กสิณ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มาจากดิน, 19 มิถุนายน 2015.

1. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ..อนุสติ เครื่องระลึก อันเล็กๆ พอประมาณ แต่ยิ่งใหญ่มาก ถ้าหมั่นเจริญภาวนา เป็นเทือกเถาเดียวกันไม่อาจแยกจากกันได้
    ระลึกได้อย่างใดอย่างหนึ่งจนชำนาญ ทั้งหมด ๑๐ ประการจะรวมเป็นธรรมอันเดียวกัน..

2. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    จากที่อ่านๆมาผมว่า คุณมาจากดิน ต้องปฏิบัติได้ถึงขั้นละ ผมเป็นคนๆหนึ่งที่ชอบท้าพิสูจน์(ไม่ได้ขนาดพวกฟักโกสหลอกนะ) เอาเป็นว่าผมขอท้า คุณมาจากดิน ทำให้ผมสัมผัสกสินกองไหนก็ได้ที่คุณ คิดว่าเจ๋งที่สุด เช่น ผมขอให้คุณทำให้ ฝ่ามือผมร้อน หรือเย็น หรือมีลมหมุนในฝ่ามือ(ในห้องสี่เหลี่ยมที่ปิดประตูหน้าต่างมิดชิด) พร้อมเมื่อไหร่บอกนะครับ อีกอย่างนะ ผมลองของจากคุณ nopphakan มาละ ผมท้าเขา เขาก็ทำให้สัมผัสได้ งั้นผมขอท้าคุณบ้างครับ ผมชอบคนเก่งๆครับ จะได้รู้ว่าใครมันทำได้จริงบ้าง ชอบลองของครับ แน่ก็โชว์มาเลย

ปล.และไม่ต้องยกตำราตัดแปะหรือคุยน้ำลายแตกฟองนะ ผมขี้เกียจอ่าน ไอ้ตัดแปะก็อปตำราคุยฟุ้งอะ เด็กเกรียนๆ ป.๑ ป.๒ ก็ทำกันได้ ผมมาเพื่อพิสูจน์ว่าคนไหนแน่ คนไหนจริง คนไหนขี้โม้ คนไหนขี้คุย ทำให้ผมยอมรับได้ดิครับ
    พร้อมเมื่อไหร่บอกได้นะรออยู่ครับ

3. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ขอแจมหน่อยนะครับ. ที่คุณบอกว่าคุณสามารถรับความรู้สึกร้อนที่ฝ่ามือหรือมีความรู้สึกอะไรนั้นน่ะ. ผมขอบอกให้รู้นะครับว่านั้นเป็นเรื่องธรรมดาสุดๆเลย. คนทุกคนสามารถทำได้ง่ายๆ. แต่เพียงคุณอาจจะไม่เคยมีใครมาบอกคุณให้รับรู้. คุณสามารถรับความรู้สึกได้ทั่วร่างกายเลยถ้าคุณเพียงเอาจิตไปจับทั่วบริเวณร่างกายตั้งแต่ศรีษะจนไปถึงปลายเท้าทุกส่วนของร่างกายฝึกบ่อยๆคุณก็สามารถทำได้เพราะจิตจะละเอียดขึ้นๆจนแม้แต่ติ่งหูปลายนิ้วเท้าคุณจะรับรู้ถึงแรงสั่นสะเทือนนั้นได้ หมายความว่าคุณเขาถึงสภาวะความเป็นจริงคือเขาถึงความเป็นธรรมชาติโลกทั้งโลกจักวาลทั้งจักวาลก็มีอยู่แค่นี้เป็นพลังงานสะสารมีแต่แรงสั่นสะเทือน. ถ้าจิตคุณละเอียดสติแหลมคมมากขึ้นคุณนึกถึงส่วนไหนของร่างกายคุณจะรู้ถึงแรงสั่นสะเทือนนั้นทันที่. เช่นนึกถึงติ่งหูคุณจะรับรู้ถึงแรงสั่นสะเทือนทันที. นึกถึงปลายนิ้วก้อยคุณจะรับรู้ถึงแรงสั่นสะเทือนทันที นี่คือการก้าวหน้า. และความก้าวหน้าต่อไปแค่คุณหลับตาทั่วทั้งร่างกายคุณจะสลายลงหล่อหลอมเป็นหนึ่งเดียวกับธรรมชาติคือ. มีแต่แรงสั่นสะเทือน. และพัฒนาไปสู่ทุกขณะจิตในการใช้ชีวิตปัจจุบันคุณจะพบแต่แรงสั่นสะเทือนเกิดดับๆๆแม้แต่ขณะตื่นหรือหลับ. ชีวิตของคุณจะเปลี่ยนไป. ไม่มีตัวตนเราเขามีแต่ความเป็นธรรมชาติ นี่คือความจริงอันสูงสุด คุณจะไม่ยึดติดอะไรมากเพราะทุกอย่างก็แค่ธาตุสี่. เกิดดับๆๆเป็นแค่พลังงาน. นี่คือปัญญาสูงสุดเข้าสู่สัพเพธรรมาอนัตตา. ไม่มีตัวตนเราเขา. แม้แต่ความสงบปราณีตสิ่งที่ตนทำได้สูงสุดก็ต้องปล่อยวางเพราะ. สัพเพธรรมาอนัตตา. นั่นไม่ใช่เราไม่ใชตัวตนเราเขา และขีวิตคุณก็จะมีแต่ความรักความปราถนาดีความสงบสุขและมิตรไมตรี. ปราถนาให้ผู้คนได้พบกับธรรมะที่บริสุทธิ์นี้. ผมได้หยิบยื่นธรรมะนี้แก่ผู้คนมากมาย. ทุกคนมีความสุขกับการใช้ชีวิตที่กลมเกลียวขึ้น ขอเพียงเปิดใจศึกษาได้ที่ลายเซ็นข้างล่างผม คุณจะพบสิ่งที่คุณวิ่งหามาทั้งชีวิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2015
  4. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10

หรอครับ น้ำตาซึมเลยผม

ผมถูกเตือนเหมือนกัลล์ ข้อหาก่อกวน คุณว่าผมกวนมั้ยขอรับ

หนังควายที่ผมใช้เป็นหนังควายเผือกจากเทือกเขาหิมาลัยนะ คิกๆๆ

5. มาจากดิน

10

ใช่หรือขอรับ

กรรมฐานท่านจัดไว้ 40 อนุสติ 10 ก็รวมอยู่ใน 40 นั่นด้วย แต่แยกเรียกว่าอนุสติ

ก็เหมือนกับกสิณ ก็รวมอยู่ในกรรมฐาน 40 อย่างนั้น

ไปดูให้แน่ทำความเข้าใจให้ชัดนะขอรับผม

6. มาจากดิน

10

เอ๊ะ แยกจากกันไม่ได้ แล้วทำไมเขาจึงแยกเป็น 10 ล่ะ ฮง

7. มาจากดิน

10
    อ้อ เอาทั้ง 10 อย่างมารวมที่ลมหายใจ เรียกกรรมฐานอะไรละทีนี้

8. มาจากดิน

10
    เขาทำยังไงขอรับ อานาปานสติกรรมฐาน

9. มาจากดิน

10
    หายสงสัยแล้ว ที่พูดว่าปั่นกสิณ 10 กองชั่วเสี้ยววินาที ปั้นอนุสสติ 10 อย่างพรวดๆ มากันหมดเลย 10 อย่าง่ :VO

10. มาจากดิน

10

คุณเข้าใจผิดล่ะ คุณต้องไปทำเอง ไม่ใช่ให้ผมทำแทนคุณ

คุณอยากมือเย็นก็เอาไปแช่น้ำแข็ง อยากมือร้อนก็เอาไฟลน

มีลมหมุนในฝ่ามือ ก็นั่งหลับตาคิดว่ามีลมหมุนตรงนั้นตรงนี้ เดี่ยวก็หมุนไปทั่วตัว

11. Snooty

Snooty เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    เอ๋ เพิ่งรู้ว่าระบบมีเตือนด้วยใบเหลืองก่อนด้วยรึคะ พอดีเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกไม่นาน ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้

แต่แปลกนะเท่าที่พอทราบมา คุณนพไม่เคยโดนใบเหลืองหรือเตือนเลย โดนแต่ใบแดงเลย รึว่าระบบมีสองมาตราฐาน งงค่ะงง

ปล มีข้อสงสัยค่ะ....คุณมาจากดินเป็นพุทธรึป่าวคะ เห็นเน้นเรื่องหนังควายบ่อยๆ อ้อ หรือว่าที่บ้านคุณมาจากดินรับประทานประจำป่าวคะเห็นพูดถึงบ่อยจัง
    :cool:

12. bigtoo

คุณ. มจด. นี่เขาพยามเตือนคนก่อนจะให้ทำอะไรๆก็ให้ศึกษากันให้ดีก่อน. ไม่ใช่ว่าใครเขาว่าอะไรดีก็ใส่กันเต็มเหนี่ยว. ผิดหลักการแล้วถ้าผิดแล้วจะแก้ยากนะ. แต่คุณ. มจด. เขาเป็นคนสุกสนานแบบมีหลักการนะ. ไม่เถื่อนด้วย. น่ารักจะตาย

13. มาจากดิน

10
    ที่เตื่อนน่า ไม่ใช่ระบบระเบียบอะไรหรอกครับ ผู้ดูแลส่ง PM เตือน ว่ามีผู้ร้องเรียนว่าผมเนืืยกวน ผมก็บอกไม่ได้กวนอะไร สนทนากันเห็นไม่ตรงกันก็แย้งกันไปกันมา

ปกติผมไม่ทานเนื้อสัตว์ขอรับ

ประวัติเสกหนังควายเข้าท้อง คิกๆๆ ตอนนั้นท้าประลองฤทธิ์กับคุณนพ คุณนพเขาก็ใช้ของเขา ผมก็ใช้ของผม

14. มาจากดิน

10
    เรียนถามคุณ snooty หน่อยนะครับ เห็นเพิ่งเป็นสมาชิก

คุณเคยเจริญสมาธิโดยใช้กสิณอย่างใดอย่างหนึ่งมั้ยครับ

หรือเคยทำกรรมฐานรูปใดมาบ้าง

15. choksila58

1
    ..หรออคับ แล้วท่านว่าเป็นอย่างไรเหรอคับ กระผมพูดผิดตรงไหน
    เหรอคับ ช่วยบอกอธิบายให้ฟังอย่างชัดเจนทีนะขอรับ..

16. choksila58

1
    ..ถ้ารวมลงเป็นอารมณ์เป็นอันเดียว มันจะมีความสงบสุขมีสติรอบรู้
    แล้วจะให้ว่าเรียกว่าอย่างไรอีกละคับ..

17. choksila58

1
    ..55+ ดีแล้วละคับที่เข้าใจ..

18. choksila58

1

..โอ๊ยย !!!! แทงใจดำดีจังเลยล่ะขอรับ.. ^^

19. Snooty

Snooty เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    กรรมฐานจะกองไหนๆก็แค่เครื่องมือ จะกสิณ จะหายใจ หรืออะไร สุดท้ายก็ต้องมาเจอที่จุดเดียวกันอยู่ดี ก็ทุกข์มันเกิดที่ไหน ก็ต้องดูที่นั่นแหล่ะเนาะ

อย่างบางคนจำตำราแม่น เข้าใจธรรม อธิบายได้ นู่น นี่ นั่น แต่ถ้าไม่เคยปฏิบัติจนถึงสภาวะที่เรียกว่า เห็นจริง ก็ยังถือว่า ยังห่างไกลความจริงเนอะ

20. bigtoo

อย่าไรล่ะครับที่ว่าเห็นจริง