กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

พบกับพระองค์จริงๆได้วันที่ ๓ กุมภาพันธ์ กับงานถวายพระองค์นี้กันนะครับ

2. สมสฤษติ์

สมสฤษติ์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    ส่ง PM ไปแล้วนะครับ ^^
    ขอบคุณครับ

3. เสขบุคคล

จดหมายยังรอคิวหลายรายการ ช่วงนี้ภารกิจงานเยอะครับ ไม่ค่อยได้ตอบจดหมายเลย ยังไงรอสักนิดนะครับทุกท่าน จะพยายามรีบมาตอบให้นะครับ

ถ้าอยากมีงานเยอะๆ มีลูกค้ามากๆ และคล่องตัวเรื่องการเงิน ตื่นเช้าขึ้นมา อย่าเพิ่งลุกจากที่นอน กำหนดลมหายใจลึกๆ ภาวนาคาถาเงินล้านก่อนสัก ๕ นาที ๑๐ นาที แล้วการเงิน การงานของคุณจะคล่องตัวและมีเงินเข้ามามากมายครับ

4. ไตรยภพ

ไตรยภพ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2011
    ส่ง PM ไปแล้วนะครับ
    ขอบคุณครับ...ได้คำตอบแล้วครับ
    อนุโมทนา สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  5. เสขบุคคล

บุคคลผู้ตั้งตนในความไม่ประมาท ให้ทาน รักษาศีล เจริญด้วยภาวนา จะทำให้ชีวิตมีความสุข ความศรัทธาในพระพุทธานุภาพ มีกุศลจิตอันเจริญแล้วด้วยดีบ่อยๆ ย่อมพ้นจากบาปกรรมบางอย่างได้ครับ

ตอบให้แล้วนะครับ ตั้งใจ หมั่นทำบุญเข้าไว้มากๆ แล้วชีวิตจะเจริญรุ่งเรือง

6. เสขบุคคล

ตอบคุณ กวินารัตน์
    เรื่องของเทพหรือผู้คุ้มครองนั้น ขึ้นอยู่กับเราว่าเรามีศรัทธามากน้อยแค่ไหน ถ้าศรัทธาในพระพุทธศาสนา จะนับถือและเชื่อกรรมและผลของกรรม แต่ถ้ายังมีศรัทธาที่ยังไม่มั่นคงนักก็แสวงหาที่พึ่งภายนอก ถือเอาต้นไม้บ้าง ภูเขาบ้าง เทพเจ้าต่างๆบ้าง เป็นที่พึ่งที่อาศัยของจิตใจ ตามหลักความเป็นจริงแล้ว ตนเท่านั้นที่เป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่มีใครๆที่จะสามารถบันดาลความสุข หรือความทุกข์ให้บุคคลใดบุคคลหนึ่งได้ แม้เทวดาผู้ทรงฤทธานุมากมากแค่ไหนก็ตาม ถ้ากฏของกรรมนั้นให้ผล ก็ไม่สามารถหยุดยั้งผลของกรรมนั้นๆได้ ไม่ว่าจะเป็นบุญหรือบาป

ส่วนกรรมนั้นจะทำให้เบาบางหรือหมดไปได้ด้วยการทำอาจิณณกรรม คือทำกรรมนั้นๆบ่อยๆ จะดีก็ตาม ชั่วก็ตาม ย่อมเข้าไปเบียดเบียนกรรมอีกฝ่ายหนึ่งได้

ยกตัวอย่างเช่น
    มีบุตรเศรษฐีผู้หนึ่ง มีทรัพย์มาก แต่ไปคบเพื่อนไม่ดี เป็นนักเลงสุราและนักเลงผู้หญิง ด้วยการเสพคุ้นบ่อยๆทำให้เขาถึงแก่ความพินาศด้วยทรัพย์กลายเป็นคนยากจนลงเป็นต้น

ดังนั้น การศรัทธาหรือนับถือนั้นๆก็สามารถเข้าใจได้ว่าเราศรัทธาในพระพุทธศาสนาแค่ไหน ถ้ามีศรัทธากล้าแข็งดี ก็จะมีเพียงแต่พระรัตนตรัยเท่านั้นเป็นที่พึ่ง ไม่มีที่พึ่งอื่นๆ ถ้าศรัทธาเรายังอ่อนมีกำลังน้อย เราก็จะไปแสวงหาที่พึ่งอื่นๆ เทพเจ้าต่างๆ ยังไปกราบไหว้ต้นไม้ หรือสัตว์ที่มีรูปร่างหน้าตาแปลกๆ ก็ลองสังเกตดูว่าเราอยู่ในกลุ่มไหนๆ

จะมีเทพคุ้มครองก็ดี ไม่มีก็ตาม ถึงอย่างไร กุศลก็ต้องทำเอง ไม่มีใครหยิบยื่นให้เราได้ จงเชื่อในกรรมและผลของกรรม เชื่อในพุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพ และเจริญบุญ เจริญกุศลให้มากที่สุดนะครับ

7. เสขบุคคล

8. สมสฤษติ์

สมสฤษติ์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากครับ ได้รับคำชี้แนะทาง PM เรียบร้อย ขอบคุณสำหรับความใส่ใจจริง และการแนะนำ ที่ผมรู้สึก สะดวกใจอย่างมาก

9. เสขบุคคล

ทานเปรียบเสมือนเช่นกับเสบียง ที่จะทำให้เรามีโภคสมบัติ และความเป็นอยู่ที่ดี
    ศีลเปรียบเสมือนเช่นกับเสื้อเกราะ ที่จะป้องกันเราไม่ให้ไปสู่อบาย และความทุกข์ที่จะทำให้เศร้าหมอง เร่าร้อน
    ภาวนาเปรียบเสมือนเช่นกับอาวุธ ที่จะทำให้กิเลสในใจเราสงบลง มีใจไม่ซัดส่ายไปในบาปในกรรมชั่ว เกิดปัญญาในการแก้ไขปัญหาต่างๆในการดำเนินชีวิตเป็นต้นครับ

10. มุนีญา

มุนีญา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    ขอขอบคุณมากค่ะ จะพยายามทำตามคำแนะนำให้ได้ทุกวันค่ะ

11. เสขบุคคล

ถ้าอยู่
    ไม่ไกลกันมากเชิญร่วมบุญกันนะครับ

ขอเชิญเพื่อนชาวเวปพลังจิตและท่านผู้มีกุศลศรัทธา เข้าร่วมการถวายพระพุทธเจ้าเปิดโลก ปางพระมหาจักรพรรดิราช ในวันอาทิตย์ที่ ๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๖ เวลา ๑๐ น. พระสงฆ์เจริญพุทธมนต์และฉันเพล หลังจากนั้นก็จะ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและถวายพระพุทธรูปให้แก่พระสงฆ์ในพระพุทธศาสนาเพื่อประดิษฐานพระพุทธเจ้าเปิดโลกปางพระมหาจักรพรรดิราชไว้ ณ. มูลนิธิสุวรรณโคมคำ หลังเสร็จงานถวายแล้วก็ร่วมรับประทานอาหารกันครับ

ส่วนท่านใดที่สนใจในการเข้ารับคำพยากรณ์ก็เรียนเชิญได้เลยครับ ส่วนท่านใดสนใจเรื่องการเรียน การศึกษาวิชาสุวรรณโคมคำก็สามารถติดต่อสอบถามได้เช่นกันครับ มูลนิธิสุวรรณโคมคำ ( ดูแผนที่ ติดต่อ )

12. sound2effect

sound2effect สมาชิก

สัจจะ ศีล ธรรมะ เป็นหลักของชาวสุวรรณโคมคำ

13. เสขบุคคล

ในการสร้างความดีแต่ละครั้งก็มักจะมีอุปสรรคเป็นเครื่องทดสอบกำลังใจ ด้วยอำนาจแห่งกุศลและสัจจะวาจานั้น และด้วยอำนาจแห่งพระรัตนตรัย เทพเทวาทั้งหลาย ตลอดถึงท้าวมหาราชทั้ง ๔ และท่านพระยายมราชพร้อมด้วยบริวารทั้งหลายของท่าน ของให้ได้รับทราบถึงบุญอันตัวข้าพเจ้าได้ทำในกาลครั้งนี้ ด้วยเหตุแห่งการเจริญด้วยกุศลนี้ ขอสัตว์ทั้งหลายจงมีความสุข ตั้งอยู่ในความไม่เบียดเบียนกันและกัน มีศีล มีธรรมะอันเจริญแก่จิตใจ พ้นจากอำนาจใฝ่ต่ำทั้งปวง และขอกิจที่ข้าพเจ้าได้ทำอยู่จงสำเร็จ ยั่งยืนนาน ปราศจากซึ่งภัยพาลทั้งหลายด้วยเทอญ

14. เสขบุคคล

วันนี้ผมถวายพระพุทธเจ้าเปิดโลกพร้อมด้วยหนังสือพระไตรปิฏก ๙๑ เล่ม พร้อมตู้ไม้สักใส่พระไตรปิฏกเป็นการเสร็จเรียบร้อยแล้ว บุญใดกุศลที่เกิดจากการทำบุญของผมนี้ ก็ขอให้ทุกท่านในเวปพลังจิต เจ้าของ เจ้าหน้าที่ และเพื่อนๆผู้อ่านได้กุศลเสมอเหมือนกับผมทุกประการด้วยนะครับ แล้วจะเอาภาพมาให้ชมนะครับ

15. Danii21

Danii21 สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2013
    Pm ไปแล้วน่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ :d

16. เสขบุคคล

ช่วงนี้ภารกิจงานเยอะครับ แต่ไม่ลืมตอบทุกท่านแน่นอนครับ แล้วจะพยายามเข้ามาตอบคำถามให้เร็วที่สุดนะครับ

17. เสขบุคคล

ทานมัย ศีลมัย ภาวนามัย เป็นปัจจัยให้ได้รับผลเป็นความสุข ถึงแม้เมื่อทำแล้วจะอธิษฐานก็ตาม ไม่อธิษฐานก็ตาม ย่อมส่งผลให้ได้รับผลเป็นความสุขในสุคติภูมิทั้งหลาย แต่นั่นยังเป็นเหตุให้เวียนว่ายในวังวนแห่งสังสารวัฏฏ์ ขอให้ปรารถนาพระนิพพาน เพื่อปัญญารู้ตามคำสอนของพระพุทธเจ้านะครับ

18. Kimpup Nice

Kimpup Nice เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ส่ง PM ไปแล้วนะคะวันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์

ขอบคุณคะ

19. Kimpup Nice

Kimpup Nice เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับคำตอบแล้ว ขอบคุณนะคะ

20. mekfa

mekfa Active Member

ส่ง PM ไปแล้วค่ะ