กสิณ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มาจากดิน, 19 มิถุนายน 2015.

1. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    555ตลกท่านผู้รู้มาจากดินอะ
    เก่งจริงมาถามผมทำไมกะอีแค่ปฏิภาคนิมิต อสุภะกับมรณะสติ กับตัวผู้รู้

2. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

ส่วนเรื่องเข้าใจว่าสังขารเป็นอย่างไรมันเรื่องของผมนะครับ
    อิอิ

3. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

อโหสิ นะครับ มาจากดิน

ผมขี้เกียจยุ่งกับคุณแล้วครับ ยุ่งแต่ละทีผมละเสียด๊ายเสียดาย ขี้เล็บที่มันหลุดร่วงลงไปขณะพิมพ์บนคีย์บอร์ดจริงๆ
    รู้สึกว่ามันจะมีค่ามากกว่ากระทู้ที่คุณตั้งมาซะอีกนะฮับ 55 (ขอยืมอีกรอบ(deejai)5555)

4. THE_NOP

THE_NOP Active Member

และแล้วสิ่งที่ไม่อยากให้เกิด ก็เกิดขึ้นอีกจนได้เฮ้อออ...

ขอบคุณนะครับ คุณ bigtoo ที่เอาปาฏิหาริย์ 3 มาย้ำเตือน

เมตตา
    กรุณา
    มุทิตา
    อุเบกขา

5. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10

ถ้าอย่างนั้น ก็อย่ามาทำสู่รู้ในเรื่องที่ผมกำลังพูดกับคุณนพ

6. มาจากดิน

10
    ก็ผมบอกแล้วคุณเกาะนรก เพราะเป็นข้อโต้แย้งกันระหว่างผมกับคุณนพ ก็ปล่อยเขาปล่อยผมไปสิครับ จะมายุ่งทำไม คิกๆๆ

7. มาจากดิน

10

ผ่านมาแล้ว ก็ผ่านไปเถอะครับนะ ไปต้องเอะอะโวยวาย (เฉยๆ)

8. มาจากดิน

10
    ผมหมายถึงคุณโดยตรงเลยครับ คือ หลังจากเกาะนิพพานแล้วร่วงลงไปเกาะนรก:d

9. ผ่านมาเฉยๆ

แหมไล่เลยแฮะแค่แหย่หน่อยเดียว
    เรื่องที่คุณมาจากดินคุยกับคุณนพน่ะผมรู้และเข้าใจอยู่
    น่าเสียดายถ้าถามดีๆก็คงไม่เสียโอกาสของน้องคนที่กำลังจะขึันวิปัสสนา
    เสียโอกาสเลย น่าสงสารแฮะ

10. มาจากดิน

10

ตอบความหมายสังขารก่อน

"ขึ้นวิปัสสนา" เป็นยังไงอ่ะ

11. มาจากดิน

10
    # 17

บอกคุณนพ ประมาณว่า

เห็นแวปๆว่าคุณนพตอบประมาณว่า ไม่เคยได้ยินชื่อลัทธิศาสนานี้ ย้อนกลับไล่อ่านดูก็ไม่เห็น ตาลาย เพราะคุณนพเล่นเติมแต่งสีสรรสารพัดสี ทำให้นึกถึงงานไหว้ครู คือเขาจะใช้น้ำน้ำสี (เครื่องดื่ม) ต่างๆ เช่น สีแดง สีเขียว ... เป็นเครื่องเซ่นไหว้ คุณนพก็ทำนองนั้นแล.

พูดสะเกือบลืม

นี่ครับคุณนพ ลัทธินิครนถ์

นิครนถ์ - กัมมัฏฐาน - กรรมฐาน - Wunjun Group

12. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

สถานการณ์แบบนี้
    จะเรียกว่าเสือกไม่ได้ ะลุงแมวมีหน้าที่
    ดูแลประชาธิปไตย ต้องให้อยู่ในความสงบ
    เรียบร้อย
    ตัวต้นเหตุความวุ่นวาย
    คือใครต้องกำจัดออก
    ไป เพื่อความสงบของคนส่วนใหญ่
    เข้าใจไหม?? เรื่องความมั่นคงกับ
    ประชาธิปไตยกระบือ

13. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบอกไปแล้วว่าผมนับถือใคร จริงๆให้ความเคารพครูบาร์อาจารย์
    ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบทุกท่านหละครับ..และปฏิบัติตามแนวทางด้านไหน
    บอกคุณไปบางส่วน ตัวคุณยังจะพยายาม มากล่าวตู่ ใส่ความ
    เท็จผมอีกนะครับ .และคำว่า ลัทธินิครนถ์
    ผมได้ยินจากเป็นคุณแรกนี่หละครับ
    ตั้งแต่ผมเข้าเวบพลังจิตมา...คุณนี่ประหลาดมากเลยนะครับ..
    คุณมีอะไรกับลัทธินี้หรือเปล่าครับ เค้าเป็นสายพระญาติกับคุณหรือเปล่าครับ
    ทำไมถึงพยายามมากล่าวตู่ผมหรือเกินครับ ดูคุณจะรู้เรื่องลัทธินี้ดีมาก
    ด้วยนะครับ รู้แม้กระทั่งพิธีไหว้ครูเค้าด้วย คุณเคยไปทำพิธีมาหรือครับ ๕๕๕

พ่อ กระบือกสิณัง พ่อจอมลัทธิยัดเหยียดใส่
    ความคนอื่นยัดเหยียดลัทธินี้ใส่ผมอีกแล้วนะครับ..
    เนี่ยถ้าไม่ใช่ ประเภทตัวเงิน ตัวทอง จะคิดและทำอย่างนี้ไม่ได้นะครับ

เลิกซะนิสัยอย่างนี้ซะเถอะ
    คนเค้าจะว่าได้ ว่าคุณ มันพวกหน้าตัว เ.ี.ย
    นิสัยอย่างนี้แถวบ้านผมก็เรียกอย่างข้างบนที่หละครับ
    ตุ๊ดจริงๆ..

14. ผ่านมาเฉยๆ

ตอบคุณมาจากดิน
    สังขารแบ่งเป็นสังขารนอกคือร่างกายเราเขา
    สังขารในก็ความปรุงแต่งที่เกิดจากผัสสะ สัญญาอารมณ์ตามที่รู้ๆกัน
    ส่วนขึ้นวิปัสสนาก็
    ให้คนนั้นเพ่งเพียรพิจารณาอาการ32ตัวใดตัวหนึ่งที่ปรากฏชัดที่สุดในนิมิต
    หรือยกเอาตัวผู้รู้มาพิจารณาความตายที่จิตถามตอบกันเอง
    นี่เป็นเบื้องต้นครับ
    แล้วถ้ามีอะไรยังไงก็ต้องค่อยๆบอกไปทีละขั้น
    ถ้าบอกหมดมันจะกลายเป็นสัญญาอารมณ์ไปเสีย
    แล้วจะก้าวหน้ายากครับ
    ครบถ้วนนะครับคุณมาจากดิน

15. มาจากดิน

10

ความสงบเรียบร้อยตามที่ลุงแมวนิยาม ต้องยังไงอ่ะ

16. มาจากดิน

10

นี่ตอนที่ 1

ต่อไปตอน 2 ครับ ว่าไป

17. มาจากดิน

10

เข้าใจอะไรยากอีกคนแระ:d

เวนกำ คุณอ่านไม่เข้าใจหรือเนี่ยๆๆๆ

"คุณอย่ากังวลใจไปเลยว่า ตัวคุณเองจะเผยแพร่ลัทธิจิตทิพย์จิตเป็นทิพย์.อะไรๆอีกต่อไปไม่ได้แล้ว เพราะมีผมอยู่ คงไม่หรอกครับ ความจริงมีอยู่ว่า ใครซึ่งยังเชื่อยังศรัทธาคุณอยู่ ก็ยังเชื่ออยู่ไม่เปลี่ยนแปลง มี ตย. เทียบเคียง คือ ลัทธินิครนถ์ ซึ่งเขาถือการนุ่งลมห่มฟ้า แก้ผ้าเดินโทงๆ ยังมีสาวกสืบต่อจนถึงทุกวันนี้ (ศาสดามหาวีระเป็นนักบวชร่วมสมัยกับพระพุทธเจ้า) แต่พระพุทธศาสนากลับสูญสิ้นจากแผ่นดินพุทธภูมิ เพราะฉะนั้นคุณนพอย่ากลัวเลยเผยแพร่ลัทธิจิตทิพย์ต่อไปเถอะครับ ผมเชียร์"

อ่านทำความเข้าใจใหม่สิครับ มีตรงไหนบ้างที่ผมว่า คุณนพเป็นนิครนถ์
    คุณนพว่า ไม่เคยได้ยินลัทธินี้ ผมก็นำมาให้ดู คิกๆๆ

18. มาจากดิน

10
    คำพูดคุณนพกลิ้งไปกลิ้้งมา โบราณว่ามะกอกสามตะกร้าปาไม่ถูก

เรียงข้อความให้ดู

ที่ # 18 คุณพูด ข้อความที่ขีดเส้นใต้

.

ครั้นผมยกตัวอย่างเทียบให้ดู ที่ # 50 คุณก็ว่า

ที่ # 52 ผมถาม (เกี่ยวกับในนิมิตรหลับตา ลืมตา) คุณไม่ตอบ กลับมาสร้างประเด็นใหม่ขึ้นอีก

19. มาจากดิน

10
    ลุงแมวดูด้วยใจปราศจากอคตินะครับ เราสนทนาธรรมกันนะ ไม่ได้ทะเลาะกัน เข้าใจสะใหม่

20. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้ตุ๊ด จอมปลิ้นป้อน เอ้ย

นี่จาก #Rep 17

ตัวที่ขยายใหญ่ๆ
    ไม่ทราบว่าจะมองเห็นไหมครับ ที่ขยายตัวใหญ่ๆสีแดงขีดเส้นใต้...
    ที่ไอ้หน้าตัวเ..ยบางตัว มันเขียนเองยังไงครับ
    ยังมีหน้ามาทำลิงหลอกเจ้า
    ปลิ้นป้อน ตลบแตลง เล่นคำพูด
    ทำเป็นไม่รู้เรื่องอีกนะครับ พยายามมายัดเยียดลัทธินี้จริงๆ
    เป็นลัทธิที่คุณรู้สึกว่าจะรู้จักดีนะครับ ขนาดพิธีไหว้ครูยังรู้ดี...
    แสดงว่าเคยไปไหว้ครูมาแล้วหรือครับ
    ใช่ที่สอนเรื่องการเสกหนังควายเข้าท้องหรือเปล่าครับ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕
    ทำเป็นพูดดิสเครดิส เพื่อยกตัวเอง สะเหล่อสอนกรรมฐานที่ตัวเอง
    ไม่มีความสามารถ ว่าคนโน้นที คนนั้นที
    พูดยังกับตัวเองดีนักหนา และในนี้มีคนเดียวนะครับ
    ที่พูดเรื่องจะเสกหนังควายเข้าทอง...
    คงเป็นลัทธิที่ คุณกระบือกสิณังนับถือหรือครับ
    ถึงมาโชว์เรื่อง เสกหนังควายเข้าทองเนี่ย ๕๕๕๕๕๕๕๕
    ปล. ทุกวันนี้ยังยิ้มรออยู่นะครับ
    ได้ตลอด ๒๔ ชั่วโมงนะครับ
    พ่อกระบือกสิณัง นิสัยตู๊ดเอ้ย...
    พอเถอะนะครับ นิสัยอย่างนี้..
    บอกตรงของดเสวนากับคุณในกระทู้นี้นะครับ.