การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Ariya:

Ariya: เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาที่ดี ควรตั้งอยู่บนพื้นฐานของปัญญา

2. Ariya:

ทุกวันนี้รู้สึกนิ่งๆ รู้ตัวอีกที

ทุกเรื่องกลายเป็นเรื่องธรรมดาไปเสียหมดแล้ว

รีบทำความเพียรกันเข้าเถิดเวลาไม่คอยท่า

อยากพูดอยากบอกอยากคุยอะไรที่มากกว่านี้

แต่ด้วยอายุจิตท่าน ยังไม่แก่พอ

ถ้าพูดบอกไปจะกลายเป็นความจำ

อุปทานกินกันเสียหมด

3. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอโทษล่วงหน้านะคะไม่ได้มีเจตนาอื่นใดทั้งสิ้น หาทำให้ไม่พอใจหรือขุ่นใจจากข้อความต้องขอโทษและขออโหสิกรรมล่วงหน้านะคะ. เพราะทุกครั้งที่อ่านก็นั่งคิด นอนคิด ตีลังกาคิด (ขำๆนะคะอย่าเครียด). บางทีมันก็ไม่ออกอะคะ ปัญญามีน้อยค่ะยอมรับในเรื่องนี้ ขนาดบางเรื่องธรรมดาๆบางทียังแปลไม่ออกค่ะจะเรียกว่าสมองช้าก็ว่าได้ค่ะ หากอยากจะบอกอะไรได้ตรงๆกรุณาบอกตรงๆเถอะค่ะ. รับได้หมดเพราะเข้าใจในเจตนาดีและความปราถนาดีทุกอย่าง. บอกนัยๆมันแปลยากค่ะ. ขอโทษทีค่ะ อย่าโกรธนะคะ. เพราะไม่รู้จะพึ่งเรื่องนี้ได้ที่ไหน อยู่ต่างบ้านต่างเมืองค่ะ จะพูดหรือปรึกษาหาคำชี้แนะก็ไม่รู้จะไปหายังไง จึงได้ฝากตัวเป็นศิษย์กับอาจารย์และที่นี่อยู่. พยายามเรียนรู้ในข้อคิดและคำแนะนำตามที่บอกแต่อย่างที่บอกอะค่ะ หากลึกซึ้งมากกว่าจะนึกได้ก็นานมากค่ะหรือเผลอๆไม่ออกค่ะ. ถ้าหากมีอะไรแนะนำได้โปรดชี้แนะด้วยค่ะ. ยังพยายามอยู่ค่ะ. อย่าเคืองนะคะ

4. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ส่งการบ้านค่ะ ยังปฏิบัติอยู่ค่ะ ยกเว้นก็แต่วันที่ไปราชการไม่ได้ปฏิบัติค่ะ

ในแต่ละวันจะไม่เหมือนกัน บางวันประครองสติได้ดี บางวันประครองไม่ได้
    เมื่อเช้าประครองไม่ได้เลยหลับค่ะ บางทีก็วูบแล้วก็สว่างวาบขึ้นมาเฉยๆ

ความฟุ้งซ่านยังมีอยู่ค่ะ แต่ช่วงนี้เหมือนมีอะไรมาวนๆ อยู่บนหัว อธิบายอาการไม่ถูก เหมือนจะขนลุกที่หัวก็ไม่เชิง เวลานั่งสมาธิบางทีปวดหัว เลิกนั่งก็หายปวด

5. Ariya:

ที่ทำอยู่และกำลังทำ ดีแล้วครับ

ที่โพสคือให้อ่านกันเฉยๆน่ะครับ ไม่อยากทิ้งกระทู้ไป

แต่ก็ไม่รู้จะเม้นอะไร ผมเข้ามาดูทุกวัน

ถ้าเห็นอะไรหรือเตือนได้จะบอกครับ

อย่าซีเรียสครับ

6. Ariya:

สู้ๆหน่อยครับช่วงนี้ จะเจออะไรแปลกๆเยอะหน่อย อย่าไปใส่ใจอะไรมากคับ

7. yui_61

ขอบคุณมากค่ะ

8. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เข้าใจแล้วค่ะ. ของคุณมากค่ะ. ค่อยโล่งอกหน่อย. อิอิ

9. กะทิจันทร์

ส่งการบ้านค่ะ. สวดมนต์ภาวนา วันนี้พยายามรวบรวมสมาธิหลังจาที่วันสองวันที่ผ่านมาไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไร เพราะอารมณ์ฟุ้งซ่านซึ่งมันกดดันอยู่ในจิตใต้สำนึกมานาน. พอมีสภาวะอารมณ์นั้นๆมากระทบเข้าก็เลยเหมือนทำนบพังลงมา ก็เลยต้องปล่อยให้มันไหลฟุ้งซ่านให้เต็มที่ เวลาเข้าสมาธิก็เลยตีกันสนุกไปเลยค่ะ. บางทีก็ขำๆตัวเองแบบปลงๆค่ะ. หลากหลายอารมณ์. เบื่อหน่าย. สงสารและเวทนา ปลง.
    วันนี้รวบรวมสมาธิใหม่พยายามตั้งจิตให้แน่นเป็นอารมณ์เดียว กลับมาได้สงบเช่นเคยหน่อย. แผ่ความรักความเมตตาไปรอบๆค่ะ. รู้สึกดีค่ะที่ได้ทำ. ขอบคุณมากค่ะ. ธรรมะและบุญรักษาทุกท่านด้วยค่ะ

10. กะทิจันทร์

ส่งการบ้านค่ะ. สวดมนต์ปฎิบัติภาวนาตามบทที่สาม. ช่วงแรกไปเรื่อยๆค่ะตามปรกติมีฟุ้งซ่านบ้าง. เปลี่ยนภาวนาตามสภาวะไปเรื่อยๆจบท้ายปัจจเวกแล้วก็นั่งต่อไปโดยไม่ภาวนาค่ะ. มีสภวะแปลกๆหน่อยเพราะจำได้ว่าเคยนอนหลับแล้วก็ฝันเป็นภาวะที่บอกไม่ถูกค่ะ มีความคม เหมือนเฉือดเฉือนบางๆ. และบิดแบบหมุนๆ เลย นั่งดูไปเรื่อยๆ. ที่ว่าแปลกเพราะคราวที่นอนฝันอาการตอนนั้นกับตอนนี้เหมือนกันเลยค่ะ. อยากจะนั่งต่อไปเรื่อยๆแต่ต้องถอยออกมาเพราะครอบครัวเริ่มส่งเสียงดังกัน. ไม่อยากให้เกิดการตำหนิเกิดขึ้นทั้งเราและทั้งพวกเขาค่ะ. ขอบคุณค่ะ. บุญรักษาทุกท่านนะคะ

11. yui_61

ส่งการบ้านบทที่ 3

พยายามประครองสติแต่ก็ประครองไม่ค่อยได้ มันจะคิดแต่เรื่องสั่งสอน ต่อว่า ตัวเอง
    พยายามกลับมาที่คำภาวนา แล้วมันก็กลับไปที่เรื่องเดิม แล้วก็หลับไปโดยปริยาย
    แผ่เมตตา ออกจากสมาธิแล้วก็อุทิศบุญ

12. กะทิจันทร์

ส่งการบ้านค่ะ. สวดมนต์ปฏิบัติภาวนาตามปรกติค่ะ. บางช่วงสงบ. บางช่วงฟุ้งซ่าน. ทันบ้างหลุดบ้าง. ตามดูอยู่ค่ะ. ยังไม่คล่องแต่ไปเรื่อยๆค่ะ. ขอบคุณค่ะ

13. Ariya:

อปฺปมตฺโต ปมตฺเตสุ
    สุตฺเตสุ พหุชาคโร

อพลสฺสํ ว สีฆสฺโส
    หิตฺวา ยาติ สุเมธโส

บุคคลผู้มีปัญญา เมื่อคนทั้งหลายประมาทอยู่ เป็นผู้ไม่ประมาท

เมื่อคนทั้งหลายหลับอยู่ เป็นผู้ตื่นอยู่เป็นส่วนมาก ย่อมละบุคคลผู้ประมาท เหมือนม้าฝีเท้าดี ละทิ้งม้าฝีเท้าไม่ดี ไม่มีกำลังไป ฉะนั้น

14. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

มาเติมกำลังใจให้น้องภูมิ...จ้า
    อย่าเพิ่ง..ถอยนะ มีประสบการณ์แปลกๆ รัยๆ...ก้อมาเหลา เหลา สู่กันฟังบ้าง...
    เชื่อว่า....พวกนักเรียนทั้งหลายชอบอ่านประสบการณ์ ลึกๆลับๆ ซับๆซ้อนๆ ของเหล่าบรรดาครูผู้สอนอยู่แล้ว เนอะ!

15. Ariya:

ครับ ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังนะครับ

16. Ariya:

ผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง พอดีวันนี้ได้คุยกัน

คือเพื่อนคนนี้ไม่ว่าจะรบกวน หรือ ขอความช่วยเหลือกี่ครั้ง

ผมก็จะช่วยเขาเสมอ ไม่ว่าจะเหนื่อย หรือยาก แค่ไหน

เป็นอย่างนี้มานาน จนได้รู้เหตุคือ เขาเคยช่วยผมไว้ เมื่อนานมาแล้ว

เหมือนหนีตายมา ได้เขาช่วยไว้ มาคราวนี้เลยช่วยๆ กันไปครับ

rat_wting

17. Ariya:

แม้เรื่องเพียงเล็กน้อย ในชีวิตคุณก็สามารถรู้ได้

ถ้าระดับจิตถึง ตอนนั้นไปทำใบขับขี่ ไปเจอพี่คนนึง

ก็ยืนคุยกันอยู่สะพัก พอดีจิตไปจับ เหมือนเราเคยโดยสาร

กับเขานะตอนนั้นก็คุยกันถูกคอเหมือนตอนนี้ อะไรทำนองนั้น

เมื่อก่อนตอนได้ใหม่ๆก็ มึนๆ เห็นเยอะ

ตอนนี้มันก็ชินๆแล้ว ไม่ค่อยอยากรู้อะไรมาก

อยากอยู่สงบๆ ถ้าไม่มีเหตุ 5555555

18. กะทิจันทร์

ส่งการบ้านค่ะ. ปฏิบัติสวดมนต์และภาวนาตามลำดับ จิตมีฟุ้งซ่านตามปรกติแต่ปล่อยไม่สนใจค่ะจับลมหายใจบ้าง คำภาวนาบ้าง. ไปตามปรกติค่ะ. ขอบคุณค่ะ. ส่งเหมือนข้อความเดิมๆทุกวัน อย่าเพิ่งเบื่อหรือหนีกันนะคะ. วันนี้นั่งสองรอบพอดีจังหวะสดวก เลยอิ่มใจค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  19. Ariya:

ลอง ไม่ภาวนาดูครับ

20. กะทิจันทร์

รับทราบค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013