กรุพรหมประกาศิต

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Khunkik, 18 พฤศจิกายน 2007.

1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

เอาเป็นว่าผมเบี่ยงเบนประเด็น และเข้าข้างพวกตัวเอง และทั้งหมดที่คุณกล่าวมา เอาเป็นว่าทั้งหมดผมผิดเอง พอใจหรือยังครับท่าน และผมต้องขอโทษทั่นด้วยหรือเปล่าครับเนี่ย

2. alovesab2002

alovesab2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่จำเป็นหรอกครับ.... ผมแค่ต้องการ ที่จะบอกว่า ขอให้มีความเป็นมืออาชีพ มีมาตรฐาน เท่านั้นเองครับ ...ไม่ต้องการอะไรจากท่านๆ เลย

เพราะถ้า ไม่มีความชัดเจน ไม่มีกฏระเบียบ ที่เป็นธรรม และ เท่าเทียม ปัญหาจะตามมาอย่างมากมาย เว็บก้อจะเสียหาย เสียชื่อเสียง

ต่อๆไป ใครจะเอาของปลอมมา แล้วอ้างว่านำเข้าพิธีแล้ว ก้อจะตั้งกระทู้กันอย่างครึกโครม คุณคิดว่าอะไรจะเกิดขึ้นล่ะครับ.

การทำบุญเป็นสิ่งที่ดี เป็นสิ่งประเสริฐ .... แต่ถ้าจะเอาพระมาให้ เพื่อเป็น ที่ระลึก ก้อขอให้เป็นพระที่แท้ พระดี ผมว่าจะเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุด...

ในเมื่อคุณพัฒนา เป็นคนริเริ่ม ที่จะป้องกันปัญหานี้ตั้งแต่ต้น โดยการ เป็นผู้กล้าออกมา เป็นคนแรกๆ ผมก้อหวังว่า คุณพัฒนา จะคงรักษา มาตรฐานนี้ตลอดไป... ผมไม่อยากเห็น การเลือกปฏิบัติ เท่าั้นั้นเองครับ.

3. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

<TABLE class=tborder id=post840235 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>เกษม<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_840235", true); </SCRIPT>
    สมาชิก กิตติมศักดิ์

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 05:09 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 5,179 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 20,173 ครั้ง ใน 1,639 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 2330 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_840235 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wawa [​IMG]
    ไม่รู้ว่าอะไรจะเป็นเหตุเริ่มต้นของเหตุการณ์สู่วันเหมือนจะสิ้นโลกนี้ครับ ที่ว่าถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นแล้วให้เตรียมตัวได้เลย ให้นำแนะนำ คำทำนายต่าง ๆ มาใช้ ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    คำพยากรณ์ที่ 12 : ประเทศอิสราเอลตกเป็นของอาหรับ
    <O:p</O:p
    La synagogue sterile sans nul fruit<O:p</O:p
    Sera recue entre les infideles :<O:p</O:p
    De Babylon la fille du poursuit,<O:p</O:p
    Misere et triste lui tranchera lesailes. (VIII,96)

คำแปล
    ซินาก๊อก (วัดในกรุงเยรูซาเล็ม) จะกลายสภาพเป็นวัดร้าง ต้นไม้จะไม่ผลิดอกออกผลเหมือนเดิม และจะตกอยู่ในเงื้อมมือของคนนอกศาสนา (มุสลิม) ธิดาของผู้ลี้ภัยจากบาบิโลน(อิสราเอล) จะประสบกับความระทมทุกข์ เพราะปีกที่จะใช้บินของเธอถูกตัด
    <O:p</O:p
    ตีความและวิเคราะห์
    นอสตราดามุสพยากรณ์ว่า ฝ่ายอาหรับจะใช้กำลังรุกรานประเทศอิสราเอล และครั้งนี้กองทัพของฝ่ายอาหรับจะชนะอิสราเอลอย่างเด็ดขาด เพราะประชาชนชาวอิสราเอลไม่มีจิตวิญญาณของการต่อสู้อย่างในอดีต ฝ่ายอิสราเอลจะพ่ายแพ้อย่างราบคาบ เมื่อกองทัพอากาศของตนปราชัยต่อกองทัพอากาศของฝ่ายอาหรับ
    <O:p
    ที่มา http://www.geocities.com/thongbai_thira/chapter1.html

คำทำนายจากพระอาจารย์รัตน์

มหาสงครามจะเกิดขึ้นที่ตะวันออกกลาง ประเทศมหาอำนาจจะตายด้วยอาวุธเชื้อโรค อิสราเอลจะถูกระเบิดนิวเคลียร์ทำลาย มหาอำนาจจะใช้อาวุธด้วยเทคโนโลยีที่สูงกว่านิวเคลียร์ในการหยุดสงคราม

ท่านพระอาจารย์ไม่เคยเอ่ยถึงวันเวลาที่จะเกิดขึ้น รู้แต่ว่าสิ่งที่ท่านกล่าวให้ฟังที่จำได้ชัดเจนนั้นก็คือ ประเทศอิสราเอลจะถูกระเบิดด้วยนิวเคลียร์ และหลังจากนั้นภายใน 7 วัน แต่ไม่ทราบว่าวันไหน จะเกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่ขึ้นทั่วโลก

ที่มา http://www.geocities.com/buddhatatum/index.htm

เกษม สมาชิก

จากคำทำนายนี้พอจะทราบได้ว่า เวลาแห่งภัยพิบัติครั้งใหญ่จะเกิดขึ้นหลังจากประเทศอิสราเอลถูกโจมตีด้วยระเบิดนิวเคลียร์ และภายใน 7 วัน ซึ่งเมื่อเราได้ทราบข่าวเรื่องระเบิดนิวเคลียร์นี้แล้ว ก็เตรียมหาที่หลบภัยให้ได้ภายใน 7 วัน เพราะแผ่นดินไหวครั้งใหญ่นั้นจะนานถึง 8-9 ชั่วโมงทำให้แผ่นทวีปแยกออกจากกัน และบางส่วนทรุดจมลงไปในทะเลเกิดเป็นหายนะครั้งใหญ่
    <!-- / message -->
    kananun<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_281869", true); </SCRIPT> สมาชิก

ระยะเวลาน่าจะเป็นภายในไม่เกิน 2 ปีนี้ครับ และถ้ามีการใช้อาวุธนิวเคลียร์เมื่อไหร่ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายใด ก็จะเหลือเวลาในการอพยพ ไม่เกิน 3 เดือนครับ ส่วนสถานะการณ์ปัจจุบัน ณ วันนี้ ถ้าอิสราเอลโจมตี ซีเรียและอิหร่าน ก็เตรียมตัวกลายเป็นสงครามศาสนาได้เลยครับ ส่วนคนไทยที่อยู่ ต่างประเทศ ถ้าประเทศฝรั่งเศสถูกโจมดี หลวงพ่อฤาษีฯ ท่านได้บอกว่าให้รีบกลับเมืองไทยได้เลยครับ

4. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>พรหมประกาศิต, alovesab2002, Pattana </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ฮะฮ่า...อยู่ครบเลยครับ ทั้งนักมวยและกรรมการ
    ใส่มาเลยครับผมจะคอยหลบหมัด อิ อิ...

5. alovesab2002

alovesab2002 เป็นที่รู้จักกันดี

และ สำหรับท่านๆที่ออกมาบอกว่า พระปลอม ที่เข้าพิธีแล้ว เป็นของดีนั้น. ผมขอถามแบบตรงๆ นะครับว่า ถ้ามีคนเอาพระคำข้าวปลอม พระหางหมากปลอม ที่เขาขายกันตามแผงพระ มาให้ทำบุญบูชากัน. คุณๆท่านๆ จะเอาไหมครับ...

คุณกล้าที่จะ แขวนเดี่ยวๆ โชว์เพื่อนไหมครับ.
    คุณกล้าที่จะบอก ลูกหลาน ว่านี่คือพระของหลวงพ่อฤาษีไหม.
    คุณกล้าที่จะไปลุยกับสงครามนิวเคลียร์ไหม.

ขอให้ตอบในใจก้อแล้วกันนะครับ. ถามใจตัวเอง .

ถ้ายังยืนยันว่ากล้า กรุณาติดต่อผม แล้วผมจะพาไป 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ด้วยตัวเอง....บริการฟรีครับ...

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบคุณครับ ในเมื่อได้บอกว่าผมเป็นผู้ริเริ่ม ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะต้องเป็นผู้สานต่อ เนื่องจากผมไม่ได้มีอาชีพขายพระ จึงไม่ได้เป็นมืออาชีพและไม่มีมาตรฐาน ผมไม่ใช่เซียนพระ เพียงแต่สนใจในพระเครื่องในครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพนับถือ และพอจะดูได้บ้างในเรื่องวัตถุมงคลของท่าน ส่วนพระเครื่องของสายอื่นนั้น ผมได้เคยออกตัวไว้แล้ว ว่าผมไม่ใช่เซียนพระ จึงไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร

และขอบอกให้ทราบโดยทั่วกันว่า ผมไม่ได้เป็นร่างทรงของใคร ที่เวลาใครเขาบอกผมว่า พระของคนนั้นปลอม ให้ช่วยแฉให้หน่อย ผมคงทำตามท่านไม่ได้หรอกครับ เพราะผมเองก็ไม่รู้และไม่มีข้อมูล ครั้นจะรอข้อมูลจากคนอื่นโดยให้ผมเป็นร่างทรงให้นั้น ไม่ใช่วิสัยผม ในเมื่อคุณรู้อละคุณมีข้อมูล คุณก็ควรจะออกตัวลุยเองไปเลยน่าจะสวยกว่า

มาตรฐานของคนขายพระ กับมาตรฐานของผู้ที่มีจิตศรัทธา ผมว่ามันคงคนละมาตรฐานกัน มาตรฐานของพ่อค้าพระนั้น เอาตามรูปธรรม แม้ว่าเป็นพระที่ทำเลียนแบบขึ้นมาทีหลังแต่ถ้าเหมือน ก็คือแท้

ส่วนมาตรฐานของผู้มีจิตศรัทธานั้น คงไม่ได้เอาไปขายต่อจึงไม่ค่อยสนใจในรูปธรรมที่ซียนบอกว่าปลอม อย่างเช่นพระวังหน้าเซียนเขาไม่ยอมรับ

อีกอย่างศรัทธาที่เกิดจากการได้ร่วมทำบุญ ผู้ที่ร่วมทำบุญย่อมสามารถเลือกที่จะรับหรือไม่รับพระที่เขามอบให้ไปก็ได้ เพราะบางท่านไม่ได้ต้องการพระเอาไปขายเหมือนพ่อค้าพระ เพราะในงานบุญนั้น พระที่ให้ถือว่าให้เพื่อเป็นนุสติ ซึ่งเจตนาจะต่างจากการนำพระมาขายโดยสิ้นเชิง

อยากถามว่าถ้ามีคนไปเก็บหินมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งมีลักษณะเหมือนพระธาตุข้างบิณฑ์ แล้วเอามาขายโดยบอกว่าเป็นพระธาตุข้าวบิณฑ์ โดยขายเม็ดละ 599 บาท อย่างนี้ คุณจะมีมาตรฐานในการดูไหม หรือมีเหรียญหนึ่งที่ทำเสริมขึ้นมาทีหลังโดยที่บล็อคเก่ายังไม่ถูกทำลาย เหรียญที่ออกมาย่อมเหมือนกันทุกประการ อย่างนี้เซียนพระบอกว่าแท้ ก็ต้องแท้ตามเซียน ถูกต้องมั้ยครับ

ความจริงพระเครื่องของครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพ ที่เป็นของเลียนแบบ ผมเองก็มีอยู่บ้างโดยหามาจากแผงพระ รู้อยู่ว่าไม่แท้ แต่ก็เอามาเพื่อศึกษาและบอกกล่าวกันในกลุ่ม แต่ก็ไม่เคยทิ้ง แต่ได้นำไปเข้าพิธีพุทธาฯ ตามที่ต่างๆที่เรานับถือ และเก็บไว้เพื่อนำไปบรรจุในพระเจดีย์ หรือในองค์พระ รวมทั้งเก็บไว้ใช้เองก็มีอยู่ ซึ่งหากนำมาเทียบกันกับพระที่ทำเสริมขึ้นมาโดยไม่ได้เข้าพิธีคุณว่าอย่างไหนน่านำมาขึ้นคอมากกว่ากัน

มุมมองของผมคือองค์ที่ผมได้นำเข้าพิธีแล้วผมย่อมมั่นใจ แต่ถ้าเป็นเซียนคงบอกว่าต้องเป็นองค์ที่ทำเสริม เพราะว่าขายต่อได้จริงมั๊ยครับ

7. Pattana

เอาล่ะ ผมเองก็เสียมารยาทกับเจ้าของกระทู้มาพอสมควรแล้ว ก็คงต้องขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ที่เข้ามาเกะกะในกระทู้นี้ เพราะมีเรื่องที่เกี่ยวเนื่องกันอยู่

เอาเป็นว่าจากนี้ไปผมเองขอไม่ตอบโต้ใดทั้งสิ้น คาดว่าท่านผู้เจริญทั้งหลายคงพิจารณาและตัดสินใจเองได้ ว่าสิ่งใดควรหรือไม่ควร

ท้ายสุดนี้ขอให้สาธารณะสถาน คือสถานปฏิบัติธรรมที่ท่านเจ้าของกระทู้ได้เพียรพยายามที่จะทำให้สำเร็จ ขอให้สำเร็จได้โดยเร็ว รวมทั้งพระเครื่องที่นำมามอบให้กับผู้บริจาคเงิน ก็ให้หมดไปโดยเร็วด้วยเช่นกัน ให้หมดไปจนถึงกรุของเจ้าของกรุ จนต้องนำพระของหลวงพ่อฯออกจากกรุมามอบให้กันอีก

ผมเองนั้นมัวแต่คอยมองคนอื่น จนลืมมองตัวเอง ถึงวันนี้จึงได้รู้ว่าตัวผมเองนั้น มันก็ยังเลวเต็มที แม้ศีล ๕ ก็ยังไม่ครบ ยุงกัดก็ยังตบ ในเมื่อเราเองยังเลวอยู่ ก็ไม่ควรจะไปว่าใครเขา ด่าตัวเราเองดีกว่า แต่อย่าไล่ให้ไปบวชเลยครับ เพราะศีล ๕ ยังรักษาไม่ได้ ๒๒๗ คงไม่ต้องพูดถึง

เอวัง..

(พี่ใหญ่ตัวจริงมาแล้ว ผมขอหลบไปก่อนนะครับน้าแผน)

8. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ผมพี่ใหญ่ตัวจริง เสียงจริงเลยครับ ถ้าไม่เชื่อไปถามตำรวจที่ชื่อ"เล็ก"น้องผม ดูก็ได้ครับ
    เพราะว่าคุณพ่อผมเป็นคนตั้งชื่อให้เอง เหอ เหอ....
    แต่ว่าผมไม่เคยจ้องจับผิดใครๆ นะครับ ได้แต่ชอบโมทนากับพวกทำที่ชอบทำบุญกุศล โดยเฉพาะเว็ปนี้ โมทนาแหลกเลยครับ
    (f)

9. Pattana

เอ้า..งั้นผมก็ขอร่วมโมทนาด้วยนะครับ ทั่นน้าแผน (ผมยืนยันที่จะเรียกชื่อนี้ครับ ซึ่งเรียกตามความเป็นจริง จริงไหมครับน้า)

10. alovesab2002

ผมก้อต้องขออภัยทุกๆท่าน ด้วยเหมือนกันครับ. ผมเองได้รับคำชี้แจง จากคุณพัฒนาแล้ว ก้อ ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันครับ .

ศรัทธา ก้อส่วน ศรัทธา
    บุญ ก้อส่วน บุญ

แต่ ของปลอม ยังไง ก้อปลอม วันยังค่ำ

เอวัง เหมือนกัน....

11. leoman

leoman เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ขอเสียมารยาทใช้พื้นที่เล่นด้วยคนครับ เห็นมีตรรกะแปลก ๆ เลยอยากแสดงความคิดเห็น คาดว่า ท่านที่มากระทู้นี้ มีคนแบบเดียวกับผมพอสมควรครับ

เอาครับ (บอกจุดประสงค์บุญให้ชัดเจน ตรวจสอบได้ แล้วก็บอกด้วยว่าพระเป็นของปลอม) ผมยังมีพระที่ไม่มั่นใจว่าเป็นของแท้ แต่นำเข้าพิธีเพื่อให้มั่นใจว่าเป็นของดีอยู่เล็กน้อยครับ

กล้าครับ แล้วจะบอกไปด้วยว่าของเลียนแบบ ได้มาจากการทำบุญ แต่ตลกครับ ที่จะให้แขวนโชว์ ผมแขวนพระเพื่อเป็นอนุสสติครับ ไม่ได้แขวนเพื่อโชว์ใคร

ไม่กล้าครับ รู้ทั้งรู้ว่าของปลอม ไปบอกลูกหลานว่าเป็นของพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่าน เท่ากับโกหกครับ จะบอกไปตรง ๆ ว่า นี่เป็นพระเลียนแบบ แต่ได้มาจากการทำบุญ อีกทั้งยังมีพระรูปพระโฉมองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ให้เก็บไว้บูชา

ขอตอบตามกำลังใจตอนนี้ว่า ไม่กล้าครับ ถึงห้อยพระแท้ ดีเลิศประเสริฐศรียังไง ผมก็ไม่กล้าไปลุยหรอกครับ ให้ไปลุยเลยนี่ไม่ไหวครับ กำลังใจผมยังอ่อนนัก แต่ถ้ากาลมาถึง ก็อีกเรื่องครับ

ตรรกะตลกอีกแล้วครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับประเด็นพระแท้พระปลอมแล้วครับ ถึงแขวนพระแท้ แต่กำลังใจไม่ดี ก็ไม่มีใครกล้าไปหรอกครับ แต่คนที่กำลังใจดี ไม่แขวนพระ กล้าไปก็เยอะครับ ไม่เกี่ยวกับพระแท้พระปลอมสักนิด

ปล.ไม่มีส่วนได้เสียกับใครทั้งสิ้นครับ
    ปล.2 ผมเห็นด้วยที่มีการตรวจสอบพระพระปลอมครับ กลัวเพื่อนสมาชิกโดนหลอกครับ แต่กรณีนี้ ผมเห็นว่าถ้าใครได้ไป ก็ย่อมต้องทราบแล้วว่า ไม่ใช่ของแท้นะครับ แต่นำเข้าพิธีแล้ว แค่นั้นเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2007
  12. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ขอเข้ามาชี้แจงสักนิด ก่อนที่จะห่างหายจากเว็บพลังจิตไปสักระยะหนึ่ง เพื่อทำสิ่งดีๆ แก่ชีวิต

มายืนยันว่า คุณพัฒนาไม่ได้ส่ง PM ให้ผม

ส่วนที่ว่า แล้วผมทราบเรื่องที่มีคนยกให้ผู้ที่กดอนุโมทนาและมาโพสต์สนับสนุน

เป็นพวกลิ่วล้อได้อย่างไร

เรื่องนี้ผมคงไม่จำเป็นต้องอรรถาธิบายให้ทราบ เพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ

.

13. Pattana

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pattana [​IMG]
    เอ้า..ใครช่วยตอบแทนผมที ว่าคุณ tamsak เป็นหมอน้อยไปแล้วหรือครับ
    แล้วข้อความ ข้างบนนี้ ผมก็ไม่ได้ PM ไปถึงคุณ tamsak

ลองอ่านแล้วลองวิเคราะห์กันดูนะครับ ขออภัยที่จำเป็นต้องเอามาลงครับ

เกรงว่าเหล่าศรีธนญชัยจะมาบอกว่า แม้ไม่ได้ PM แต่ก็อาจโทรมาบอกก็ได้ ผมขอยืนยันอีกครั้งว่า ผมไม่มีเบอร์โทรของคุณ tamsak และไม่ได้โทรแจ้งคุณ tamsak ด้วย เรียนให้ทราบโดยทั่วกัน

ขอให้คุณ tamsak สบายใจได้ครับ ทำสิ่งดีๆให้สบายใจ ยังไงก็ขอโมทนาในสิ่งดีๆที่จะทำด้วยนะครับ

14. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

Pattana<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_841126", true); </SCRIPT>
    สมาชิกยอดฮิต

[​IMG] อันนี้เขาเรียกว่าลำเอียงครับคุณพัฒนา (ไม่น่าเชื่อพระปลอม มีราคา ตั้ง เกือบพัน ) ทำไปทำมาจะแพงกว่าของจริงซะด้วยซ้ำ (รู้ก็รู้ว่าทำบุญแต่ก็เอาของแท้มากันหน่อยครับ) รู้ถึงไหนอายเขาไปถึงนั่น อย่างให้เสียชื่อผู้ตรวจสอบซิครับ (อายุก็มากแล้วนะครับอย่าให้เด็กรุ่นหลังเขาว่าได้ครับ) ตีของปลอมให้เป็นของแท้ได้ มันน่าขำครับผม

15. Pattana

โอ...ต้องขอโทษด้วยครับ ผมไม่ใช่เป็นผู้ตรวจสอบ โปรดอย่ายกตำแหน่งให้ผมเลยครับ ผลประโยชน์ผมก็ไม่มี เงินเดือนก็ไม่ได้ ความรู้ผมก็ไม่มี ไม่เหมือนเซียนพระหรอกครับ และมีตรงไหนหรือครับที่ผมตีของปลอมเป็นของแท้

เอาเป็นว่ามุมมองมันต่างกันดีไหมครับ และขอย้ำอีกครั้งว่าผมไม่ได้เป็นผู้ตรวจสอบใดๆทั้งสิ้นนะครับ เพียงแต่เรื่องไหนผมสงสัย ผมก็จะถาม แต่พอผมถามก็เกรงว่าจะมีผู้ฟาดหัวฟาดหางมา (ประเภทที่ว่าของข้าใครอย่ามาแตะ) เอาเป็นว่าต่อไปนี้ ผมคงจะเป็นแต่เพียงผู้ดูและผู้บริโภคข่าวสารธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้นครับ พอกันทีกับเรื่องของคนอื่น เพราะผมได้บอกแล้วว่าผมเองนั้นก็ยังเลวอยู่มากครับ เอาเป็นว่าอย่ามาใส่ใจคนเลวๆอย่างผมเลยดีกว่าครับ

ขอความสงบสุขจงบังเกิดกับทุกท่าน

สวัสดี.

16. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

นี่แหละที่ผมเป็นห่วงมาตั้งแต่แรก เหมือนกับคุณคมกฤชที่ผมเตือนไปใน pm
    ปัญหาจะตามมา เนื่องจากกระทู้นี้ผมเข้าใจเจตตนาและการเสียสละอันยิ่งใหญ่ ทั้งเวลา แรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์ เพื่อสร้างสถานปฏิบัติธรรม และที่พึ่งพิงยามภัยพิบัติ ก็เพื่อคุณๆท่านๆ นั่นแหละ กำลังใจของเหล่าสมาชิกพลังจิตพิชิตภัยพิบัติแต่ละท่านเปรี่ยมล้นไปด้วยความเมตตา ส่วนใหญ่ก็ปารถนาสูงกันทั้งนั้น
    แต่กาลเวลายังไม่ถึงนะจุดนั้น คือความเข้าใจ ในพุทโธอัปมาโน ธัมโมอัปมาโน สังโฆอัปมาโน ตอนนี้ยังยึดติดวัตถุนิยมอยู่ กระผมไม่ค่อยอยากวุ่นวายและยุ่งเรื่องนี้เท่าไร แต่ไม่อยากให้บายปลายไปกันใหญ่ อย่างไรท่านเจ้าของก็ตรวจสอบสักนิดกับพระที่ลงครับ ไม่อยากให้โครงการดีๆแบบนี้ต้องมาหยุดชะงักลง ...สาธุ

17. alovesab2002

เห็นด้วยกับพี่ครับ.... โมทนาด้วยครับ.

18. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

Pattana<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_841241", true); </SCRIPT>
    สมาชิกยอดฮิต

[​IMG] สวัสดีอีกครั้งครับคุณพี่ลำเอียง (ตอบแบบเดิมๆๆคำพูดเดิมๆๆอีกแล้วนะครับผม) อย่ามาตบหัวแล้วลูบหลังกันง่ายๆๆซิครับ เจตนาของคุณลำเอียงมันฟ้องครับผม ว่าคุณคิดอะไรอยู่ (สำหรับกระทู้ผมเปิดโอกาสกว้างครับ เมื่อมีผู้ใดมาเตือน หรือมานำหนิ ผมก็รีบเก็บและตรวจสอบทันที ไม่ใช่มีผู้รู้มาเตือนแล้วยังดันทุลังกันอีก...เข้าพิธีโน้นพิธีนี้....

19. Hugostars

Hugostars เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    สมานฉันท์กันครับพี่น้อง

20. alovesab2002

ครับผม....ก้ออยากสมานฉันท์อยู่ครับ. ก้อถ้าคนเรามัน มันดีจริงๆ คงไม่มีใครไปยุ่งหรอกครับ. แต่นี่ โพสน์ข้อความไปว่าพระคนอื่น เขาเก๊บ้าง ปลอมบ้าง . แต่พระของพรรคพวกตัวเอง ปลอมแบบหน้าด้านๆ มันยังบอกว่าเป็นพระดี เข้าพิธีมาแล้ว .

มันสมควรไหมครับ.พี่น้อง.......แถมยังมาพูดจา กวนๆ ว่า อย่างโน้นอย่างนี้ เซียนบ้างล่ะ อะไรบ้างล่ะ . แค่นี้มันยังน้อยไปนะผมว่า... แต่อย่างว่าแหละ คนเรา มันก้อแถไปเรื่อยๆ อ้างบุญ อ้างศรัทธา ...สารพัดที่จะอ้าง

พอถามหนักๆ เข้า ก้อไปขุดกระทู้เขามาถาม ซะงั้น ทั้งๆที่เป็นพระแท้ๆ. นี่หรือคือนักบุญ เต็มไปด้วยความแค้น ความพยาบาท....

พิจารณากันเองนะครับ......ท่านผู้เจริญ...