><กระทู้ใหม่(4) วัตถุมงคลดีพิธีใหญ่สภาพสวย หลากหลายสายราคาเบา (สรุปรายการ น.1) ><

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์ปิยธโร, 5 มกราคม 2017.

1. ศิษย์ปิยธโร

ศิษย์ปิยธโร อายุ วรรณโณ สุขัง พลัง สมาชิก Premium

15 มิถุนายน 2006
    รายการจัดส่งพัสดุครับผม
    25/08/2560

กดที่รูปภาพที่แนบไฟล์ไว้
    ด้านล่างได้เลยครับ
    [ ]
    [ ]
    [ ]
    \/

***อย่าลืมชม สรุปรายการที่ หน้า1 นะครับผม***
    ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม

และอุดหนุนผมนะครับ
    Tel: 086-0441367, engineer0206nu@gmail.com

image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif

==>> ตรวจสอบเลขEMS : http://track.thailandpost.co.th/tracking/default.aspx

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      359.1 KB
      เปิดดู:
      73
  2. ศิษย์ปิยธโร

ศิษย์ปิยธโร อายุ วรรณโณ สุขัง พลัง สมาชิก Premium

$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$

663.สวยเดิมๆ เหรียญหลังพระพิฆเนศ หลวงปู่กาหลง วัดเขาแหลม

พระอริยเจ้า4แผ่นดิน ผู้มีเขี้ยวแก้วกลางเพดานปาก

คลิ้กเพื่อชมรูปใหญ่ครับ

เหรียญรูปเหมือนหลวงปู่กาหลง หลังพระพิฆเนศ หลวงปู่กาหลง เขี้ยวแก้ว วัดเขาแหลม จังหวัดสระแก้ว เนื้อทองแดงรมน้ำตาล ตอกโค้ด กรรมการ ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อ พ.ศ. 2550

ประวัติหลวงปู่โดยย่อ : https://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1458823454
    สภาพสวยแชมป์เดิมๆ พิมพ์คมโค้ดชัดลึกเดิมๆ สวยมากเก่าเก็บไม่ผ่านการบูชา พุทธคุณล้นเปี่ยม แบ่งให้บูชา 222 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

คุณวิทมน สุ่มเกิด ธ.กรุงไทย สาขาเทสโก้โลตัสอุตรดิตถ์ เลขที่ 6000088418
    โทร.086-0441367, Engineer0206nu@gmail.com
    *** ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม และอุดหนุนผมครับ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2018
  3. ศิษย์ปิยธโร

$$$$ ปิดรายการแล้วครับ $$$$

664.แก้ชงหนุนดวง(๑) พระผงปิยมหาราช วัดแหลมแค
    มหาพิธี4ภาค ลป.ศรี,ลพ.อุตตมะ,ลป.เจือ ร่วมประจุพลัง

พระผงปิยมหาราช รัชกาลที่ 5 หลังนารายณ์ทรงครุฑประทับราหู รุ่นมหามงคล วัดแหลมแค อำเภอพานทอง จังหวัดชลบุรี เนื้อผงมหาพุทธคุณ ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2536 โดยท่านเจ้าคุณธงชัย วัดไตรมิตร กทม.

วัตถุประสงค์ : เพื่อการจัดสร้าง สมทบทุนซื้อที่ดินและ สร้างโรงเรียนวัดแหลมแค

พิธีมหาพุทธาภิเษก
    - ณ.สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ 4 ภาค โดยมีพระเกจิทั้งสิ้นรวมกันได้ 108 องค์ ดังนี้

ภาคกลาง : ณ.พระอุโบสถวัดหน้าพระเมรุ จ.อยุธยา พระคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒินั่งปรกเสก 52 รูป อาทิ
    - ลพ.เปิ่น วัดบางพระ จ.นครปฐม
    - ลพ.เจือ วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม
    - ลพ.สาคร วัดหนองกลับ จ.ระยอง
    - ลพ.อุตตะมะ วัดวังก์วิเวการาม จ.กาญจนบุรี
    - ลพ.จ้อย วัดศรีอุทุมพร จ.นครสวรรค์
    เป็นต้น

ภาคเหนือ : ณ.พระอุโบสถวัดพระสิงห์ จ.เชียงใหม่ พระคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒินั่งปรกเสก 18 รูป อาทิ
    - ครูบาเจ้าเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง
    - ครูบาชัยวงศา วัดพระบาทห้วยต้ม จ.ลำพูน
    - ครูบาบุญชุ่ม วัดพระธาตุดอยเรือง ประเทศพม่า
    - ครูบาบุญเทือง วัดบ้านเด่น จ.เชียงใหม่
    เป็นต้น

ภาคอีสาน : ณ.พระอุโบสถวัดพระธาตุพนม จ.นครพนม พระคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒินั่งปรกเสก 18 รูป อาทิ
    - ลพ.คูณ วัดบ้านไร่ จ.นครราชสีมา
    - ลพ.บุญมี วัดสระประสานสุข จ.อุบลราชานี
    - ลป.ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง จ.ร้อยเอ็ด
    - ลป.คำพัน วัดธาตุมหาชัย จ.นครพนม
    เป็นต้น

ภาคใต้ : ณ.พระอุโบสถวัดพระมหาธาตุ จ.นครศรีธรรมราช พระคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒินั่งปรกเสก 20 รูป อาทิ
    - พ่อท่านนอง วัดทรายขาว จ.ปัตตานี
    - ลพ.แดง วัดศรีมหาโพธิ์ จ.ปัตตานี
    - ลพ.ศรีเงิน วัดดอนศาลา จ.พัทลุง
    - ลพ.กาชาด วัดดอนศาลา จ.พัทลุง
    - พ่อท่าสังข์ วัดดอนตรอ จ.นครศรีธรรมราช
    เป็นต้น

แม้ว่าพระองค์จะเสด็จสวรรคตไปแล้ว แต่เชื่อว่าพระองค์ยังคงดูแลปกป้องลูกหลานชาวไทยและประเทศ ดังนั้น ประชาชนจำนวนมากที่ได้สักการะขอพรแด่พระองค์ จะเป็นที่รูปปั้นตามวัดวาอารามต่างๆ หรือ พระบรมรูปทรงม้า มักจะประสบความสำเร็จ สมหวังตามที่ขอ โดยเฉพาะเรื่อง การงาน การศึกษา อุปสรรคด้านค้าขาย เป็นต้น โดยเฉพาะพวกทหาร ตำรวจ ข้าราชการ พ่อค้า แม่ค้า ถ้าได้หมั่นบูชาระลึกถึงท่านอยู่เสมอจะเจริญรุ่งเรือง ก้าวหน้า

พระผงรุ่นนี้ด้านหน้า เป็นรูปรัชกาลที่ 5 ด้านหลัง เป็นพระนารายณ์ทรงครุฑประทับราหู พุทธคุณ เหรียญรุ่นนี้ไม่ธรรมดา เพราะมีพลังทิพย์ของรัชกาลที่ 5 ยังผสานพลังแห่งมหาเทพคือพระนารายณ์ พญาครุฑ และพระราหู ดังนั้น เหรียญนี้จึงดีเด่นด้าน ป้องกันอันตราย เสริมดวงชาตา มหาอำนาจ มหานิยม

สภาพสวยเดิมสมบูรณ์ไม่ผ่านการบูชา พิมพ์คมชัดลึก หนุนดวงเสริมสิริมงคล แก้ชงดีนักแล เจตนาการสร้างที่บริสุทธิ์, ครูบาอาจารย์อธิษฐานจิตเต็มเปี่ยม พุทธคุณเปี่ยมล้นประสบการณ์สูง แบ่งให้บูชา 250 บาท(พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

คุณวิทมน สุ่มเกิด ธ.กรุงไทย สาขาเทสโก้โลตัสอุตรดิตถ์ เลขที่ 6000088418
    โทร.086-0441367, Engineer0206nu@gmail.com
    *** ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม และอุดหนุนผมครับ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2018
  4. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    สวัสดียามเช้าครับเสี่ยเฟริส์ท

5. ศิษย์ปิยธโร

665.สวยเดิมๆB เหรียญรุ่นฉลองอายุ101ปี หลวงปู่มั่น ทัตโต วัดโนนเจริญ

พระอรหันต์เจ้า 5แผ่นดิน สหธรรมมิก ลป.มั่น ภูริทัตโต

เหรียญรุ่นฉลองอายุ 101ปี หลวงปู่มั่น ทัตโต วัดโนนเจริญ อำเภอนาจะหลวย จังหวัดอุบลราชธานี เนื้อทองแดงรมน้ำตาล ตอกโค้ด ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อวันที่ 5 เมษายน พ.ศ.2521 เพื่อเป็นที่ระลึกเนื่องในโอกาสฉลองอายุหลวงปู่ครบ 101ปี เหรียญปั้มนูนสูงหนามาก เหมือนหน้าท่านจะชะโงกออกมาเลยครับ ออกแบบได้สวยและเหมือนหลวงปู่มากๆ

ประวัติ หลวงปู่มั่น ทัตโต
    : เกิด วันศุกร์ที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2421
    : บรรพชา พ.ศ. 2443
    : มรณะภาพ 12 กันยายน พ.ศ. 2524 รวมสิริอายุ รวมอายุ 104 ปี พรรษา 82 พรรษา

หลวงปู่มั่น ทัตโต ถือกำเนิดที่จังหวัดอุบลราชธานี ณ หมู่บ้านจิกก่อ ตำบลธาตุ อำเภอวารินชำราบ เมื่ออายุ 14 ปี เริ่มบวชเป็นสามเณร พออายุครบเกณฑ์ไปเป็นทหารอยู่ 2 ปี จึงกลับมาอุปสมบทใหม่เมื่ออายุได้ 22 ปี ที่วัดวารินทราราม อำเภอวารินชำราบ โดยมีพระครูวิจิตรธรรมภานีเจ้าอาวาสวราราม เจ้าคณะอำเภอวารินชำราบเป็นพระอุปัชฌาย์

หลังอุปสามบทเป็นพระภิกษุแล้ว ได้ศึกษาพระธรรมวินัยที่วัดวารินทรารามจนมีความรู้พอสมควรจึงได้ย้ายไปอยู่ที่หมู่บ้านจิกก่อ ภูมิลำเนาเดิม กระทั่งออกพรรษาจึงออกธุดงค์ไปศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมตามสถานที่ต่าง ๆ เสาะหาพระคณาจารย์ที่มีความรู้แล้วฝากตัวเป็นศิษย์

วัดป่าโนนเจริญ
    เป็น วัดที่เก่าแก่ก่อตั้งโดย หลวงปู่มั่น ทัตโต ซึ่งเป็นเกจิอาจารย์สายวิปัสนากรรมฐาน ก่อตั้งเมื่อปีพ.ศ. 2508 ปัจจุบันมีรูปปั้นหลวงปู่มั่น ทัตโต ประดิษฐานอยู่ มีพุทธศาสนิกชนมนมัสการบุญพระธาตุหลวงปู่มั่นในเดือนกุมภาพันธ์ ของทุกปี

ข้อมูล จากหนังสือพิมพ์ดาวสยาม ในวันที่ 16-17 กันยายน 2524 ซึ่งได้จัดพิมพ์ข้อมูลหลวงปู่เพียงบางส่วน หลังจากหลวงปู่ได้มรณะภาพในวันที่ 12 กันยายน 2524 รวมอายุ 104 ปี 82 พรรษา
    ขอขอบพระคุณข้อมูลจาก เว็บไซต์อุบลพระ : ประวัติหลวงปู่มั่น ทัตโต(ฉบับจิ๋ว)

ขอขอบพระคุณภาพกล่องชุดกรรมการจาก : คุณบอยศิษย์ปู่มั่น

สภาพสวยผิวปรอทเดิมๆ ใหม่กริ๊บไม่ผ่านการบูชา พิมพ์สวยคมชัโค้ดชัดลึก ด้านหน้าข้างหลังขวาหลวงปู่ มีรอยปริและกระเทาะจากการปั้มนิดนึง พุทธคุณครอบครบทุกด้านประสบการณ์เด่นเป็นที่ประจักษ์ อธิษฐานจิตโดยพระอริยเจ้า 5แผ่นดิน ผู้ซึ่งเป็นสหธรรมมิกกับองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต พระอาจารย์ใหญ่แห่งกองทัพธรรม แบ่งให้บูชา 250 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2019
  6. season007

season007 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินรายการประคำหยกหลวงพ่อวิชัยเรียบร้อยแล้วค่ะ..รายละเอียดแจ้งตาม pm... ขอบคุณค่ะ..

7. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินให้แล้วนะครับ รายละเอียดในกล่องข้อความ mailbox ครับ

8. ศิษย์ปิยธโร

$$$ ปิดรายการแล้วครับ $$$

666.คู่เทพสร้างน้อย พระสมเด็จพิเศษ +พระปิดตาปลดหนี้นวโกฏิ วัดบรมนิวาส

ยอดมวลสารอัฐิ,เกศา,และอังคารธาตุ พ่อแม่ครูอาจารย์

1ชุด 2องค์ ประกอบด้วย
    - พระสมเด็จพิมพ์พิเศษ ฝังตะกรุดทองคำ พิเศษ โรยอัฐิ เกศา หลวงปู่สิม วัดถ้ำผาปล่อง หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ และ ครูบาพรหมจักร วัดพระพุทธบาทตากผ้า สร้าง 999องค์ รุ่นครบรอบ 150 ปีเกิดของท่านเจ้าคุณอุปาลีคุณูปรามาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) อดีตเจ้าอาวาสวัดบรมนิวาส กทม. เนื้อผงมหาพุทธคุณ ผสมมวลสารจากอัฐิ,เกศา,และอังคารธาตุ 150 คณาจารย์

- พระปิดตาปลดหนี้นวโกฏิมหาเศรษฐี รุ่นครบรอบ 150 ปีเกิดของท่านเจ้าคุณอุปาลีคุณูปรามาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) อดีตเจ้าอาวาสวัดบรมนิวาส กทม. เนื้อผงมหาพุทธคุณ ผสมมวลสารจากอัฐิ,เกศา,และอังคารธาตุ 150 คณาจารย์ มีเนื้อที่บริเวณมือหลุดลอกออกมาบ้างตามกาลเวลาครับ

ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อวันที่ 24- 25 มีนาคม พ.ศ.2549 เนื่องในงานบำเพ็ญกุศล150 ปี ท่านเจ้าคุณอุปาลีคุณูปรามาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) อดีตเจ้าอาวาสวัดบรมนิวาส ซึ่งท่านเป็นพระมหาเถระผู้มีคุณูปการณ์มากมายต่อพระศาสนาโดยเฉพาะในการอุปถัมป์พระธุดงคกรรมฐานสายหลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น ให้มั่นคงจนมาถึงปัจจุบัน
    ทางคณะศูนย์อบรมภาวนาสิริจันโท วัดบรมนิวาส จึงได้จัดงานขึ้นเพื่อระลึกพระคุณของท่านที่มีต่อวัดบรมฯและคณะสงฆ์ธรรมยุต อีกทั้งยังเป็นการบำเพ็ญกุศลถวายท่านเจ้าคุณอุปาลีคุณูปมาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) เป็นการน้อมรำลึกถึงพระคุณของท่านในวาระ 150 ปีชาติกาล อีกด้วย

วัตถุประสงค์ :
    1.สมทบทุนนิธิศูนย์อบรมภาวนาสิริจันโท วัดบรมนิวาส ปทุมวัน กรุงเทพฯ
    2.สมทบทุนบูรณปฏิสังขรณ์ กุฏิปัทมาราช วัดบรมนิวาส (100ปี กุฏิปัทมราช)
    3.สมทบทุนสร้างพระอุโบสถวัดบึงพลาราม อ.ท่าบ่อ จ.หนองคาย(หลวงปู่ต้น สุทฺธิกาโม)
    4.สมทบทุนการจัดพิมพ์หนังสือของศูนย์อบรมภาวนาสิริจันโท

### ข้อมูลการจัดสร้างโดยละเอียด คลิ้กที่ลิ้งค์เลยนะครับ ###

### ข้อมูลและภาพถ่ายในพิธีพุทธาภิเษก ###
    http://www.konnokkok.com/พระกริ่ง-150-ปี-สิริจันโท/

สภาพสวยพร้อมกล่องเดิมๆวัด ราคานี้เหมือนบูชาพระสมเด็จแถมพระปิดตาเลยครับ พิมพ์คมชัดลึกแป้งเดิมๆไม่ผ่านการสัมผัส พระไม่ช้ำเก่าเก็บครับ พระสมเด็จรุ่นนี้ดีนอกดีใน พุทธคุณครอบครบมวลสารยอดมหามงคล แบ่งให้บูชา 1,350 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2020
  9. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10. อาทิตย์03

อาทิตย์03 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    วันนี้เวลา 16.29 น.โอนปัจจัยบูชาพระ รายการ 659,660 จำนวน 622 บาทแล้ว รายละเอียดแจ้งทางกล่องข้อความแล้ว ขอบคุณครับ

11. bat119

12. ศิษย์ปิยธโร

667.
    ยอดนิรันตรายแห่งที่ราบสูง หลวงทวดหลังเตารีด พิมพ์ปี2505
    ชนวนมวลสารชั้นเยี่ยม ลพ.คูณ,ลป.หงษ์,ลพ.พุธ,ลพ.ดี ร่วมประจุพลัง

image-c0a6_58983ecb-jpg-3907178-jpg.jpg image-58c6_58983ecb-jpg-3907179-jpg.jpg

หลวงทวดหลังตัวหนังสือ พิมพ์กรรมการ พิมพ์ปี2505 วัดบ้านไร่โคกสูง จังหวัดนครราชสีมา เนื้อนวโลหะเต็มสูตรส่วนผสมสูตรวัดสุทัศน์ ผสมชนวนโลหะเก่า พิมพ์กรรมการ กะไหล่เงิน นัมเบอร์ 11 เลขสวยเลขเบิ้ลเลขต้นๆ อาทิ ช่อพระกริ่งเก่าวัดสุทัศน์, สัมฤทธิ์เก่า, ทองคำ เงิน, พระกริ่ง, รูปหล่อ, เหรียญ และตะกรุดเก่าอีกจำนวนมาก ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2541 เป็นรูปหล่อปั้มพิมพ์ทรงมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว โดยถอดพิมพ์มาจากหลวงป่ทวดปี2505 มีทั้งหลังเรียบ(หลังเตารีด) และหลังยันต์ แต่ที่ได้รับความนิยมคือ พิมพ์หลังเรียบ เพราะพิมพ์ดูคลาสสิค และเนื้อชนวนโลหะเข้มข้นกว่า

รายนามพระคณาจารย์ที่ร่วมพุทธาภิเษก

1. หลวงพ่อวีระ วัดสุทัศน์
    2. หลวงพ่อพุธ วัดป่าสาลวัน
    3. หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่
    4. หลวงพ่อเสาร์ วัดกุดเรือน
    5. หลวงปู่หงส์ วัดเพชรบุรี สุรินทร์
    6. หลวงพ่อจอย วัดโนนไทย
    7. หลวงพ่อเที่ยง วัดเขากระโดง
    8. หลวงพ่อดี วัดหนองจอก
    9. หลวงพ่อพูน วัดปรก
    10. พระครูวิมลวิหารกิจ วัดปลาเค้า
    11. หลวงพ่อคง วัดตะคร้อ
    12. หลวงพ่อบุญช่วย วัดวังทอง และพระคณาจารย์อีกหลายรูป
    เป็นต้น
    ขอขอบคุณแหล่งที่มา :
    - http://www.ruampra.com/Amulet/Amulet2.aspx?userAmulet=18860

สภาพสวยเดิมๆ เนื้อนวโลหะเข้มข้น ยอดนิรันตรายแห่งที่ราบสูง พิมพ์กรรมการสร้าน้อย นัมเบอร์ 11 เลขสวยเลขเบิ้ลเลขต้นๆ พิมพ์คมชัดลึก พระไม่ช้ำเก่าเก็บไม่ได้ใช้ครับ พุทธคุณหายห่วง เมตตาคลาดแคล้ว ยอดนิรันตรายดีนักแล ไม่แท้หรือยัดวัดคืนเต็มครับ แบ่งให้บูชา 550 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2018
  13. ศิษย์ปิยธโร

### ฝากประชาสัมพันธ์พี่ๆสมาชิกครับ ###

http://palungjit.org/threads/กระทู้ใหม่-4-วัตถุมงคลดีพิธีใหญ่สภาพสวย-หลากหลายสายราคาเบา-สรุปรายการ-น-1.573785/page-6#post-10214877

#############

ขออนุญาตแจ้งกำหนดการจัดส่งสัปดาห์นี้ครับ

Scheduled to be delivered this week

รอบที่ : 1
    Round : 1
    มีรอบการจัดส่งวันที่ 30/08/2560 ครับ
    แพ็คของถึงวันที่ 30/08/2560 เวลา 15:30น. ครับผม

:cool::cool: จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ ขอบพระคุณมากครับ :cool::cool:

14. ศิษย์ปิยธโร

รายการจัดส่งพัสดุครับผม
    30/08/2560

กดที่รูปภาพที่แนบไฟล์ไว้
    ด้านล่างได้เลยครับ
    [ ]
    [ ]
    [ ]
    \/

***อย่าลืมชม สรุปรายการที่ หน้า1 นะครับผม***
    ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม

Tel: 086-0441367, engineer0206nu@gmail.com

image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif image-5600_587330d6-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif

==>> ตรวจสอบเลขEMS : http://track.thailandpost.co.th/tracking/default.aspx

ขนาดไฟล์:
      208.1 KB
      เปิดดู:
      59
  15. bat119

สวัสดียามเช้าครับเสี่ยเฟริส์ท

16. ศิษย์ปิยธโร

- รับทราบการจอง,การแจ้งโอน,การแจ้งการได้รับของ และการเข้ามาเยี่ยมชมครับผม

ขออนุญาตแจ้งเรื่องการจองและการเช่าบูชาครับ

พระเครื่องที่ผมนำมาลงผ่านการคัดกรองมาแล้วอย่างดี หากท่านสมาชิกท่านใดที่จะทำการจองหรือเช่าบูชา ไม่เชื่อมั่นในตัวผม หรือ ยังไม่มีรายละเอียดในพระที่ต้องการเช่าบูชา ขอความกรุณาทำการศึกษาให้ตรวจสอบให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ หรือจะนำภาพที่ผมลงไว้ไปให้คนที่คุณไว้ใจตรวจสอบก่อนก็ได้ ส่วนผลจะออกมาอย่างไรก็แล้วแต่ครับ เพราะการตัดสินว่าพระไหนดีไหนไม่ดี มันต้องใช้ความชำนาญและประสบการณ์บวกกับการพิจารณความเป็นไปได้ด้วย คน10คนดูพระองค์เดียวกัน ผลที่ออกมาแทบไม่เหมือนกันเลย

ถ้าท่านยังไม่ผ่านกระบวนการดังที่ผมกล่าวไว้นี้ และบวกกับยังไม่เชื่อมั่นในตัวผม ขอแนะนำว่าอย่าเพิ่งบูชาไปนะครับ เพราะถ้าเกิดความกังขาขึ้นในตัวองค์พระแล้วพุทธคุณไม่เกิดครับ ชี้แจงจากกรณีที่มีผู้ให้ผมตรวจสอบพระที่บูชามาจากที่อื่นให้ครับ คือบูชามาแล้วไม่สบายใจ บอกได้เลยว่ากรณีนี้ไม่เกิดประโยชน์กับใครทั้งนั้นครับ ทางที่ดีควร ศึกษา เรียนรู้ ไตร่ตรอง พิจารณาให้รอบคอบก่อนเช่าบูชานะครับ

:););):);):):)

ขออนุญาตแจ้งเรื่องการจัดส่ง

เพื่อความสะดวกในการได้รับของครับผม เนื่องจากผมติดภารกิจ การจัดส่งของจะสะดวกในช่วงวัน วันพฤหัสบดี - วันศุกร์ นะครับพี่ๆ หากล่าช้าอย่างไรไปบ้างผมต้องขอประทานโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เข้ารับชมสรุปรายการที่ หน้า 1
    ได้เลยครับผม ตามลิ้งค์เลยครับ

[]
    []
    \/

http://palungjit.org/threads/กระทู้ใหม่-4-วัตถุมงคลดีพิธีใหญ่สภาพสวย-หลากหลายสายราคาเบา-สรุปรายการ-น-1.573785/#post-10209663

-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif-gif.gif

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม

17. ศิษย์ปิยธโร

668.มหาโชคโภคทรัพย์เดิมๆ๑ เหรียญอุดมสมบูรณ์พูลสุข
    หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ รุ่นครบรอบ 100ปี พ.ศ.2527

เหรียญอุดมสมบูรณ์พูลสุข หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ รุ่นครบรอบ 100ปี เนื้อกะไหล่ทอง ดำเนินการจัดสร้างเมื่อ วันที่ 23-24-25 พฤศจิกายน ปีพ.ศ.2527 เพื่อเป็นที่ระลึกเนื่องในโอกาสหลวงพ่อสดมีอายุครบ 100ปี

คาถาบูชา หลวงพ่อสด :
    อธิฐานจิตถึงหลวงพ่อ ให้ อุดม สมบูรณ์ พูลสุข
    แล้วท่องคาถา " สัมมา อะระหัง "
    100 จบ ต่อวัน (รุ่น100ปี) จะมีโชคมีลาภ งานเข้าตลอด

ประวัติเหรียญ
    เหรียญ นี้ คุณเสาวนีย์ คำพันธุ์นิพ ฝันว่าเธอและเพื่อนอีกคนหนึ่ง คือคุณวลี คุณารัตน์พานิช ได้ขึ้นไปกราบศพหลวงพ่อ(พระเดชพระคุณ พระมงคลเทพมุนี หลวงพ่อวัดปากน้ำ) บนหอสังเวชนีย์มงคลเทพนิรมิต หลวงพ่อนั่งบนแท่นที่หน้าหีบศพของท่าน หลังจากจุดธูปเทียนและกราบ
    ท่านเสร็จแล้ว คุณเสาวณีย์บอกว่าในความรู้สึกของเธอนั้น เห็นเหมือนท่านลอยลงมาในมือท่านมีเหรียญ 3 เหรียญ

เป็น เหรียญทอง 2 เหรียญ เหรียญเงิน 1 เหรียญ หลวงพ่อยื่นเหรียญเงินให้คุณเสาวณีย์ แต่คุณเสาณีย์กราบเรียนว่า ขอเป็นเหรียญทอง หลวงพ่อท่านก็ส่งเหรียญทองให้คุณเสาวณีย์ 1 เหรียญ ให้คุณวลี 1 เหรียญ แล้วถามว่ารู้ความหมายของเหรียญนี้หรือไม่ คุณเสาวณีย์ตอบว่า ไม่ทราบ

หลวงพ่อท่านก็บอกว่า นี่คือ เหรียญอุดมสมบูรณ์พูลสุข
    ....ด้วย นิมิตหมายดังนี้ คุณเสาวณีย์ คำพันธุ์นิพ และคุณวลี คุณารัตน์พานิช จึงขอเป็นเจ้าภาพสร้างเหรียญอุดมสมบูรณ์พูลสุขนี้ เนื่องในวาระสมโภชชนมายุครบ 100 ปี ของพระเดชพระคุณ พระมงคลเทพมุนี หลวงพ่อวัดปากน้ำ ในวันที่ 23-24-25 พฤศจิกายน 2527

หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ
    พระมงคลเทพมุนี หรือ หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ กรุงเทพ เกิดเมื่อ วันศุกร์ ที่ 10 ตุลาคม พ.ศ.2427 ตรงกับ แรม 6 ค่ำ เดือน 11 ณ บ้านสองพี่น้อง ตำบลสองพี่น้อง อำเภอสองพี่น้อง จังหวัดสุพรรณบุรี บิดาและมารดาชื่อ นายเงิน และ นางสุดใจ มีแก้วน้อย ท่านมีพี่น้องร่วมบิดามารดาทั้งสิ้น 5 คน คือ นางดา เจริญเมือง พระมงคลเทพมุนี (สด มีแก้วน้อย) นายใส มีแก้วน้อย นายผูก มีแก้วน้อย และ นายสำรวย มีแก้วน้อย

ท่านประกอบอาชีพค้าขายมาตั้งแต่อายุ 14 ปี นับแต่สิ้นบุญบิดา และประกอบอาชีพดังกล่าวเรื่อยมาจนกระทั่งเมื่ออายุ 19 ปี ท่านเกิดมีความคิดเบื่อหนายชีวิตทางโลก ด้วยเห็ฯถึงวัฏจักรชีวิตของมนุษย์อย่างถ่องแท้แล้ว จึงตัดสินใจขอบวชไปตลอดชีวิตเพื่อศึกษาและรับใช้พระพุทธศาสนา

จากปฏิธานของท่านในวันนั้น ด้วยท่านมีภาระหน้าที่ความรับผิดชอบ และเป็นห่วงมารดา จึงขมักเขม้นทำงานเก็บสะสมทรัพย์ เพื่อให้มารดาสามารถเลี้ยงชีพได้ตลอดชีวิต เมื่อบรรบุความตั้งใจในส่วนนี้แล้ว ท่านจึงได้อุปสมบท ณ วัดสองพี่น้อง อำเภอสองพี่น้อง จังหวัดสุพรรณบุรี ในปี พ.ศ.2449 ขณะอายุได้ 22 ปี โดยมี พระอาจารย์ดี วัดประตูศาล อำเภอเมือง จังหวัดสุพรรณบุรี เป็นพระอุปัชฌาย์ พระครูวินยานุโยค (เหนี่ยง อินทโชโต) เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอาจารย์โหน่ง อินทสุวรรณโณ เป็นพระอนุสาวนาจารย์ โดยได้รับฉายาว่า จนฺทสโร

หลวงพ่อสด จนฺทสโร ได้จำพรรษาที่วัดสองพี่น้องเป็นระยะเวลา 1 พรรษา จึงได้เดินทางมาจำพรรษา ณ วัดเชตุพน หรือ วัดโพธิ์ท่าเตียน ในขณะที่จำพรรษาที่วัดเชตุพนนั้น ท่านยังได้เดินทางไปยังสถานที่ต่าง ๆ ทั้งใกล้และไกล เพื่อศึกษาหาความรู้ด้านคันถธุระ และ วิปัสสนาธุระ ณ สถานที่ต่าง ๆ อีกหลายที่หลายสำนักด้วยกัน จนกระทั่ง
    พ.ศ.2459 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาส วัดปากน้ำ

พ.ศ.2463 ได้รับสมณศักดิ์เป็น พระครูสมณธรรมทาน

พ.ศ.2492 เป็นพระราชาคณะสามัญที่ พระภาวนาโกศลเถระ ถือพัดยศพื้นสีขาว อันเป็นตำแหน่งเกี่ยวกับทางด้านวิปัสสนาธุระโดยตรง

พ.ศ.2498 ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นราช มีพระราชทินนามว่า พระมงคลราชมุนี

พ.ศ.2500 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ เป็นพระราชทินนามว่า พระมงคลเทพมุนี
    พระมงคลเทพมุนี หรือ หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ เริ่มป่วยตั้งแต่ ปี พ.ศ.2499 และได้มรณภาพลงด้วยโรคเส้นเลือดในสมองแตก เมื่อ วันที่ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2502 เวลา 15.05 น. สิริอายุ 75 ปี 53 พรรษา ณ วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ

พระเครื่องของท่านโด่งดังมากมายหลายรุ่น เช่น พระผงของขวัญ รุ่น 1,2,3 ฯลฯ ส่วนเนื้อโลหะ ก็โด่งดังมาตั้งแต่ปี 2500 ตราบที่ท่านมรณะภาพแล้ว ก็ยังมีลูกศิษย์ที่มีความศรัทธา ในวิชาธรรมกายที่ท่านค้นพบ จึงมีการสร้างวัตถุมงคลของท่านตลอดมา และสำหรับวัดปากน้ำภาษีเจริญ ปัจจุบันนี้ มีเจ้าภาพจองกฐินล่วงหน้า มากกว่า 100 ปี จึงทำให้คณะกรรมการบริหารวัด ต้องบริหารจัดการกับพลังศรัทธาและความปรารถนาของเจ้าภาพกฐินทุกท่านให้มีประสิทธิภาพอย่างสูง แสดงให้เห็นว่า ธรรมะที่หลวงพ่อสดได้มอบไว้ให้พุทธศาสนิกชนนั้นเป็นของดี สามารถพิสูจน์ได้จริง ตลอดไป

ขอขอบพระคุณข้อมูล :
    - http://siamsilkroad.weloveshopping.com/store/product/view/เหรียญอุดมสมบูรณ์พูลสุข_ที่ระลึกสมโภชชนมายุ_100_ปี_พระมงคลเทพมุนี_หรือ-28553554-th.html

สภาพสวยเดิมๆ เหรียญไม่ผ่านการใช้ พร้อมซองและเอกสารเดิมๆวัด ชุดนี้ได้มาเจ้าของได้มาเก่าเก็บไว้สภาพเดิมตกทอดสู่รุ่นลูกครับถึงได้ออกมา บูชาไว้เพื่อเป็นพุทธานุสติ แบ่งให้บูชา 299 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

(คุณVanda1541 จองแล้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2023
  18. ศิษย์ปิยธโร

669.ยอดคงกระพันชาตรีสวยแชมป์ พระสมเด็จรุ่นแรก
    หมออภิชาติ ยอดมวลสารปลุกเสกพิธี100ปีวัดระฆัง

พระสมเด็จ พิมพ์พระประธานวัดระฆัง วัตถุมงคลเนื้อผงรุ่นแรก อาจารย์หมอ อภิชาติ ชินะโชติ เนื้อผงวิเศษ ผสมมวลสารสุดยอดมากมาย มีทั้งพระกรุพระเก่า ทั้งพระสมเด็จ วัดระฆังแตกหักเป็นจำนวนมาก ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2516 สร้างขึ้นเพื่อแจกเป็นขวัญและกำลังใจแก่ ทหารกองพลเสือดำ ในภารกิจสงครามเวียดนาม (เกิดเมื่อช่วง ธันวาคมพ.ศ. 2498 – 30 เมษายน พ.ศ.2518) ลูกศิษย์ของท่านจะรู้ดีเรื่องการปลุกพระตั้งใด้ ขยับหรือกระโดด ท่านทำให้เห็นประจักแก่สายตาประจำ เวลาท่านจะแจกพระท่านจะเอาพระมาวางบนมือแล้วท่านจะบอก ดูอะไรนี่สิ ปรากฎพระที่นอนราบอยู่ในมือเด้งตั้งขึ้นมาทันที แล้วจึงส่งให้ เรียกว่าเห็นกันจนชินตา

พิธีการพุทธาภิเษก
    - วาระแรก : อาจารย์หมอ อภิชาติ ชินะโชติ ปลุกเสกบินเดี่ยว

- วาระสอง : ท่านอาจารย์หมออภิชาติยังได้นำเข้าร่วมในพิธีพุทธาภิเษกสมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี ที่ทางวัดระฆังโฆษิตารามจัดสร้าง ในปี พ.ศ.2515 อีกวาระ ถ้าภาพไม่ขึ้นชมที่ลิ้งค์นี้ครับ http://palungjit.org/threads/ย้ายกระทู้แล้วครับ-พบกับของดีๆได้ที่-กระทู้ใหม่-4-ครับ.291309/page-447#post-10016219
    รายนามพระคณาจารย์
    thumb-46c0_57371eb8-jpg.jpg thumb-4754_57371eb8-jpg.jpg thumb-1f44_57371eb8-jpg.jpg thumb-3447_57371eb8-jpg.jpg
    thumb-5703_57371f33-jpg.jpg thumb-1cfe_57371f33-jpg.jpg thumb-7e89_57371f33-jpg.jpg thumb-e4dc_57371f33-jpg.jpg thumb-4187_57371f33-jpg.jpg

ด้านพุทธคุณ :
    - เน้นหนักทางด้านอยู่ยงคงกระพัน แคล้วคลาดปลอดภัย ภยันตรายใดๆมิกล้ำกลาย

นับเป็นพระที่มีประสบการณ์ทางด้านอยู่ยงคงกระพันเป็นอย่างมาก จากคำบอกเล่าของลูกศิษย์ที่ทันในสมัยที่ท่านอาจารย์หมออภิชาติยังมีชีวิตอยู่นั้นได้เล่าให้ฟังว่า เหล่าทหารกองพลเสือดำที่ได้รับแจกพระสมเด็จชุดนี้ไปในสงครามเวียดนาม ล้วนแล้วแต่เดินทางกลับมาเมืองไทยโดยสวัสดิภาพกันทั้งสิ้น

ประวัติโดยย่อ
    อาจารย์อภิชาต ชินะโชติ
    ความพิเศษที่ทำให้ผมทึ่งกับตัวท่านนั้นมีหลายประการ อาทิ วันเกิดของท่านคือวันที่ 14เมษายน2479 ท่านจากไปก็วันที่ 14เมษายน2549 ย้อนไปวัยเด็ก ท่านออกจากบ้านเพื่อที่จะไปร่ำเรียนวิชาตั้งแต่ยังใช้คำนำหน้าว่าเด็กชาย โดยการไปอาศัยพระที่วัดระฆังโฆษสิตาราม ได้รับความเมตตาจากพระในวัดให้ที่อยู่อาศัยและได้ฝากร่ำเรียนหนังสือและวิชาอาคมกับพระเกจิอาจารย์รวมไปถึงอาจารย์ฆราวาสหลายต่อหลายท่าน รวมไปถึงได้เรียนตำราการทำเบี้ยแก้ เบี้ยจั่น สาย วัดนายโรง และเรียนตำราเบี้ยแก้เพิ่มเติมกับ หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้วซึ่งเราต่างก็ทราบกันดีอยู่ว่าท่านสืบทอดตำรามาจากหลวงปู่บุญ ว่ากันว่า ช่วงที่ท่านหัดมาทำเบี้ยแก้ใหม่ๆ ท่านเสกชนิดที่ว่าตัวเบี้ยเดินไปเกาะผนังโบสถ์จนเป็นที่กล่าวขานของคนในย่านพรานนก ท่านทำให้คนบูชาไปจนมากสามารถมีเงินต่อน้ำเข้าวัดระฆังได้

อีกหนึ่งความพิเศษที่ไม่มีใครลอกเรียนแบบได้นั่นก็คือ สมัยที่ท่านเรียนอยู่ชั้นประถม ท่านศึกษาวิชาการทำน้ำมนต์ จนครูที่สอนหนังสือท่านไหว้วานให้ช่วยรดน้ำมนต์เพื่อปัดเป่า โดยใช้โต๊ะรองเพื่อให้ท่านได้ยืนรดน้ำมนต์ให้พ้นศีรษะเพราะตัวท่านยังเล็กกว่าครูมากนัก นั่นย่อมแสดงว่า ท่านอาจารย์อภิชาต มีความพิเศษและคงแก่เรียนมาตั้งแต่เด็กๆ แต่ที่วงการพระเครื่องเริ่มรู้จักท่านกลับเป็น กุมารทอง ซึ่งกุมารทองของท่านนั้น จำนวนการสร้างเพียง 210 ตน ท่านนั้น ท่านร่ำเรียนวิชากุมารทองจาก หลวงพ่อเต๋ คงทองแห่งวัดสามง่าม หากแต่เริ่มสร้างจริงๆจังๆก็ปี2535 ท่านเล่าให้กับศิษย์ของท่านฟังว่า การสร้างกุมารของท่าน ตัวท่านเองต้องไปเจริญกรรมฐานเพื่อไปพบ ยมบาล ไปขอดวงวิญญาณมา ซึ่งได้มาเพียง 210 คนเท่านั้น และแต่ละดวงวิญาณ ท่านจะอัญเชิญบรรจุไว้ที่กุมารทอง แต่ละดวงวิญญาณจะมีชื่อเรียกแตกต่างกันออกไป ในครั้งนั้นออกทำบุญตนละ5000บาท ในปี2535 ทองบาทละ4000 ซึ่งนับว่าราคาสูง รายได้ท่านนำไปมอบให้วัดที่ท่านอุปถัมภ์เพื่อสร้างเสนาสนะ
    ขอขอบพระคุณ : เจ้าของข้อมูลทั้งภาพและรายละเอียดต่างๆ
    - facebook สายตรงหมออภิชาติ
    - http://www.web-pra.com/shop/meawja/show/1002866

สภาพสวยแชมป์เก็บรักษาอย่างดี คราบแป้งไขว่านปกคลุมทั่วทั้งองค์เดิมๆ พระเก็บไม่ได้ใช้ครับ พุทธคุณครอบครบ ยอดคงกระพัน แคล้วคลาดปลอดภัย ภยันตรายใดๆมิกล้ำกลาย ไม่แท้ไม่ทันหรือยัดวัดคืนเต็มเหมือนเดิมครับผม แบ่งให้บูชา 1,234 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

(คุณธนกฤต จองแล้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2018
  19. ศิษย์ปิยธโร

670.
    แดงแป๊ดเดิมๆ พญาเต่าเรือน รุ่นเฮงแสนเฮง
    หลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง เมตตาค้าขายโภคทรัพย์ดีนักแล

พญาเต่าเรือน รุ่นเฮงแสนเฮง พิมพ์ขุมทรัพย์ หลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง ออกที่วัดไทรทองพัฒนา จังหวัดกาญจนบุรี เนื้อทองแดงผิวไฟ จัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2539 วัตถุประสงค์เพื่อฉลองในงานพิธีปิดทองฝังลูกนิมิต วัดไทรทองพัฒนา

กล่าวคือหลวงปู่ท่านได้ทำการจัดสร้างเ่ต่ารุ่นเฮงแสนเฮงและพิธีปลุกเสกขึ้นในปี 2539 ซึ่งในวันทำพิธีนั้นเหรียญพญาเต่าเรือนรุ่นเฮงแสนเฮงนี้ส่วนหนึ่งนำใส่พานตั้งหน้าหลวงปู่และอีกส่วนหนึ่งโยงสายสิญจน์จากพานและปรัมพิธีไปยังกองวัตถุมงคลที่อยู่ในห้อง พอเริ่มปรกปลุกเสกปรากฎว่าเต่าเฮงแสนเฮงที่อยู่ในพานกระดุกกระดิกราวกับมีชิวตคนเห็นกันทั่วงานแต่ไม่เพียงแค่นั้นเพราะในขณะเดียวกันเต่าที่อยู่ในห้องที่โยงสายสิญจน์จกพานเข้าไปก็ขยับเขยื้อนด้วยเช่นกันหมือนกันกับด้านนอกจนเป็นที่กล่าวขวัญถึงพลังอันแก่กล้าของหลวงปู่และความเข้มขลังของเต่ารุ่นนี้จนทำให้มีผู้แย่งหาเช่าบูชาจนหมดในเวลาอันสั้น

คาถาบูชาพญาเต่าเรือน หลวงปู่หลิว
    ให้ตั้งนะโม 3 จบ แล้วกล่าวคำว่า
    "นะมะพะทะ นาสังสิโม สังสิโมนา สิโมนาสัง โมนาสังสิ นะอุทะกะ เมมะอะอุอะ"

ขอขอบพระคุณข้อมูลจาก :
    - http://www2.g-pra.com/auctionc/view.php?aid=17236567

สถาพสวยกริ๊บผิวไฟแดงเดิมๆ เก่าเก็บไม่ได้ใช้ พิมพ์คมชัดลึกรุ่นมาตรฐาน รายละเอียดครบถ้วน พุทธคุณครอบ แบ่งให้บูชา 350 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

(คุณduke2513 จองแล้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2018
  20. ศิษย์ปิยธโร

671.
    หายากพิเศษบรรจุตะกรุด(๑) พระสมเด็จปรกโพธิ์
    หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง พระเถรจารย์ 5แผ่นดิน ศิษย์ตัวจริงหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน

พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ หลวงปู่ทองดำ ฐิตวัณโณ วัดท่าทอง ตำบลวังกะพี้ อำเภอเมือง จังหวัดอุตรดิตถ์ เนื้อผงพุทธคุณต่างๆมากมาย หลังเรียบ พิเศษองค์นี้บรรจุตะกรุดของหลวงปู่ดุลย์ อตุโล ดำเนินการจัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2528 จัดสร้างถวายโดย เรือนจำจังหวัดอุตรดิตถ์ ประสบการณ์มากมายทั้งเมตตา ค้าขาย และคลาดแคล้ว ลูกศิษย์ต่างรู้กันดีว่าไม่เป็นสองรองใคร จำนวนการสร้างน้อยมาก

ประวัติโดยย่อหลวงปู่ทองดำ ฐิตวัณโณ วัดท่าทอง
    ภูมิหลังชาติกำเนิด
    วันพุธ ขึ้น 4 ค่ำ เดือน 5 พุทธศักราช 2441 ณ.บ้านไซโรงโขน อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร นายบุญนาค นางจ่าย แม่พริ้ง ได้ให้กำเนิดบุตรคนที่ 4 เพศชาย(ในจำนวนพี่น้องชายหญิง 8 คน) บิดามารดาได้ตั้งชื่อ เด็กชายทองดำ เม่นพริ้ง

การศึกษา
    วัยเด็ก
    ขณะเด็กชายทองดำ อายุ 3 ขวบ บิดามารดาได้นำไปถวายเป็นบุตรบุญธรรมกับหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (วัดบางคลาน จ.พิจิตร) หลวงพ่อเงินเห็นครั้งแรกได้เอ๋ยคำออกมา "ไอ้หนูเด็กน้อยคนนี้เป็นเทวดามาเกิด ใครเสี้ยงก็ไม่ได้ มาเป็นลูกของเราเถิดนะ" หลวงพ่อเงินเอาผ้าผืนลงปูรองรับเด็กน้อยคนนี้ ทำพิธีรับลูก จากนั้นเด็กคนนี้ได้รับการเลี้ยงดูอุปถัมภ์ สั่งสอน อบรม วิชาความรู้ และสรรพวิชาต่าง ๆ โดยได้พักอาศัยกับหลวงพ่อ เมื่อหลวงพ่อเงินเงินท่องบทสวดมนต์เด็กชายทองดำก็สามารถท่องได้จบเล่มในวันเดียว ชาวบ้านรู้ข่าวต่างแห่มาดูการใหญ่ว่าเด็กน้อยคนนี้มีหน้าตาอย่างไร กระทั่งโตขึ้นบิดามารดามารับเด็กชายทองดำไปเล่าเรียนศึกษากับอาจารย์โต (เจ้าอาวาสวัดท่าทอง ต.วังกะพี้ จ.อุตรดิตถ์ในสมัยนั้น)

วัยหนุ่มฉกรรจ์
    นายทองดำได้ฝึกฝนและศึกษาศิลปะการต่อสู้แม่ไม้มวยไทยจนมีความชำนาญ จนได้เป็นนักมวยที่มีฝีมือดีคนหนึ่ง ซึ่งช่วงวัยหนุ่มนี้ทองดำได้เพื่อนคนหนึ่งชื่อ "เล็กย่งหลี"(ต้นตระกูลเล็กอุทัย)มีรูปร่างเล็กไปไหนไปด้วยกันประจำ ได้ฝึกชกมวยด้วยกันมา หากออกชกมวยที่ไหนจะให้เล็กย่งหลีขึ้นไปเปรียบหาคู่ชก แต่ตอนเวลาชกนายทองดำจะเป็นผู้ชกแทน ก่อนชกนายทองดำจะบริกรรมคาถาที่ได้ร่ำเรียนมาโยมปู่จนรู้สึกตัวหนา(ของขึ้น)และนายทองดำก็สามารถชกมวยชนะแทบทุกครั้ง อายุครบเกณฑ์ทหาร ได้เข้ารับเป็นทหาร 2 ปี ปลดจากทหารประจำการแล้วจึงได้อุปสมบทสู่ร่มพระศาสนา

สู่ร่มพระศาสนา
    อุปสมบทเมื่ออายุ 22 ปี ณ. พระอุโบสถ วัดวังหมู ต.หาดกรวด อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ โดยมีพระครูวิเชียรปัญญามหามุนี (เรือง )เจ้าคณะจังหวัดอุตรดิตถ์ เจ้าอาวาสวัดท่าถนน ต.ท่าอฐ อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ ในขณะนั้นเป็นองค์อุปัชฌาย์ เมื่อวันที่ 5 พ.ค. 2463 พระอาจารย์แส เจ้าอาวาสวัดวังหมู ต.หาดกรวด อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า “ฐิตวณโณ” เมื่ออุปสมบทแล้ว ได้จำพรรษาอยู่ที่วัดท่าทอง 1 พรรษา ทางวัดท่าทอง ต.วังกะพี้ อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ ตำแหน่งเจ้าอาวาสว่างลง คณะศรัทธา วัดท่าทองได้ลงความเห็นพ้องกัน โดยได้ไปกราบนมัสการเจ้าคณะจังหวัดอุตรดิตถ์ เพื่อขออนุญาตจากเจ้าคณะจังหวัดอุตรดิตถ์ด้วยดี คณะศรัทธาให้”พระภิกษุทองดำ” เพื่อนิมนต์ให้ไปดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดท่าทอง ซึ่งหลวงพ่อเองก็มีเจตนาอันบริสุทธิ์และจิตใจอันแน่วแน่ต่อพระพุทธศาสนาและเป็นโอกาสที่จะได้พัฒนาทำนุบำรุงเพื่อจรรโลงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุงเรืองยิ่งขึ้นสมความตั้งใจ หลวงพ่อจึงรับภารกิจนิมนต์ครั้งนี้และย้ายมาดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดท่าทอง ตั้งแต่ปี พ.ศ.2468เป็นต้นมา

การศึกษาพระปริยัติธรรม
    การที่หลวงย้ายมาจากวัดท่าทองมาอยู่วัดท่าถนน ซึ่งเป็นวัดของพระอุปัชฌาย์ของท่านเป็นเจ้าอาวาสอยู่นั้น ด้วยความมุ่งมั่นที่จะศึกษาพระปริยัติธรรมอย่างจริงจัง เพื่อศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับพระธรรมวินัยให้ละเอียดและถ่องแท้ หลวงปู่ได้มีความขยันเพียนตั้งใจศึกษาด้วยความวิริยะอุตสาหะภายในปีเดียวก็สอบได้นักธรรมตรี (พ.ศ.2466) ด้วยเหตุแห่งการศึกษาทางพระธรรมวินัยในสมัยนั้นยังไม่เจริญพอการศึกษามีเพียงชั้นนักธรรมตรีเท่านั้น ฉะนั้นการศึกษาของท่านต้องหยุดชะงักลง

ตำแหน่งการปกครองและสมณศักดิ์ที่ได้รับตั้งแต่ปี พ.ศ.2468
    หลวงปู่มีตำแหน่งการปกครองคณะสงฆ์และสมณศักดิ์พัดยศดังนี้
    - ปีพ.ศ.2468 อายุ 27 ปี พรรษา 5 ดำลงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดท่าทอง
    - ปี พ.ศ.2478 ได้รับสมณศักดิ์แต่งตั้งเป็นพระธรรมธรฐานานุกรมของพระครูวิเชียรปัญญา มหามุณีศรีอุตรดิตถ์ เจ้าคณะอุตรดิถต์
    - ปี พ.ศ.2482 ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะเป็นเจ้าคณะตำบลหาดกรวด-วังกะพี้ อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์และในปีนั้นได้เลือนสมณศักดิ์แต่งตั้งเป็นพระปลัดฐานานุกรม ของพระครูธรรมสารโกวิทย์ (ยศ)เจ้าคณะแขวงเมืองอุตรดิตถ์
    - ปี พ.ศ. ได้รับการแต่งตั้งเป็นสาธารณูปการ อ.เมืองอุตรดิตถ์
    - ปี พ.ศ. 2487 ได้รับพระราชทานเป็นพระครูธรรมมาภรณ์ประสาท
    - ปี พ.ศ.2497 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นพระอุปัชฌาย์
    - ปี พ.ศ.2498 ได้รับการแต่งตั้งเป็นสาธารณูปการจังหวัดอุตรดิตถ์
    - ปี พ.ศ.2504 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชทานคณะชั้นสามัญนาม “พระนิมมานโกวิท”
    - ปี พ.ศ.2510 ได้รับแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเป็นคณะอำเภอเมืองอุตรดิตถ์
    - ปี พ.ศ.2542 ได้รับแต่งตั้งให้ดำรง ตำแหน่งที่ปรึกษาเจ้าคณะอำเภอเมืองอุตรดิตถ์ จวบจนมรณภาพ(ในปี พ.ศ.2548)

การศึกษาด้านเวทย์มนต์คาถาอาคม
    ช่วยวัยเด็กหลวงปู่ได้ติดตามบิดาล่องเรือขายยาสูบระหว่างอุตรดิตถ์ จ.พิจิตร จ.นครสวรรค์ บิดามารดาได้ฝากเป็นเด็กวัด เรียนหนังสือกับหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ วัดบางคลาน จ.พิจิตร คอยรับใช้ใกล้ชิดท่านอนุญาตให้พักกุฎิเดียวกับท่าน หลวงพ่อเงินได้สอนสรรพวิชาอาคมไสยเวทต่าง ๆ คาถาที่หลวงพ่อเงินสอนไว้นั้นที่สำคัญคือ “นะโมพุทธายะ” (พระเจ้าห้าพระองค์) ซึ่งต่อมาหลวงปู่ได้ใช้เป็นคาถาประจำตัวของท่านตลออดมา นอกจากนั้นหลวงปู่ยังได้ศึกษาวิชาอาคมกับโยมปู่ของท่าน ซึ่งเป็นวิชาอยู่ยงคงกระพัน เพื่อป้องกันตนเอง หลวงปู่ได้ใช้วิชานี้ปลุกเศกตัวเองก่อนจะขึ้นชกมวยทุกครั้ง โดยก่อนจะขึ้นชกมวยหลวงปู่จะบริกรรมคาถาจนรู้สึกว่าเนื้อเริ่มหน่าขึ้น (ของชึ้น)จึงจะชกได้

เมื่อขณะหลวงอุปสมบทแล้ว ได้ไปจำพรรษาอยู่ที่วัดท่าถนน (วัดหลวงพ่อเพ็ชร) ซึ่งอยู่ในตัวเมืองอุตรดิตถ์ หลวงปู่ทราบว่าที่วัดกลางอยู่ห่างจากวัดท่าถนนทางทิศใต้ประมาณ 2 กิโลเมตร มีพระภิกษุชราอยู่รูปหนึ่ง “หลวงพ่อทิม” ขาดการดูแลเอาใจใส่ หลวงปู่จึงได้ใช้เวลาว่างเดินทางจากวัดท่าถนนมาวัดกลางทุกวัน เพื่อปรนนิบัติรับใช้หลวงพ่อทิมด้วยจิตใจเมตตาและให้ความเคราพนับถึอ โดยหลวงปู่ได้ปฎิบัติภารกิจเป็นประจำทุกวัน ได้แก่ ตักน้ำ ขึ้นมาจากท่าแม่น้ำน่าน นำมาใส่ตุ่มไว้ให้หลวงพ่อทิมได้สรง เก็บกวาดกุฎิ ชำระล้างภาชนะต่างๆ ประจำมิขาด โดยหลวงปู่มิได้หวังสิ่งค่าตอบแทนใดๆทั้งสิ้น แต่ทำไปเพราะจิตเมตตาแก่ภิกษุผู้สูงอายุโดยแท้ซึงจากการกระทำความดีของหลวงปู่ ทำให้หลวงพ่อทิมซึ่งขณะนั้นไม่มีผู้ใดทราบความเป็นมาหลวงพ่อทิมว่าเป็นพระภิกษุเชี่ยวชาญมนต์คาถาทุกด้าน

ซึ่งกิตติศัพท์ ชาวบ้านย่านเกาะบางโพและตำบลใกล้เคียงทราบคือ “ตะกรุดโทน” ซึ่งหลวงพ่อปลุกเศกโดยดำลงน้ำจารึกอักขระบนแผ่นตะกรุดจนกว่าจะเสร็จ *น่าเสียดายวันหนึ่งมีมนุษย์ผู้เขลาด้วยปัญญา นำตะกรุดที่ท่านมอบไปผูกคอสุนัขและยิงสุนัข แต่ปาฎิหารย์กระสุนด้านหมด เมื่อหลวงพ่อทิมเห็นสุขันวิ่งหลบใต้กุฎิจึงถอดออกจากคอสุนัข ท่านโกรธจึงประกาศงดให้เครื่องรางของขลังแก่ชาวบ้าน หลวงปู่เมื่อได้รับมอบวิชาและตำราจากหลวงพ่อทิมไปแล้ว ท่านหมั่นศึกษาภาวนาปฎิบัติ ทุกบท ทุกวรรคตอน จนสิ้นกระบวนความในตำรา จนชาวบ้าน บ้านเกาะต่างกล่าวกันว่าหลวงพ่อทิมไปเกิดที่วัดท่าทอง หลวงปู่ได้ใช้คาถาอาคมช่วยเหลือชาวบ้านตลอดมา ประพรมชาวบ้านที่แวะเวียนมากราบนมัสการท่าน ซึ่งน้ำมนต์นี้หลวงปู่จะปลุกเศกทุกวัน ใส่โองมังกรขนาดใหญ่

สภาพสวยเดิมๆวัด ขออภัยบางองค์อาจะมีคราบฝุ่นปกคลุมบ้างนะครับ เพราะเก่าเก็บมานาน ไม่ผ่านการบูชา คราบแป้งไขฝ้าผงเก่าเดิมๆ พุทธคุณครอบครบ สุดยอดเมตตาค้าขาย ประสบการณ์ล้นเปี่ยมแบ่งให้บูชา 1,234 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2018