การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    นั่งพอดับอาการต่างๆเข้าสู่เอกคตา แล้วจึงอธิฐาน เนวสัญญานาสัญญายตนะ สัญญาใดๆ

ที่ข้าพเจ้าเคยทำไว้ที่ทราบและไม่ทราบขอเนวสัญญานาสัญญายตนะ สัญญาใดๆล้วนไม่มี

2. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานไปงานกฐินที่แปดริ้วมาจ้า.... อุทิศบุญกุศลให้คนที่เกี่ยวข้องทั้งหลาย ทั้งทางดี (ผู้มีพระคุณ) และทางร้าย (เจ้ากรรมนายเวร) สาธุ กันไป

ส่งการบ้าน แต่ไม่รู้จะส่งแบบไหน เฮ้อ....

หลังจากหยุดไป 3-4 วัน มาเริ่มใหม่ เริ่มใหม่จริงๆ...ไม่เป็นเลย ง่วงหนัก ขี้เกียจหนัก นับวน เลิก

เหมือนมีคนมาปลุกให้ตื่น ตอนเช้า รับปากว่า ได้ยินแล้ว ลุกแล้ว แต่จริงๆ ขอต่ออีกหน่อย เลยต่อยันเช้าเลย

มาสารภาพให้ อาจารย์ ดุอีกแล้วเรา

3. visnu

หลังวันที่ 5 พ.ย.น่าจะดีขึ้นครับ

4. visnu

เวลานั่งพิจรณาต้องให้เห็นภาพ พรหมวิหาร4 ก็ต้องให้เห็นในสิ่งที่เราเคยกระทำมาครับ

5. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ

เหตุเป็นเพราะแบบนี้นี่เอง ถึงว่า 4-5 วันที่ผ่านมา นั่งสมาธิจิตสงบนิ่ง แต่ไม่ไปไหนเลย ไม่รู้ร้อน รู้หนาว เงียบสนิทจริงๆ

คืนนี้ จะตัดสัญญาค่ะ

6. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ไม่มีอะไรให้เล่าเลยครับ ไม่ได้นั่งจริงจังเลย= =

เมื่อวานนั่ง ก็ นั่งนิ่งๆ กับ บทที่2 มีจู่ๆ มึน ว่า วา โย หรือ อาโปก่อน

แล้วก็นั่งทบทวนมันก่อน แล้วก็ นั่งภาวนาต่อ หายใจลึกๆ โฟกัสที่ไหนไม่รู้

ตรงกลางๆตัวมั่งครับ กลายเป็น อาการทางกายน้อยลง ประมาณนั้นฮะ

7. เทพภร

เทพภร เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ บทที่ 1
    อาการที่ผ่านมาหลายวันไม่ค่อยจะคืบหน้าเท่าไหร่ครับ อาการง่วงเริ่มน้อยลงและหายไปเลยในบางครั้ง เริ่มเป็นระบบมากขึ้น
    ตอนนับลมหายใจจะมีฟุ้งซ่านบ้าง พอนับถึงช่วง 80 จิตเริ่มแนบติดกับลม
    ช่วงภาวนาพุธ โธ และ ช่วง เกศา คำภาวนาเริ่มจะหายไป และตัวโยกเล็กน้อย แล้วก็สงบนิ่ง
    ตอนภาวนาพุธโธ ช่วงท้าย คำภาวนากับลมหายใจแยกกันไม่ออกเลยครับ เมื่อคืนนั่งรอบที่ 3 มีอาการปวดหลัง และขา กะว่าจะพอก่อน นึกคำที่อาจารย์บอกว่าให้นำอาการปวดมาพิจารณา อาการปวดก็เริ่มหายไป มีเข้ามาบ้างเป็นบางครั้ง นั่งต่อจนจบบทครับ

8. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ส่งการบ้านบทที่หนึ่ง วันที่หก (30/10/53) วันนี้ปวดหัวมากกก ก่อนสวดมนต์ทานยาแก้ปวดเพราะไม่อยากให้มากดประสาทในช่วงปฎิบัติ เร่ิมสวดมนต์และภาวนา ตามลำดับ มาหลุดการนับช่วงเกศา โลมา ก็กะประมาณเอาเหมือนเดิม พยายามรัวๆเร็วๆ แต่ไม่ค่อยจะได้เท่าไหร่ รัวได้นิดหน่อยแต่ไม่ค่อยได้เร็วนักเพราะพะวงทั้งการนับด้วย นั่งสมาธิรวมคืนนี้ได้ ชั่วโมงสิบนาทีกว่าๆ

ส่งการบ้านบทที่หนึ่ง วันที่เจ็ด (31/10/53) วันนี้รู้สึกนั่งได้มีสมาธิดีหน่อย สวดมนต์ และภาวนาตามลำดับ เช่นเคยหลุดกับการนับเกศา โลมา แถมมีอาการเคลิ้มๆนิดหน่อย คอยจะหลุดทั้งเผลอนับ แล้วก็เผลอหลุดคำภาวนา สงสัยคำภาวนายาวไปหน่อย ยังไม่ค่อยคุ้น ปฎิบัติตามขั้นตอนจนจบ นั่งต่อไปอีกนิดหน่อย วันนี้รวมนั่งสมาธิได้ 1.25 นาที

ขอบพระคุณค่ะ

9. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    11/01
    จันทร์เช้า ขอบพระคุณ อ.บาสครับ
    ไม่ได้สวดมนฆ์
    บทที่๒ เช้านี้ปฏิบัติได้ดีครับ แทบจะไม่หลุดเลยแต่มีการออกไปคิดอย่างอื่นบ้างแต่รู้หมดครับ
    บทที่๓ ทุกอย่างเงียบสงบดี ไม่มีความวุ่นวายเลยครับ มีอารปวดหลังกับขานิดหน่อยเองครับ
    กลางคืน
    สวดมนฆ์
    บท๒-๓ ไม่หลุดเลย และ สงบดีครับ มีอาการปวดหลังและขาชานิดหน่อยครับ
    "เวลานั่งพิจรณาต้องให้เห็นภาพ พรหมวิหาร4 ก็ต้องให้เห็นในสิ่งที่เราเคยกระทำมาครับ"
    ผมนึกว่าใครทำหรือเราทำก็เหมือนกัน ขอบพระคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

10. visnu

ต้องเป็นเราทำ และทำจริงๆ ไม่ใช่นึกในสิ่งที่ไม่ได้ทำว่าทำ ถ้าไม่เคยทำก็ทำซะ

11. เ่ต่าโบราณ

ทำการบ้านไม่จบ ไม่กล้าส่ง อาจารย์อ่ะ (แต่ก็ส่ง)

แค่สวดมนต์ยาว บทใหม่ ก็หลับแล้ว ฝืนไปก็เป็นอีก เลยจบแบบมั่วๆ

นั่งก็ไม่ได้ มันเฉยมาก สลับกับคิดนู้น นี่ นั่น แล้วก็วูบ เลยไม่จบ ยอมแพ้ค่ะ

แถมช่วงนี้ฝันเห็น ผู้ชายนอนแก้ผ้า 2 หนแล้ว อาจารย์หมายความว่าไงค่ะ กามราคะ???

12. visnu

สัญญาเก่าๆเริ่มจะมา ผ่านไปให้ได้แล้วกันครับ

13. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    เมื่อคืนลองนั่งจ้องไฟเทียน เตโช กสินัง 10 แล้วหลับตา
    นั่งเห็นแต่แสงแดง เปลวเทียน เตโช กสินัง 5 ลืมตามองใหม่
    ทำได้สัก 3-5 เซ็ตได้
    ปวดตาเลย กะจะซูมภาพให้มันใหญ่ แต่ก็ไม่ใหญ่ กลับมืดไปเลย
    แฮะๆ เมื่อคืนเลยไม่ได้นั่งเลย หลับยาว :'(

14. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    วันอาทิตย์หลังไปบูธ กลับบ้านด้วยความรู้ และแนวทางของเจ้าตัวเล็ก ส่วนตัวเองต้องไปขอยารักษากับอ.สุวิ
    ตอนดึกคืนนั้น ลูกเขี่ยแล้วเขียอีก ก็ไม่ตื่น โน่นดึกๆถึงได้นั่งนิดนั่งหน่อย ตัวเล็กนั่งเสร็จไปก่อนแล้ว
    พอตอนหลับรู้สึกเหมือนใครตีหัว คิดว่าลูกนอนดิ้น หันไปดูเขานอนห่างเป็นเมตร นอนนิ่งอีกต่างหาก
    สงสัยโดนเบิ้ดหัวเพราะนั่งไม่มีวินัย ไม่มีสมาธิ อะนะ หลังวันที่5 นิวรณ์เต็มที่ว่า ขอให้หายไปด้วยเลย เพี้ยงๆ

ขอบคุณอาจารย์บาส อาจารย์สุวิค่ะ ที่แนะแนวทางให้เจ้าตี้

15. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ......หอบเอาบุญกฐินมาฝากเพื่อนทุกๆ..ท่านค่ะ และไม่ได้นั่งมาหลายวันแล้ว วันนี้คงจะได้ฤกษ์...สักที

16. เ่ต่าโบราณ

อาจารย์... อาทิตย์นี้ จะไปกฐิน วัดเกริ่นกฐิน มีอะไรแนะนำมั๊ยคะ...
    แวะวัดไหนดี...วัดเขาวงพระจันทร์ดีมั๊ย (ชื่อนี้รึเปล่าไม่รู้) ควรไปไหนบ้างที่ลพบุรี เผื่อเป็นทางผ่าน จะได้แวะ 555

นึกว่าช่วงนี้...ชีวิตกำลังเป็นช่วงขาขึ้น ที่ไหนได้...ขึ้น(ภู)เขา ซะเนี่ย เฮ้อ....:'(
    ต้องเป็น"เจินๆ" อีกแล้วเรา "ต้องสู้ ต้องสู้ ถึงจะชนะ"

17. visnu

อาทิตย์นี้ จะไปร่วมกฐินที่วัดหัวตะพานเหมือนกันครับ จะนำเงินร่วมสร้างเสาไปให้อีกครับ

อีก 1 ต้น จำนวน 30,000 บาทส่วนเศษ ที่เหลือ ก็จะรวบรวมให้ครบต้นอีกต่อไปครับ

18. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ส่งการบ้านค่ะ

ฝึกบทที่ 2 ค่ะ ช่วงแรกภาวนาพุทโธ ยังนับไม่ถึง 10 เลยรู้สึกว่าเข้าสมาธิเร็วกว่าปกติ มันค่อย ๆ อืมมยังไงดีละ ยุ้ยอธิบายไม่ถูกนะค่ะ รู้แต่ว่าสมาธิมันมาเร็วมาก ถ้าเป็นตอนเริ่มแรก ๆ กว่าจะมามันนานมาก พอเริ่มภาวนาเตโช รู้สึกว่ามันอยากจะพิจารณาแต่พรหมวิหาร 4 อย่างที่อาจารย์บอกไว้คราวที่แล้วตลอดเลย

คือเมื่อคืนที่ฝึกมันรู้ตลอดเลยว่านับถึงไหน อยู่ช่วงไหน รู้ว่าจิตมันหลุดออกไป บ้างครั้งก็ปล่อยมันไป บ้างครั้งก็บอกมันว่าเรายังภาวนาไม่จบกลับมาภาวนาต่อก่อนเร็ว ก็ภาวนาจบครบ บทที่ 2 แต่ตอนท้ายมันเร่งให้พิจารณาพรหมวิหาร 4 เร็ว ๆ มีเสียงมาเร่งเร้าตลอดเลยค่ะ จึงไม่ได้ฝึกบทที่ 3 หันมาภาวนะพรหมวิหาร 4 แทน

ด้วยความที่มันอยากพิจารณาพรหมวิหาร 4 ตอนที่ภาวะนาเตโช วาโย อาโป ปฐวีโดยที่ไม่ต้องนับ ยุ้ยมีถามตัวเองอีกว่า ทำไมองค์ภาวนามันไม่หายไปสักที ถามตัวเองอยู่หลายครั้งเลยบอกตัวเองว่า ก็ได้พอแล้วพิจารณาเลย

ตอนที่ฝึกนั่งอยู่ดี ๆ อาการกลัวก็เกิดขึ้นมาเฉย ๆ ยุ้ยเลยบอกตัวเองว่า กลัวอยู่นะ กลัวอยู่นะ ความกลัวมันก็หายไป ไม่รู้ว่าทำถูกหรือเปล่า คืออาศัยหลักของเมื่อตอนกลางวันของเมื่อวานเพราะว่าโกรธหัวหน้าตัวเองมากเลย เลยบอกกะตัวเองว่าโกรธอยู่นะ อารมณ์โกรธมันก็หายไป เลยขอยืมมาใช้ตอนนั่งสมาธิตอนกลางคืนบ้างก็ได้ผล

และก็ตอนที่ฝึกเมื่อคืน เห็นแต่หน้าอาจารย์ลอยมาตลอดเลย ไม่รู้ว่าเป็น อะไร สงสัยคิดถึงมากไปหน่อยอาจารย์ 555 ++

19. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

อ.visnu ครับ หลังจากที่ผมส่งการบ้านครั้งแรกเมื่อประมาณ 4 เดือนก่อน

ก็เหมือนจะเจอมรสุมใหญ่ เจอปัญหาทุกอย่างที่เกี่ยวกับชีวิต รู้สึกเจียนอยู่ เจียนไป

มีท้อบ้าง บางช่วง แต่พอมีสติก็พยายามดึงความคิดดีๆกลับมา แต่ยังไม่รู้ว่าจะผ่านมรสุม

ได้หรือปล่าว อ.visnu มีคำแนะนำด้านปฏิบัติไหมครับ ว่าควรทำอย่างไร ขอบคุณครับ

20. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ส่งการบ้านคืนที่แปด 1/11/53 สวดมนต์ไหว้พระตามปรกติ เริ่มปฏิบัติสมาธิภาวนาบทที่ หนึ่งตามลำดับ หายใจเข้า ออก ภาวนาพุทโธ ได้ดี มีสมาธิไม่มีพลาดการนับ เช่นเคยอีกแล้วค่ะ พอเข้าเกศาโลมา แรกนับได้ถึง30 ก็คิดว่าไปได้ดี พอหลังจากนั้นไม่ทราบว่าวูบหายไปตอนไหน จะว่ากึ่งหลับก็ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้สับปหงก ภาวนาเร่ิมหลุดหายไปพอนึกได้ รีบภาวนาต่อ นับต่อ เริ่มหายไปอีก นึกขึ้นได้ ภาวนาต่อ นับต่อ จนจำไม่ได้แล้วว่าถึงไหน ประมาณเอา ก็เลยต่อพุทโธ นับอีก เหมือนวูบหลับใน แต่ไม่หลับ ภาวนาหายไป พอนึกได้นับใหม่ วันนี้เลยไม่ค่อยนับได้ครบเท่าไหร่ เหมือนหลับแต่ไม่ลึกนะคะ ไม่แน่ใจว่าหลับหรือเปล่า ยังงง
    ก็เลยเหมือนกับว่าทำๆโดดๆการนับ แต่ก็นั่งได้ชั่วโมงกว่าๆค่ะ 1.09 นาที ท่าทางจะไม่พ้นง่ายๆแล้วค่ะ รับรองไม่ท้อแท้แน่นอนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2010