การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Ariya:

Ariya: เป็นที่รู้จักกันดี

คราวนี่ลองนั่งแบบไม่ภาวนาดูนะ

เป็นอย่างไรมาส่งครับ

2. Ariya:

แต่ละคนอาการไม่เหมือนกันนะครับ

อย่าไปนึกว่าต้องเป็นแบบนั้นนี้ ให้เหมือนคนอื่นๆ

3. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    คนๆเดียว อาการยังไม่ซ้ำกันเลย วันนี้นั่งสามรอบไม่เหมือนเลย-0-

4. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณมากครับ ^^

5. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ขอมาเล่า ด้านมืดของพี่ให้ฟัง ขำๆ กันนะคะ... โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน 555

วันนี้ วันหวยออก พอหวยกิน ก็พาลไปหมด... ผิดหวัง หดหู่ เศร้า รันทดกะชีวิต พาลไปเรื่องอื่นๆ ทำงานก็ไม่รุ่งสักที เจ้านายไม่เคยเห็นความดี เงินเดือนก็ไม่ขึ้น ชีวิตก็ไม่มีอะไรดี พอปวดไหล่ก็พาล บอกว่า... เทวดาก็ไม่ต้องมาใกล้นะ ช่วงนี้ อยากเป็นคนไม่ดี เบื่อแล้ว ดี-แล้วไง ขอห่างพระชั่วคราว อยากทำไม่ดีบ้างแล้ว พาลไปหมด ขับรถกลับบ้าน เห็นหมาขาหักกระเผกลากขาไปข้างทาง ใจ(ฝ่ายดี) มันก็คิดว่า เออ... อย่างน้อยฉันก็ไม่พิการละ ดีกว่าหมาตัวนั้น แต่ใจ (ฝ่ายไม่ดี) สวนทันควัน เฮ้ย... หมามันไม่มีหนี้โว๊ยยยย

ดูๆๆ คิดไปได้... ขำๆ กันนะจ๊ะ อย่าซีเรียส

ไม่ใช่ไม่รู้ธรรมะ แต่อารมณ์นี้ประชดอ่ะ ไม่อยากฟังธรรมะ อยากดื้อ... ปาก/ใจ ก็ประชดไป เอาจริงๆ ก็ทำไรไม่ได้หรอก แค่งอนนนนน โชคชะตา กะเทวดา ก็แค่นั้นเอง:'(

ป.ล. ยินดีกะครูผู้ช่วย ยินดีกะนักเรียนทุกคนนะจ๊ะ สู้ๆ กันทุกคนนะคะ ส่วนพี่ก็สู้มั่ง ไม่สู้มั่ง เหมียนเดิม 555

6. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆครับ ผมเคยเป็นคล้ายๆพี่เลยครับ

7. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    อันนี้งานช้างเลยครับ ความคิดชอบไหลไปเรื่อยๆ หยุดไม่ค่อยได้
    นิ่งไม่เกิณ 4-5 วิ คิดใหม่ ถ้าไม่มีองภาวนา:'(
    แต่จะพยายามฝึกฝนแล้วเดี๋ยวมาส่งครับ

8. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    คึกคักดีจัง ดีใจจังที่พี่ๆน้องๆมาส่งการบ้านกันหลายคน ดูแล้วอบอุ่นดีจัง

พี่ไม่รู้จะภาวนาอะไร หรือจะดูอะไร อาจจะเบื่อ เลยลองดูลมหายใจ
    เข้า ออก ดูว่ามันสัมผัสอะไร ร้อน เย็น แต่ก็ไม่วายมีอะไรมาให้คิด
    พอรู้ว่าคิด ก็ระงับความคิด สักพัก เหมือนจะจาม ก็หายใจต่อ แต่ก็ไม่จาม
    อาการมาอีกปวดหลัง เหน็บกิน ไม่ใส่ใจไร คิดว่ามันไม่เที่ยง อยู่กับเราไม่นาน
    นั่งได้แป็บเดียวจ้า

9. Ariya:

ขอฝึกขันติครับพี่

บางจังหวะโทสะมันมาไวกว่าปัญญาอ่าครับ

ปัญญาดับทุกข์ได้ ขันติก็ทำได้ครับ

บางครั้งปัญญากำลังจะเกิด โทสะมาก่อนแล้ว

ปัญญาเลยโดนแซงไป

10. Ariya:

นึกถึงคำพี่หมูเคยบอกไว้

บอกว่าจะช่วยคนก็ต้องช่วยนะ

เลยได้สมใจ เบยยย

55 5

11. Ariya:

ขอส่งการบ้านบ้าง รออาจารย์ มาตรวจ

อดีตไม่มี อนาคตไม่มี ปัจจุบันก็ไม่มี

ช่างน่าเบื่อเสียจริง

12. Ariya:

พี่จะบ่นจะงอนยังไง พอถึงคราวก็ต้องโดน

มาฝึกจริงๆสะทีนะ

ผมมาถึงนี้ก็ยังต้องโดน ต้องฝึกอยู่ทุกวัน

13. Ariya:

อย่ารอเลยพี่ เวลาไม่คอยท่าครับ

14. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ก็ทำอยู่เรื่อยๆ จ้า แต่ไม่ได้ขยันเหมือนคนอื่นๆ ตอนนี้มีคนบอกว่าให้พี่มาถือ กรรมบท 10 พี่ก็เพิ่งรู้ว่า อ้อ ของพี่ศีล 5 อย่างเดียวไม่พอจริงๆ ไม่ได้มุสา แต่มีเหน็บกันบ่อย(กับคนที่บ้านนะ โดยเฉพาะ กับพ่อ) ยังมีเรื่องส่อเสียด แล้วก็มโนกรรม ไม่ทำแต่ยังคิดไม่ดีอยู่ในใจ พยายามค่อยๆ ละไปจ๊ะ อาจต้องใช้เวลา

ตอนนี้... ขอตะกายดาว หวังสูงไว้ก่อน (นิพพาน) ได้รึไม่ได้ อีกเรื่องนึง ชีวิตเกิดมาพร้อมกับทุกข์สารพัด สุขแป๊บๆ กลับมาทุกข์อีกแล้ว ไม่เที่ยงจริงๆ ถึงเกิดใหม่...ชาติหน้าก็ไม่พ้น วนเวียน ทุกข์-สุข เหมือนเดิม ไม่ต่างเลย... คิดได้แล้ว (เป็นพักๆ) แต่ทำได้แค่ไหน ไม่รู้เลย ทำไปแบบขี้เกียจๆ อาจจะหยุดบ้าง แต่ไม่เคยเลิก...

15. Ariya:

ไม่หยุดก็ดี แต่ต้องเป็นการทำที่ถูกต้องด้วย

ไม่งั้นเหมือนพายเรือวนไปวนมา

พายเท่าไหร่ก็ไม่ถึง

ไม่ก้าวก่ายวิธีที่อื่น แล้วแต่พี่เถอะ

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    มาให้กำลังใจครับ สู้ๆครับ อยากจะบอกภูมิว่าการสอน รู้ว่าเราอยากให้เค้าได้ดีอย่างที่เราเป็นเราได้แต่ก็ มีเหตุปัจจัยหลายอย่างที่ทำได้และไม่ได้

ทราบและเข้าใจว่าเจตตนาดีเกิน100 ที่อยากช่วย แต่ก็ต้องพิจรณากลับมาสอนตัวเราว่าทำไมพระพุทธองค์ทรงจำแนกคนเป็นดังบัว4เหล่า

พระองค์เองอยู่ใกล้พระเทวทัศยังทรงโปรดไม่ได้เลย พระเจ้าอาชาติศตรูก็ได้ฟังธรรมแต่ทำไมดวงตาถึงไม่เห็นธรรมเป็นอรหันก็มีสิ่งที่เรียกว่าเหตุปัจจัยไงครับ

สู้ๆครับ

17. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    มาส่งการบ้านอีกเช่นเคย

วันนี้เหมือนจะลืม ภาวนาเกสา โลมาไป มันข้ามไปเลย- -

วันนี้แปลกๆดี เวทนามันมีอยู่ แต่ไม่รู้สึกอะไรเลย ไม่สิ มันแค่รู้ว่ามี

ยังไงดีหว่า รู้ว่าอาการเป็นยังไง อะไรทำนองนี้มั่ง แล้วก็แค่นั้นมั่งครับ

ทีนี้เลยมานั่งพิจารณาชีวิตประจำวัน แล้วก็ เหมือนจะหลุดมั่ง เหมือนเกียร์ตกลงมา

ทีนี้ก็เลยมานั่งดูร่างกายต่อ แบบเมื่อกี้มันสบายๆ จู่ๆก็กลับมาหนัก ไปๆมาๆ ก็กลับมาเบา

พอเบาซักพัก ก็กลับมาเป้นเหมือนเดิม ไปๆมาๆ แต่เริ่มน้อยลงมั่งครับ

กำลังไปได้ไปดี จู่ๆ ลำไส้ก็บิด ก็ไม่ได้ปวดมาก แค่ก็ออก

จบวันนี้ครับ

18. Ariya:

ครับผม :z11

19. Ariya:

ครับ ต่อเลยครับ

20. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ทำยากจริงคุณน้อง พอน้องบอกพี่มา
    รู้สึกเลย ว่าเป็นอย่างนั้น พยายามอยู่
    แต่ที่แน่ๆ ยากมากๆๆๆกับสภาวะปัจจุบัน
    แต่ก็จะสู้ๆ