นิ่ง เวลาเราเปิดเพลงธรรมะก็โดนว่าก็เลยต้องแอบๆเปิดเหมือนกัน

เราเลยไม่รู้ว่าที่เรากลัวนี่ เพราะเรากลัวคนหรือกลัวผี สับสนมากเหมือนกัน จนหลายๆครั้งเครียดจนอยากหนีออกจากบ้านก็เคย T____T

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

พรุ้งนี้ผมจะไปที่บูท ถ้าอยู่ใกล้ๆที่บูทมาเจอกันคงได้คุยกันครับ

17. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจคุณ mooฯ มากขึ้นแล้วค่ะ

และวิธีต่อไปนี้ อาจไม่ใช้วิธีที่ดีที่สุด แต่ก็จะขอแนะนำนะคะ

คือ... อัดเสียงตัวเองสวดมนต์พร้อมคำแปล หรือไม่ต้องแปลก็ได้ ถ้าจิตเราเข้าใจแล้วว่า
    การสวดมนตืมันมีคำแปลยังไง?
    จะได้สวดแค่สั้นๆ เพราะเท่าที่อ่าน คุณสวดมนต์ยาวมาก ประมาณเกือบ 1 ชม. ใช่ไหมคะ?

จริงๆ สวดมนต์ยาวๆ ไป ก็ไม่ช่วยให้ใจดีขึ้น หรือได้ผลตามที่คุณสวดหรอกค่ะ ถ้าใจ หรือจิต ของคุณยังปิด อยู่อย่างนี้

ทางที่ดี เริ่มจากบทสวดสั้นๆ อย่าง อิติปิโสฯ บทนี้ครอบคลุมดีแล้วค่ะ ถ้าจะเพิ่มก็พาหุง มหากาฯ แค่นี้ก่อน

อัดเสียงตัวเองใส่โทรศัพท์มือถือ หรือ MP3 MP4 ก้ว่าไป เอาที่มีเครื่องมือ
    แล้วเวลาสวดมนต์ให้ฟังเสียงตัวเองสวดค่ะ ใช่ได้เหมือนกัน แม้ไม่ดีเท่าฟังเสียงตัวเองสวดมนต์สดๆ
    แต่ก็พอช่วยแก้ปัญหาได้ และคนอื่นจะไม่ได้ยินเสียงเราสวดมนต์ แต่ตัวเองยังได้ยินเสียงตัวเองค่ะ

เวลาฟัง คอยมีสติกำกับรู้ ว่าแปลว่ายังไง พอเรารู้เราจะนั่งสมาธิต่อไปได้ค่ะ ถ้าจิตเชื่อมั่นในบทที่เราสวดไป
    ว่าเราได้สวดมนต์สรรเสริญพลังบารมีพระรัตนไตย์ดีแล้ว ขอให้พลังบารมีเหล่านั้นคุ้มครองเรา
    ตลอดเวลาที่เรานั่งสมาธิ ซึ่งจะทำต่อจากการสวดมนต์ เท่านี้เชื่อว่า น่าจะช่วยได้ดีมากขึ้น

หรือหากต้องการคำปรึกษามากกว่านี้ ลองปรึกษาคุณ visnu นะคะ
    เขาเอ่ยปากออกมาแล้ว ปรึกษาระดับมือโปรฯ ระดับพระการ รรับรองได้ฟังคำแนะนำอะไรดีๆ แน่ค่ะ

แล้วก็อย่าลืม แผ่เมตตาให้ตัวเอง และผู้อื่นหลังสวดมนต์จบ โดยเฉพาะพี่ชายของคุณ และเทพประจกตัวของพี่ชายคุณค่ะ
    แล้วเขาจะค่อยๆ ใจอ่อนกับคุณเองหนะค่ะ เพราะเทพประจำตัวของพี่ชายคุณ จะช่วยเกลี้ยกล่อมเขาแทนคุณให้เองนะคะ

และการสวดมนต์ไม่จำเป้นต้องสวดที่ห้องพระค่ะ สวดในที่ๆ เรารู้สึกว่าร่างกายของเรา สบาย และปลอดภัยที่สุด

จิตของเราจะได้เปิดรับสิ่งที่เรากำลังจะทำ คือการรู้ตัวทั่วพร้อมในการสวดมนต์ ซึ่งการรู้ตัวทั่วพร้อมคือการมีสติระลึกรู้...รู้ตัวอยู่ในปัจจุบัน
    ซึ่งเป็นเรื่องที่สำคัญมากที่สุดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2009
  18. moopanda_kae

พรุ่งนี้เก๋คงไม่สะดวกไปแน่ๆเลยค่ะ มีวันไหนที่เข้าไปอีกไหมคะวันธรรมดาก็ได้ค่ะ แต่อยากไปที่บู๊ทมากเลย
    ขอดูก่อนว่าถ้าพี่สาวไม่ให้คืนเงินทอนที่ฝากซื้อของ ก็จะรีบไปเลยค่ะ กำลังภาวนาอยู่ เพราะเค้าจะมาเอาของที่ฝากซื้อที่บ้านเย็นนี้ค่ะ ตอนนี้ข้าพเจ้ากรอบมั๊กๆ T____T

19. moopanda_kae

ดีใจจังที่มีคนเข้าใจค่ะ บางทีมีปัญหาอึดอัดก็ไม่รู้จะคุยกับใคร คุยกับเพื่อนก็ทะเลาะกันอีกแล้วเลยขอไม่คุยดีกว่า

เก๋ขอถามว่า จำเป็นต้องเป็นเสียงเราด้วยหรือเปล่าคะ เพราะเก๋จะเปิดแผ่นทำวัตรเช้า เย็น ของที่ไปบวชเกือบทุกวันเพราะชอบเสียงสวดที่นี่ ใช้แทนกันได้ไหม เก๋ชวชที่แสงธรรมส่องชีวิต ของพระอาจารย์สมชาติ น่ะค่ะ
    เปิดฟังตอนตื่นกับตอนเย็น แล้วเก๋จะไปสวดมนต์ช่วงกลางคืน(ซึ่งตอนนี้ไม่ได้สวดตามที่บอกเพราะกลัว)

แต่เมื่อกี้นึกได้ว่าพี่โคมฉายให้ลูกแก้ว สำหรับใช้นั่งสมาธิมา เลยวิ่งขึ้นไปเอาที่ชั้นบนแล้วมานั่งสมาธิ เก๋วางไว้ในมือ คืองายมือด้านซ้ายเอาลูกแก้ววาง มันประหลาดมากนั่งสมาธิไปได้เกือบครึ่งชั่วโมง นั่งบนพื้นหินอ่อนเย็นๆด้วย แต่ไม่ได้สวดมนต์ เลยไม่รู้สึกเหนื่อย แต่เกือบครึ่งชม.ก็ต้องออกเพราะรู้สึกแน่นหน้าอก (อาจจะเพราะเรากังวลมากไป)

อยากถามว่าถ้าเราทำแบบนี้แล้วมาสวดมนต์สั้นๆได้ใช่ไหม ไม่ต้องไปยึดติดบทสวดมนต์เยอะมากได้ไหม แผ่เมตตาเก๋ใช้ของหลวงพ่อฤาษี และของแมชีใหญ่(ทศพร) ยาวมากเลย จำเป็นไหมคะถ้าเราจะแผ่แค่บทสั้นๆ เพราะรู้สึกว่ายาวเหลือเกิน

มีอยู่พักหนึงจะแผ่ให้พี่ชายด้วย แต่เห็นไม่ได้ผลเลยเลิกล้างไป เดี๋ยวจะลองทำใหม่ค่ะ อาจจะเพราะเราใจร้อยเกินไปก็ได้ เราต้องคิดบวกใช่ไหมคะ ^^
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ จะนำไปแก้ไขและตั้งใจทำอีกครั้งค่ะ;aa31

20. moopanda_kae

คำภาวนาเป็นจริง พรุ่งนี้จะไปหาคุณวิษณุและอาจารย์ที่บู๊ทค่ะ คงไปคนเดียวเพื่อนไม่ว่างเลย เมื่อกี้พอพิมพ์เสร็จลูกค้า SMS มาว่าโอนเงินมาให้แล้ว เย้!!! ดีใจมากเลย ^____^