กสิณ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มาจากดิน, 19 มิถุนายน 2015.

1. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10

ขอนำตัวอย่างหนึ่งมาให้ดู แต่มิได้พูดว่าวิเศษนะ แต่จะบอกว่าถูกสังขารมันหลอกเอา คือสังขารมันถามตอบกัน นี่แหละทำให้ผู้ปฏิบัติมากมาย ซึ่งขาดผู้รู้แนะนำหลงไปกับมัน ดู

2. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    จะเอามาถามอีกล่ะสิไม่รู้ว่าทดสอบภูมิความรู้
    หรือเอาไปตอบในเวบตัวเอง
    ผมตอบคุณมาจากดินหลายรอบละ
    แต่ถ้าไม่ตอบผู้ปฏิบัติคนนั้นก็เสียโอกาสที่จะก้าวหน้า
    แต่ถ้าตอบไปก็จะกลายเป็นมีผู้รู้ปลอมเพิ่มมาอีกคน
    ทำใจยากจัง

3. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ที่ยกมาน่ะไม่ใช่สังขารหลอกหรอกครับแต่มันมีชื่อเรียกอยู่

4. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    โลกหนอทำไมถึงเป็นเช่นนี้

5. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อย่าไปบอกครับ

6. ธรรมแท้ว่าง

เจ้าผู้รู้ปลอม
    คนเนี๊ย
    มันชอบไล่ลุงแมวไป
    ตักบาตรพระตอนเช้า
    แล้วสวดมนต์ไหว้พระ
    แค่นั้นพอ
    ไม่ยอมสอนลุงแมว
    ก้าวหน้าไปกว่านี้ฮะ

ทั้งที่คุยกันมาตั้งนาน
    แต่มันสอนลุงแมวได้
    แค่นั้น ปิดกั้นสุดๆ
    แล้วจะตั้งหน้าตั้งตา
    ก๊อปแปะ ก๊อปแปะ
    ทำแมวอะไร !!!
    น่ารำคาญสุดๆ

7. ธรรมแท้ว่าง

รถไฟหัวจรวดขบวนนี้
    ขนหนังสือพุทธวจนมาเผยแพร่
    พัก2 พักก็หายไป

กลับมารอบนี้ก็เช่นเคยฮะ
    ไม่นานก็โดนรุมจวกเเล้ว
    ก็จะหายไปพักใหญ่เหมือนเดิมนะฮะ

8. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

1.ไม่ควรกินเหล้า กินเหล้าทำให้เป็นผู้มักโกรธและทำผิดศีลข้ออื่น ( ผมกินปีละ 2-3 ครั้ง )
    2.เป็นสัมมาทิฏฐิ ศาสตร์ความเป็นพระอริยะคือเป็นสัมมาทิฏฐิ
    3.ใจปรกติ
    4.สติ
    5.ทำบุญให้ทานตามกำลังทรัพย์และศรัทธา
    6.อ่านก่อนแล้วค่อยปฏิบัติ
    7.เรื่องที่อ่านเช่น อนัตตลักขณะสูตร ขันธ์5 กฏของไตรลักษณ์ อริยสัจจ์4 สติปัฐฐาน4 ปฏิจจสมุปปบาท สังโยชน์ พรหมวิหาร4 และสังคหวัตถุ4 เป็นต้น..............

9. jarujun

jarujun เป็นที่รู้จักกันดี

รับน้ำแข็งซักก้อน สองก้อนมั้ยจ๊ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      9.4 KB
      เปิดดู:
      45
  10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแค่ประเด็นนี้เนาะ.ยกข้อความผมมาเทียบกับ ข้อความ
    ที่ตัวเองยกมา #Rep 41 นะครับ มันคนละเรื่อง

คนและกิริยาเรียกว่าคนละทวีป
    คนละระบบกาแลคซี่เลยครับ ที่คุณยกมานั่นมันกิริยาตอนหลับตาครับ

มันเป็นการเห็นในนิมิตรคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ พ่อกระบือกสิณัง
    ของผมมันตอนลืมตาครับ ๕๕๕๕..โอ้ยยยยยย
    ส่วนที่คุณยกมาไม่ขอออกความเห็นนะครับ..
    นี่หละนิสัย
    พวกผู้รู้และนักปฏิบัติจอมปลอม จอมปลิ้นป้อนเอามาโยง
    เป็นกรณีเดียวกันได้ยังไง...
    เสนอหน้าจะมาดิสเครดิสอีกแระ ยังเกรียนได้คงเส้นคงวาตลอด
    ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ สังขารมันหลอกเอา โอ้ยยยยยยยย
    เอาอวัยวะส่วนไหนคิดวิเคราะห์น้อ คือมา ป สะ ระ อึก ปึก แท้...
    พ่อกระบือกสิณังงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

กิริยาแบบผมมันถามตอบกันที่ไหน
    มันเป็นพลังงานที่สร้างจากขึ้นจากตัวจิตจาก
    ภายในแล้วเป็นพลังงานออกมาภายนอกร่างกาย
    มันถึงสัมผัสได้ ไม่ว่าตัวเรา
    หรือคนอื่นๆ..
    แล้วค่อยเชื่อมโยงจากจิตเรา
    เพื่อไปอีกที่หนึ่งไม่ว่าจะวัตถุอื่นๆหรือจิตด้วยกันก็ได้

..มันไม่ใช่สังขารมันหลอกเอาอย่างที่พยายามโชว์โง่
    แบบที่คุณ เอามาเทียบหรอกครับ...
    คิดมาได้ คิดได้ไง คนละทวีป
    คนละระบบกาแล๊คซี่เลย..ยอมรับว่า ได้อ่านแล้วฮาจริงๆ.....
    ๕๕๕๕๕๕๕๕
    การที่จะอ้างอิงมาดิสเครดิสซ้ำแล้วซ้ำอีก.
    ที่สำคัญยังมาโชว์กระบือๆ
    ซ้ำแล้วซ้ำอีก ก็ดูๆหน่อยนะครับ...
    ของผมมันเป็นเรื่องพลังงานในระดับใช้งานได้แล้ว..
    อย่างคุณชาตินี้ก็ทำไม่ได้หรอกครับ
    และคุณมันไม่รู้เรื่องกับเค้าหรอกครับ..
    อย่าฝัน อย่าพยายามโชว์ภูมิธรรมแบบโง่ๆอีกนะครับ
    เห็นแล้วสมเพชจริงๆ
    นี่หละ ทำไม่ได้ซักกอง แล้วไม่ยอมรับตัวเองอีกนะ
    ยังจะดิสเครดิสคนอื่นเรื่อยๆ...แล้วดันมา เกรียน มาโชว์ภูมิธรรม
    ก็บอกแล้ว กรรมฐานแบบนี้ มันอ่านตำรา คิดเอง มโนเอง
    วิเคาระห์เอง แล้วสำเร็จไม่ได้หรอกครับ ๕๕๕๕๕
    มันเป็นเรื่องของพลังงานที่ได้จากการฝึกกสิณกองต่างๆ
    ที่คุณ ไม่รู้จักซักกอง ทำไม่ได้ซักกอง สัมผัสไม่ได้ รับรู้ไม่ได้
    ยกเว้นกองกระบือกสิณัง
    พลังงานพวกนี้ที่สร้างจากตัวจิตให้ขึ้นมานั้นมัน สามารถสัมผัสได้จริงๆ
    ไม่ว่าจะเกิดจากผู้ที่สร้างขึ้นมาและทำให้ผู้อื่นสัมผัสรับรู้ได้จริง

มันไม่ใช่แบบในนิมิตรที่คุณยกมาหรอกครับ ๕๕๕๕๕๕๕๕
    ที่สำคัญรับรู้ และสร้างในขณะที่ลืมตานี่หละครับ
    ไม่ต้องมาอ่านตำรา มโนเอา โม้แหลกราน โชว์โง่ๆอย่างคุณหรอกครับ..
    แล้วถึงจะนำพลังงานนี้ไปใช้งานในด้านต่างๆที่มันมีประโยชน์..

ปล.ยังรออยู่นะครับ เรื่องที่เสกหนังควายเข้าท้อง
    ที่คุณพูดไว้...ยังยิ้มรอเสมอ ด้วยความยินดีครับ..
    และก็เขียนไป ฮาไป เย็นแล้วครับ jarujun
    และขอบคุณ คุณ พรตพเนจร ส่วนตัวพอเข้าใจเจตนาที่สื่อครับ

11. มาจากดิน

10

....มีชื่ออย่างไร ?

แล้วคุณผ่านมา เข้าใจคำว่าสังขารอย่างไร ?

12. มาจากดิน

10

คุณนพ ใจเย็นๆ ผมบอกแต่ต้นแล้วว่า คุยกันด้วยเหตุผล จำได้ไหม ? :d ผมพูดแล้วไงว่า ไม่เถือน จำได้ไหม ? ผิดจากที่ผมพูดไหมขอรับ

ถ้ายังงั้น ถามเรื่องนิมิตร (เขียนตามคุณนะ) นิมิตรที่คุณพูด คือ อะเไร ยังไง ขอรายเอียด (เล่าไป)

แนะๆๆยังมาท้าอีก อืม เอาสะดีไหมเนี้ย (deejai)

13. ธรรมแท้ว่าง

ถึงขั้นมาเปิดโรงเรียนแข่งกับโรงเรียนชื่อดัง
    แล้วจะมานั่งถามว่าวิชานี้ผู้สนใจเข้าใจแค่ไหน
    อย่างไร

มันไม่ใช่มืออาชีพ นะฮะ ต้องพรีเซนต์ตัวอย่าง
    ดีๆ ที่ทัดเทียมหรือเหนือกว่าโรงเรียนดังๆถึง
    จะมีคน มาขอสมัครเรียนด้วย
    ถ้าทำแนวนี้ไม่นานก็ต้องปิดตัว

อาจารย์ใหญ่ก็เลยต้องกลายไปเป็นยามหน้า
    ประตูโรงเรียน คอยยืนบอกว่า"เจ๊งแล้วครับ
    เจ๊งแล้วครับ สอนไม่เป็นค้าบ"

14. มาจากดิน

10

ลุงแมวพยายามเผือกนะขอรับ ทั้งที่ไม่ใช่เรื่อง ไม่ได้ถามตนเอง

15. มาจากดิน

10
    "ภิกษุทั้งหลาย เราไม่สรรเสริญมิจฉาปฏิปทา ไม่ว่าของบรรพชิต หรือของคฤหัสถ์ บรรพชิตก็ตาม คฤหัสถ์ก็ตาม ปฏิบัติผิดแล้ว เพราะการปฏิบัติผิดนั้นเป็นเหตุ ย่อมยังญายธรรมอันเป็นกุศลให้สำเร็จไม่ได้ ก็มิจฉาปฏิปทา คืออะไร ? คือ มิจฉาทิฏฐิ มิจฉาสังกัปปะ มิจฉาวาจา มิจฉากัมมันตะ มิจฉาอาชีวะ มิจฉาวายามะ มิจฉาสติ มิจฉาสมาธิ

"เราย่อมสรรเสริญสัมมาปฏิปทา ไม่ว่าของบรรพชิต หรือของคฤหัสถ์ คฤหัสถ์ก็ตาม บรรพชิตก็ตาม ปฏิบัติชอบแล้ว เพราะการปฏิบัติชอบนั้นเป็นเหตุ ย่อมยังญายธรรมอันเป็นกุศลให้สำเร็จได้ ก็สัมมาปฏิปทา คืออะไร ? คือ สัมมาทิฏฐิ สัมมาสังกัปปะ สัมมาวาจา สัมมากัมมันตะ สัมมาอาชีวะ สัมมาวายามะ สัมมาสติ สัมมาสมาธิ

(สํ.ม.19/68/23- ญายะหรือญายธรรม หมายถึง โลกุตรมรรค สัจธรรม หรือนิพพาน)

16. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาแปะแล้วเข้าใจความหมายหรือเปล่าครับ
    พิจารณาแล้วยังว่าตนมีในสิ่งที่ก๊อปแปะไหม
    เห็นชอบถามความหมายคนอื่นดีนักนี่
    ไหนลองอธิบายความหมายโชว์พาว(บูด)ให้คนอื่นแตกตามฉานบ้างจิฮับ :cool:

17. ธรรมแท้ว่าง

ห๊า!!
    ุลุงแมวจะปรี๊ดแตกแล้วนะ
    มาหาว่าเสือกได้ไง!!

เป็นเม้นท์ธรรมดาๆ จะว่าเสือกได้ไง
    จะทนไม่ไหวเเล้วเนี่ย เดี๋ยวๆออกไปหาหนังกระบือก่อน
    เดี๋ยวเจอกันไม่อะไรก็อะไร มจด.นี่วอนซะแหล่ว!!

18. มาจากดิน

10
    ลำดับความ

ข้อความเดิมผม

(อันที่จริงผ่านมาเฉยๆก็ไม่เกี่ยว เพราะผมอ้างอิงคำพูดคุณนพมา)

ผ่านมาเฉยๆว่า

ลุงแมวว่า

ผมก็ถามผ่านมาเฉยๆว่า

ผมถามเขาๆยังไม่ทันตอบเลย ลุงแมวเอาอีก

พอผมว่าเผือก ลุงแมวว่า

ไม่เรียกว่าเผือกจะเรียกว่าอะไรขอรับ

19. มาจากดิน

10

คุณเกาะนรก เข้าใจคนหนึ่งล่ะน่า ถึงได้ดิ้นเป็นไส้เดือนโดนขี้เถ้า (deejai)

20. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

เอ! เกาะนรกคุณคงไม่ใช่หมายถึงผมหรอกนะฮับ
    ผมเกาะนิพพานฮับ ว่าแต่หมายถึงตัวคุณเองหรือเปล่าน้า..หุหุ:cool::boo:

ผมว่ากระทู้คุณนี่มันหาสาระไม่ค่อยได้นะครับ อื่อแต่อาจจะพอมีสาระอยู่
    บ้างนิดหน่อยนะ สาระเร็วครับ ด่ากันเร็วจัดดี เอาให้ฟ่อนไปเลย งานนี้ลูก
    หลานโคตรเหง้าสักราชของกิเลสมากันบานครับ 55(ขอยืมหน่อยนะคงไม่ว่ากัน (deejai)กิเลสจัดเต็ม 5555)