กระทู้บันทึกเหตุการณ์บางอย่าง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย glassbuddha2009, 12 มกราคม 2011.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ตอนเข้าป่าออกป่าพระพิสิฏฐ์ต้องใช้ความสามารถในการขับรถโฟร์วีล ซึ่งผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่จำเป็น หากในรถไม่มีคนมีความสามารถขับโฟร์วีลได้ดี พระพิสิฏฐ์ขับได้ก็ควรให้เป็นผู้ขับ หลังจากนั้น พระพิสิฏฐ์ให้บอยขับรถไปเพื่อให้ไปพบหมอดูผู้หญิงคนหนึ่ง บอกว่าไปดูคนที่เขียนหนังสืออักษรแปลก ๆ ได้ ระหว่างทางต้องผ่านวัดถ้ำขุนศึก พระวนินทายบอกว่า จะไม่เห็นแท๊งน้ำสแตนเลสนะ เพราะเงินค่าแท๊งน้ำท่านใช้อย่างอื่นไปแล้ว ผมเตรียมใจที่จะไม่เห็นแท๊งตั้งแต่เมื่อพระวนินทายพูดเมื่อวานแล้ว เมื่อไปถึงได้พบหมอดูแม่เฒ่า หมอดูบอกว่า เขียนภาษาเขมร ซึ่งก็พอเห็นได้ว่า พระพิสิฏฐ์พยายามเฉไฉออกไปว่า ภาษาเขียนแปลก ๆ ซึ่งความสามารถของท่านนั้น การพูดตรง ๆ ว่าภาษาเขมรนั้น ไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย แต่พยายามจะให้เข้าใจว่า พิเศษกว่า

2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ขากลับจากหมอดูแม่เฒ่าเข้าแวะถ้ำขุนศึก ไม่มีแท๊งน้ำสแตนเลสอย่าที่พระวนินทายเตือนให้ผมรู้ล่วงหน้า ผมรู้สึกเสียใจพอสมควร แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่แอบโทรบอกเจ้าภาพซึ่งท่านรับรู้เรื่องราวแล้ว

หลังจากกลับจากเนินมะปราง พิษณุโลกก็กลับมาสู่ที่พักคือบ้านโยมแม่ของพระวนินทาย พระวนินทายก็ชี้ให้ดูเช่นเดิมอีก ซึ่งผมก็แปลกใจว่า ทีมเดียวกันหรือเปล่า ทำไมต้องพยายามทำให้เกลียดชังกันด้วยการเล่าเรื่องเลวร้ายของพระหลอดให้ผมฟังตลอด ทั้ง ๆ ที่ผมเองกลับไม่เอาเรื่องที่พระหลอดเอาผมไปหมื่นบาทแล้วทำกับผมอย่างกับผมติดหนี้ท่าน ผมเองยังไม่เอาเรื่องอะไรพระหลอดเลยด้วยซ้ำ

ผมบอกพระวนินทายว่า พรุ่งนี้ผมอยากไปชมวัดชัยภูมิการาม ไปพบพระที่ทำฟันปลอมทั้งปากทั้ง 2 รูป และไปวัดย่านยาวเพื่อเยี่ยมพระหลอด พระวนินทายบอกว่า ไม่รู้ว่าจะมีโปรแกรมในวันพรุ่งนี้ยังไง พระพิสิฏฐ์อาจโทรเข้ามาเช้าตรู่ เราต้องแล้วแต่ท่าน

และก็จริง ๆ เช้าตรู่วันที่ 4 ธ.ค. 2553 พระพิสิฏฐ์โทรเข้ามาที่พระวนินทายบอกว่า จะไปขอนแก่น เช้าไปทานข้าวบ้านคนในเมืองพิษณุโลกก่อน พอเช้าพระวนินทายขับรถพาผมเข้าเมืองพิษณุโลก พระพิสิฏฐ์ให้บอยขับรถเข้าไปพบที่บ้านที่จะเลี้ยงพระ หลังฉันเสร็จ เราจัดรถเป็น 2 คัน คันหนึ่งเป็นรถเก๋งของสาวน้อยหน้าใสวัย 20 ต้น ๆ มีคนนั่งในรถเป็นหญิงล้วน แต่หญิงอีก 2-3 คนที่นั่งหลังล้วนมีอายุ พระพิสิฏฐ์นั่งหน้า ในตอนนั้นเองผมคิดว่า ทำไมพระพิสิฏฐ์ไม่มานั่งอีกคันซึ่งแทบจะผู้ชายล้วน หรือทำไมพระวนินทายไม่จัดส่งคนผู้ชายไปนั่งรถคันนั้นสักคนเพื่อให้ถูกต้องตามหลักพระวินัย ผมได้ถามพระวนินทายขณะนั้นเลย พระวนินทายบอกไม่ต้อง ไม่เป็นไรหรอก ผมก็เริ่มเอะใจขึ้นบ้างแล้ว ว่า เราจะเดินทางไปขอนแก่น เป็นการเดินทางไกล การที่พระเป็นผู้ชายคนเดียวในรถเก๋งกับหญิงสาวหน้าตาดีอายุ 20 ต้นนี้ น่าจะเป็นการดูไม่ดีและผิดพระธรรมวินัยด้วย แต่ก็ไม่มีใครสนใจแม้ผมจะถามเตือนแล้วก็ตาม

เมื่อไปถึงขอนแก่นเพื่อพบคนทรงเจ้าดารารัศมี ตอนนั้นพระพิสิฏฐ์ให้ไปเยี่ยมชมสถานที่ท่องเที่ยวก่อนที่หนึ่ง ในระหว่างนั้นมีคนที่เดินทางไปด้วย เป็นคุณครูผู้หญิงคนหนึ่งในพิษณุโลกสามารถพูดภาษาแปลก ๆ กับร่างทรงได้ ทำให้ดูมีความน่าเชื่อถืออะไรมากขึ้น หลังจากนั้นเมื่อกลับมาถึงบ้านคนทรง ก็เริ่มแสดงกัน คนทรงพูดหลายสิ่งหลายอย่างที่จะยืนยันว่า พระพิสิฏฐ์เป็น ร. 5 และพระวนินทายเป็นเสด็จพี่ กลับชาติมาเกิด ส่วนผมเป็นพระเจ้าบุเรงนองกลับชาติมาเกิด ตอนออกจากบ้านคนทรงได้ไม่กี่ก้าว พระพิสิฏฐ์บอกผมว่า ฉันคือบุเรงนองกลับชาติมาเกิด บุเรงนองคือฉัน แล้วฉันนี่คือพระนเรศวรมหาราช เป็นพระเจ้าตากสิน เป็น ร. 5 เป็นอะไรต่อมิอะไรและเป็นพระศรีอริยเมตตรัยตัวจริง ไม่ใช่ไปรับญาณใครมา ผมรู้ได้ทันทีแต่ยังไม่อยากขัดคอใคร พระเจ้าบุเรงนองกับพระนเรศวรจะเป็นคนเดียวกันได้ยังไง ในเมื่อพระเจ้าบุเรงนองจับตัวพระนเรศวรไปเลี้ยงไว้พม่า แล้วจะคนเดียวกันได้ยังไง

3. glassbuddha2009

2
    เช้าวันที่ 5 ธ.ค. 2553 พระพิสิฏฐ์ วัดถ้ำขุนศึกพระวนินทายผมและคนขับรถบอย บอยขับรถไปลำปางเพื่อพบใครคนหนึ่งเป็นผู้หญิงที่สามารถพูดภาษาแปลก ๆ ได้ เมื่อถึงลำปางก็พบผู้หญิงคนนั้น ผู้หญิงคนนั้นได้พูดภาษาแปลก ๆ ฝ่ายเดียวต่อหน้าพระพิสิฏฐ์ ในขณะนั้นผู้หญิงคนนั้นถือพระขรรค์เล่มหนึ่งที่พระพิสิฏฐ์นำไปขายให้เล่มละ 30,000.- บาทหรือกว่านั้นผมไม่ทราบ เพราะพระวนินทายบอกผมว่า ขายเล่มละ 30,000.- บาทอัพ แต่ผมไม่เห็นการจ่ายเงินหรือการพูดคุยราคา เอาไป 3 เล่มให้เลือก 1 เล่ม แต่ความจริงมี 4 เล่ม ผู้หญิงคนนั้นเลือกได้แล้ว ยกพระขรรค์ขึ้นจึงพูดภาษาแปลก ๆ ขณะนั้นโดยเป็นการพูดฝ่ายเดียว

หลังจากนั้น พระพิสิฏฐ์ให้พาไปลำพูนเพื่อพบผู้หญิงอีกคนหนึ่ง บอกว่า 2 คนนี้เมื่อพบกันจะพูดภาษาแปลก ๆ ได้โดยไม่ต้องเข้าทรง แต่เมื่อพบกันไม่เห็นทั้ง 2 คุยภาษาแปลก ๆ อะไรกัน มีการพาไปดูสถานที่ต่าง ๆ ที่เป็นที่ฝังคนระดับเชื้อพระวงศ์ทั้งที่ลำพูนและเชียงใหม่ โดยเมื่อไปถึงมีการพยายามทำให้เข้าใจว่า นี่คือสถานที่ฝังศพในอดีตชาติของพระพิสิฏฐ์ ก็คือมีความพยายามชวนเชื่อว่า เคยเกิดเป็นพระเจ้าแผ่นดินไทยมาก่อนหลายพระองค์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.9 KB
      เปิดดู:
      305
  4. glassbuddha2009

2
    วันที่ 6 ธ.ค. 2553 พระวนินทายพาผมไปแวะวัดชัยภูมิการามเพื่อพระวนินทายจะไปหยิบของบางอย่างแล้วจะรีบไป ผมไม่ได้พบใครเลยที่วัดชัยภูมิการาม เพราะจริง ๆ แล้วผมต้องการพบพระ 2 รูปที่พระวนินทายรับเงินพระอาพาธไปเฉพาะ 2 รายนี้ 9,000.- บาทเพื่อให้ทำฟันปลอมทั้งปาก กับรับเงินทำเลนส์ค่าตัดเลนส์สายตาอีกประมาณ 3 พันกว่าบาท บอกว่าเป็นของเจ้าอาวาสวัดชัยภูมิการาม ส่วนกรอบแว่นนั้น ผมถวายกรอบแว่นไททาเนี่ยมราคาหมื่นบาทเศษไปก่อนหน้านั้นแล้ว จะมาดูว่าตัดเลนส์และทำฟันเป็นอย่างไร เพราะพระวนินทายไม่ได้ส่งรูปฟันปลอมชุดใหม่ให้ดูทั้ง 2 และเลนส์ก็เช่นกัน ผมจึงต้องการมาดูด้วยตนเองด้วย แต่ไม่พบใครทั้งสิ้น พระวนินทายบอกไม่มีใครอยู่สักคนนอกจากชาวบ้านคนนึงกวาดลานข้าวอยู่

จากนั้นไปวัดย่านยาว พระวนินทายเล่าและชี้ให้ดูกุฏิของพระหลอดซึ่งอยู่หลังรั้วกำแพงวัด ห่างจากรูปปั้นองคุลีมารไม่มากนัก และยังเล่าอะไรให้ฟัง ชี้กุฏิพระคู่อริของพระหลอด ชี้บ้านคนที่เป็นศัตรูกับพระหลอด ชี้คนที่เป็นศัตรูกับพระหลอดทั้ง ๆ ที่อยู่วัดเดียวกันและอยู่หน้าวัดเท่านั้นเอง

ยังเล่าให้ผมฟังอีกว่า มีเจ้าของกิจการโรงสีหรืออะไรสักอย่างที่มาถมดินทำถนนให้วัดชัยภูมิการามฟรี แต่ไม่ทราบว่า ค่ารถฟรี ค่าดินและค่าน้ำมันฟรีหรือเปล่า ผมจำไม่ได้แล้ว และเล่าให้ฟังว่า วัดงานกฐินที่รวบรวมเงินจากกระทู้ซื้อที่ดินตัดถนนวัดชัยภูมิการามนั้น มีคนในเวปคนนึง หอบเงินสดมาจากคนของเขาถวายทำถนนด้วยอีก 150,000.- บาท

หลังจากนั้น พาผมไปวัดถ้ำพระ วังทอง พิษณุโลกเพื่อไปปลีกวิเวกโดยไปแวะที่วัดบึงช้างก่อน ไปรับพระมุกดา เจ้าอาวาสวัดบึงช้างเพื่อไปปักกลดอยู่คู่กับผม เมื่อไปถึงวัดถ้ำพระแนะนำผมกับพระมุกดาให้รู้จักพระ ท. พระ น. และพระ พ. แล้ว บอกวัตถุประสงค์ที่ผมมาปลีกวิเวก และให้รู้จักบุคคลกับสถานที่ไว้ก่อน เมื่อกลับไปแล้วจะได้บอกบุญตั้งกระทู้เพื่อหาเงินสร้างสิ่งก่อสร้างให้วัดถ้ำพระต่อไป พระวนินทายกลับไป พระ ท. ให้ผมนอนที่กุฏิของท่านหรือกุฏิพระลูกวัด ผมขอท่านปักกลด

5. glassbuddha2009

2
    ผมเดินจงกรมแทบทั้งคืน พระมุกดาบอกว่า ผมเดินจงกรมคืนแรกรอบละเกือบครึ่งชั่วโมง ทั้งคืนเดิน 4 รอบ ส่วนคืนที่ 2 และ 3 ลดน้อยลง<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

6. glassbuddha2009

2
    หลังจากอยู่วัดถ้ำพระได้ 3 วันหรือ 4 วัน ผมรับรู้ว่า พระที่วัดถ้ำพระนั้นไม่ถูกจริตกับผม คือ พระ น. พูดแต่เรื่องในอดีตเด็กสาววัย 14 บ้าง 20 บ้าง 20 เศษบ้าง 28 บ้าง มาขอท่านทำสามีในขณะนั้นที่ท่านบวชแล้ว และเรื่องลามกอีกหลายเรื่อง รวมทั้งต้องการให้ผมกินยาของท่าน บอกว่ากินแล้วอวัยวะเพศจะแข็งตั้งแต่ 5 ทุ่มถึงตี 5 แข็งชนิดกดหัวไม่ลง

ส่วนพระ ท. วันสุดท้ายกินข้าวเสร็จก็ทิ้งจานข้าว นอนคว่ำบนเตียง เปิดวิทยุดังลั่นเสียงเพลงกระหึ่มตั้งแต่ 08.30 น. ถึงเกือบ 10.00 น. และเรื่องอื่น ๆ อีกมาก

พระ พ. ก็พูดถึงอดีตว่า เคยยิงคนตายและอะไรต่อมิอะไร

ส่วนชาวบ้านทั้งด้านหน้าและด้านบนเขาก็มาฟ้องผมเกี่ยวกับพฤติกรรมที่ไม่ดีของพระทั้งวัดนี้ ยกเว้นสามเณร ( หลวงพ่อเณร ) แต่ผมก็ไม่เชื่อใครในเรื่องการฟ้อง ผมเชื่อเฉพาะเรื่องที่ผมเห็นมากับตา ได้ยินมากับหู ดังนั้นเมื่อกลับมาถึงกรุงเทพ ผมโทรบอกพระวนินทายว่า ผมจะไม่เขียนบอกบุญให้วัดถ้ำพระ เนื่องจากผมไม่ศรัทธา พระวนินทายพยายามพูดหลอกล่อว่า อย่าไปเชื่อชาวบ้าน อย่าไปเชื่อคำเล่าลือ ผมก็บอกว่า ผมเห็นกับตาได้ยินกับหู ไม่ต้องเชื่อใคร พระวนินทายก็ไปขอให้พระมุกดาโทรมาหาผมอีก ขอให้ผมอย่าเชื่อชาวบ้าน ผมก็บอกอีกว่า ผมเชื่อตาตัวเองและหูตัวเอง สิ่งที่ชาวบ้านพูดนั้น ผมยังไม่เห็น แต่ที่เห็นและได้ยินคือสิ่งที่ผมรับไม่ได้ แม้กระทั่งคาถาที่พระ น. ให้ผมก็มีแต่คำลามกจกเปรต แต่พระวนินทายก็ยังพยายามอีก ผมจึงคิดว่า หากพระวนินทายคบกับพระแบบนี้ แล้วบอกว่าพระแบบนี้เป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ โดยพระวนินทายเลือกเชื่อว่า พระที่นี่ดี ผมคงถอนตัว<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

7. glassbuddha2009

2
    ที่จริงแล้วตั้งแต่กลับมาถึงกรุงเทพ ผมก็ถอนตัวอยู่แล้ว เพียงแต่จะเลิกคบพระวนินทายไปด้วยเลย กะจะไม่รับสายท่าน แต่ผมคิดถึงพระหลอดว่า การไม่รับสายนี่เป็นมารยาทที่ไม่ดี ผมจะทำอย่างนั้นไม่ได้ จึงยังรับสายท่านอยู่

ผมปรึกษาเรื่องนี้กับเพื่อนบางท่านในเวป เพื่อนบอกว่า ให้เงียบไปดีกว่า ใครจะทำยังไงก็ช่างเขา ใครทำใครได้ ทำยังไงได้อย่างนั้น แต่ผมเห็นว่า ผมควรมีส่วนรับผิดชอบที่ถูกพระวนินทายหลอกใช้เป็นเครื่องมือหาเงินให้หลายกระทู้และได้เงินไปแล้วมากมาย มีความจำเป็นที่ผมจะต้องเตือน แต่ยังหาวิธีและเวลาไม่ได้ ในที่สุดกระทู้ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระศรีอริยเมตตรัยโย ปางอัญเชิญจุตติ หล่อด้วยเงินแท้นี้เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 29/12/53 ผมก็ยังชั่งใจว่า จะปล่อยไปตามเวรตามกรรม แต่เมื่อคิดในแง่บวกอย่างเต็มที่ไม่ว่าจะคิดอย่างไร เราควรเตือนให้ท่านทั้งหมด ทั้งขบวนการ หยุดการกระทำ เพื่อจะได้ไม่ลงลึกและนานไปกว่านี้ จะคิดในแง่ตัวเองรู้แล้วปล่อยให้เขาหลอกคนอื่นต่อไป ผมก็ทำไม่ได้ ในที่สุดจึงเป็นที่มาของการเตือนด้วยภาพแรก ๆ คือภาพองคุลีมารลงในกระทู้ และเป็นที่มาของการเขียนเล่าเรื่องตั้งแต่ต้นจนจบมาถึงขณะนี้ครับ
    <!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

8. glassbuddha2009

2
    ยังมีอีกหลาย ๆ เรื่อง แต่ผมคงยังจำรายละเอียดไม่ได้ เท่าที่จำได้ขณะนี้ก็ประมาณอย่างนี้

ผมคงให้อภัยต่อพระหลอดพระวนินทายพระพิสิฏฐ์ได้ไม่ยากเย็นเลย ขอให้เพียงหยุดการกระทำที่ไม่ดีเสียแต่ตอนนี้ ความดีเริ่มได้ใหม่เสมอ ผมเชื่อว่าทุกท่านคงให้อภัย
    <!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ

พระจะดีหรือไม่นั้น เราไม่ควรไปวิจารณ์ครับ

ให้เราระลึกว่า คนที่บวชเป็นพระ ทำดีได้ทวีคูณ ทำไม่ดี โดนทวีคูณเช่นกัน

ดังนั้น เราอุเบกขา และถอยห่างจะดีที่สุดครับ อย่างน้อยถือว่าไม่ขาดทุนครับ

โมทนา

10. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ผมมีความเห้นเป็นการส่วนตัวนะครับ
    เราต้องช่วยกันดูแล กันพระไม่ดีออกจากระบบ
    มิฉะนั้น ศัทธาของญาติโยมต้องสั่นคลอน เป้นแน่แท้
    เมื่อศัทธาของญาติโยมสั่นคลอน ใครเล่าจักทำนุบำรุงพระ
    พุทธศาสนา บำรุงพระเณร ???
    พระพุทธศาสนาดำรง คงอยู่ได้ เพราะ พุทธบริษัททั้ง 4 ร่วมกับดูแลรักษาไว้
    ถ้าเป้นข้อเท็จจริงท่านจขก ทำถูกแล้วครับ ยิ่งท่านจขกท เป้นผู้บอกบุญ
    แก่ญาติโยมท่านอื่น สมควรแล้วที่จะต้องประกาศให้ผู้นิยมทำกุศลทราบไว้
    เป้นการแสดงความรับผิดชอบอย่างหนึ่ง คนอื่นๆๆจะได้ไม่ตกเป้นเหยี่อ กับพระนอกรีตเหล่านี้อีก ทีมงานเวป ควรหมั่นตรวจสอบด้วยครับ เป้นหน้าที่ท่านโดยตรง
    ถ้าเราเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ จะเป้นช่องทางหากินของพวกนี้ได้นะครับ

11. glassbuddha2009

2
    ผมขออนุญาตนำความคิดเห็นส่วนตัวของทั้งสองท่านไปโพสต์ไว้ในกระทู้ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระศรีอริยเมตตรัยโย-ปางอัญเชิญจุตติ-หล่อด้วยเงินแท้ เพื่อให้ทั้งสองกระทู้มีข้อความตรงกันด้วยนะครับ เพราะหากวันหนึ่งกระทู้นั้นถูกลบจะได้เหลือกระทู้ที่ผมเป็นเจ้าของกระทู้ไว้เพื่อเป็นหลักฐานต่อไปครับ

12. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post4273859 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 09:13 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #70 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->vichai6001<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4273859", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 14
    ได้รับอนุโมทนา 52 ครั้ง ใน 16 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_4273859 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ปาราชิก

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

<TABLE class=toccolours id=WSerie_Buddhism style="BORDER-RIGHT: #060 1px solid; BORDER-TOP: #060 1px solid; FLOAT: right; MARGIN: 0px 0px 1em 1em; BORDER-LEFT: #060 1px solid; BORDER-BOTTOM: #060 1px solid; TEXT-ALIGN: center" cellSpacing=0 cellPadding=1 width=170><TBODY><TR><TD style="FONT-SIZE: 100%" colSpan=2><SMALL>ส่วนหนึ่งของ</SMALL>
    ศาสนาพุทธ

สถานีย่อย
    <HR>[​IMG]
    ประวัติศาสนาพุทธ
    </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>ศาสดา</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>พระโคตมพุทธเจ้า
    (พระพุทธเจ้า)
    </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>จุดมุ่งหมาย</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>นิพพาน</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>ไตรรัตน์</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>พระพุทธ · พระธรรม · พระสงฆ์
    </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>ความเชื่อและการปฏิบัติ</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>ศีล (ศีลห้า) · ธรรม (เบญจธรรม)
    สมถะ · วิปัสสนา
    บทสวดมนต์และพระคาถา</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>คัมภีร์และหนังสือ</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>พระไตรปิฎก
    พระวินัยปิฎก · พระสุตตันตปิฎก · พระอภิธรรมปิฎก</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>หลักธรรมที่น่าสนใจ</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>ไตรลักษณ์
    อริยสัจ ๔ · มรรค ๘ · อิทัปปัจจยตา</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>นิกาย</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>เถรวาท · อาจริยวาท (มหายาน) · วัชรยาน · เซน</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>สังคมศาสนาพุทธ</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%">ปฏิทิน · บุคคล · วันสำคัญ · ศาสนสถาน · วัตถุมงคล</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>การจาริกแสวงบุญ</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%">พุทธสังเวชนียสถาน ·
    การแสวงบุญในพุทธภูมิ</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 95%; COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #8a9e49" colSpan=2>ดูเพิ่มเติม</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 90%" colSpan=2>อภิธานศัพท์ศาสนาพุทธ
    หมวดหมู่ศาสนาพุทธ</TD></TR></TBODY></TABLE>ปาราชิก คือประเภทของโทษที่เกิดจากการล่วงละเมิดสิกขาบทประเภท ครุกาบัติที่เรียกว่า อาบัติปาราชิก
    พระภิกษุต้องอาบัติปาราชิกสี่ข้อใดข้อหนึ่ง แม้จะไม่กล่าวลาสิกขาบท ก็ถือว่าขาดจากความเป็นพระภิกษุทันที เมื่อความผิดสำเร็จ
    ปาราชิก มี 4 ข้อ อยู่ใน ศีล 227 ได้แก่
    1. เสพเมถุน แม้กับสัตว์เดรัจฉานตัวเมีย (ร่วมสังวาสกับคนหรือสัตว์)
    2. ถือเอาทรัพย์ที่เจ้าของไม่ได้ให้ มาเป็นของตน จากบ้านก็ดี จากป่าก็ดี (ขโมย)
    3. พรากกายมนุษย์จากชีวิต (ฆ่าคน) หรือแสวงหาศาสตราอันจะนำไปสู่ความตายแก่ร่างกายมนุษย์
    4. กล่าวอวดอุตตริมนุสสธัมม์ อันเป็นความเห็นอย่างประเสริฐ อย่างสามารถ น้อมเข้าในตัวว่า ข้าพเจ้ารู้อย่างนี้ ข้าพเจ้าเห็นอย่างนี้ (ไม่รู้จริง แต่โอ้อวดความสามารถของตัวเอง)
    <!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

13. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีความคิดเห็นเดียวกับคุณglassbuddha2009 และlowprofileครับ เนื่องจากยุคนี้ต้องการคนดีมีศีลธรรมแบบเป็นแบบอย่างกับชาวพุทธทั้งหลาย มากกว่าอยู่นิ่งแล้วถอยห่างเพราะว่าทุกวันนี้ ศาสนาเริ่มเสื่อม เราควรจะมาปกป้องไม่ให้เสื่อมมากกว่านี้ ครับ อนุโมทนาด้วยครับ

14. เวียงละกอน

เวียงละกอน เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    เป็นกำลังใจให้ท่านจขกท ครับเรื่องอย่างนี้ต้องมีการทำให้กระจ่างชัดไม่อย่างนั้นพวกมารในคราบผ้าเหลืองก็จะได้ใจ สู้ๆครับ

15. glassbuddha2009

2
    .............................................................

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านจบแล้ว ไม่ทราบจะพูดอย่างไรดี
    ทราบแต่ว่าตัวเราต้องทำในสิ่งที่คิดแล้วว่าดีต่อไป
    ส่วนคนอื่น เราไปบังคับใครไม่ได้เลย...

17. อคติ

อคติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ ที่เสียสละอย่างยิ่งใหญ่ สาธุ สาธุ สาธุ

18. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ด้วยความที่อยากรู้เรื่อง จึงตั้งใจอ่านจนจบ ผมก็ดีใจด้วยนะที่ท่านหลุดกรรม ตรงนั้นมาได้ ถ้าท่านชอบปฎิบัติธรรม(เพราะผมสังเกตุว่าท่านชอบ มีกรด เดินจงกรม)ท่านไปปฎิบัติที่วัดกับอาจาร์ย จรัญ จ.สิงห์บุรี ซิครับ ทุกอย่างฟรีหมด แล้วแต่เราจะร่วมทำบุญกับทางวัดเขาเท่าไหร่ก็ได้ ตามสัทธาหรือไม่มีตังมีแต่ใจและกายก็ได้ พระที่ดีๆไม่เคยบังคับญาติโยมให้ทำบุญเท่าโน้น เท่านี้หลอกครับ ดีกว่าท่านเอาเงินไปให้พระแบบที่ท่านเล่าอีก แถมยังพลาดไปร่วมก่อกรรมกับพระแบบนั้นโดยตัวเองกว่าจะรู้ตัวก็เกือบแย่ แต่ไม่เป็นไรนะครับ ที่ผ่านมาแล้วให้มันแล้วไป แต่ที่ทุกท่านไม่นิ่งดูดายออกมาปกป้องพระศาสนาเท่าที่ทำได้ ผมเห็นด้วยครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ ช่วยๆกันนะครับ แต่ที่ใครพลาดทำบุญกับพระไม่มีไปแล้วก็ถือซะว่า เราทำทานไปนะครับ ไงก็เอาเงินกับคืนมาไม่ได้ ต้องปลงอยู่ดี ยิ่งคิดก็ยิ่งทุกข์ครับ เด่วเงินที่เสียไปจะไม่ได้อะไรกลับมาเพราะใจของเราทุกข์ในเรื่องเสียรู้ เสียดายเงินที่ทำไป ถือว่าทำทานให้เขาไป จิตใจจะได้สบายนะครับ สวัสดีครับ....

19. view6628

view6628 เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์คล้าย ๆ กันครับแต่ไม่หนักเท่าท่านเจ้าของกระทู้ ก็เข้าใจความรู้สึกดีครับ

20. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    เคยเห็นเมื่อตอนเป็นเด็กวัดครับ

สารพัดรูปแบบครับ พระที่สอนระดับ ม.ดังๆก็มีครับ สอนกันอีท่าไหนไม่รู้ ออกจาดวัดเที่ยงคืน กลับตอนตีสี่ เกี่ยวกับเรื่องเงินทำบุญอีกอย่างครับ มีมากเลยแบ่งเปอร์เซ็นกันเลย แต่ทำอะไรไม่ได้ อิทธิพลมาก พวกมาก เลยต้องปล่อยเลยตามเลย ครับ สักวันเวรกรรมตามทันเองครับ วัดเขาถ้ำพระ คือ อยู่ที่จาก ตัว อ. เนินมะปราง ไปเส้นทาง บ้านเขาดิน ลัดไปทะลุบ้านวังดินเหนียวหรือปล่าวครับ วัดจะมี 2 วัด เขาเรียกว่าวัดคนรวย และวัดคนจนครับ จะสุดทางลาดยางพอดีเป๊ะเลยใหมครับ หรือเลยบ้านวังขอนประมาณ 1 กิโลเมตรครับ