Michelle Obama : สาวผิวเข้มที่ "งาม" เคียงคู่อย่างคู่ควร

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Likely, 15 พฤศจิกายน 2008.

1. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

จะเป็นอะไรไปไม่ได้ นอกจากเรื่องผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีคนใหม่ของสหรัฐอเมริกานะคะ ^^ ก็รู้กันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วว่าน้าโอฯ ได้ใจชาววอเมริกัน เอาชนะลุงแมคเคนไปเรียบร้อยโรงเรียนมะกัน
    อย่างไรก็ตาม ที่เราจะพูดถึงกันในวันนี้ไม่ใช่น้าโอบาม่าค่ะ
    แต่เป็น Michelle Obama เธอคนนี้ นี่เอง (ทำเสียงแบบทีวีแชมป์เปี้ยน)
    ในฐานะภรรยาปธน. ตอนนี้มิเชลได้กลายเป็น "สตรีหมายเลขหนึ่ง" ของอเมริกาไปแล้ว ​

ไม่ใช่แค่สถานะของผู้หญิงคนนี้นะคะ ที่ทำให้เธอถูกจับตามองจากสื่อต่างๆ
    แต่เป็น " ความงาม" อย่างสมศักดิ์ศรีหญิงอเมริกัน
    เป็นตัวแทนภาพสาวอเมริกันที่ทั้งสวย เก่ง ฉลาดอีกด้วย ^^ ​

ที่สำคัญ สื่อ (นิตยสารแฟชั่น) หลายเจ้า ยังออกมาชื่นชมว่าเธอแต่งตัวได้เก๋เนี้ยบจริงๆ
    งามสง่า เหมาะกับรูปร่าง แถมยังเข้ากับกาลเทศะ
    เป็น Fashion Icon คนใหม่ของสาววัยทำงาน ประมาณนั้น ​

ภาพในวันที่ 4 พฤษจิกายนที่ผ่านมา เมื่อรู้ผลการเลือกตั้ง
    วิจารณ์ทางแฟชั่นไม่ค่อยเก่งอ่ะ ขอเขียนแบบคนไม่ได้มีความรู้มากนะคะ
    คือดูภาพแล้วก็รู้สึกว่า แต่งตัวเข้ากันเป็นครอบครัวดีจังเลยน่ะ ​

เดรสตัวนี้สวยมากๆ เครื่องประดับก็พอดีเหมาะเจาะ
    ไม่ใช่หอบเพชรมาทั้งบ้าน แบบดาราไทยบางคนที่มางานสุพรรณหงส์​

เคียงบ่าเคียงไหล่โอบาม่า ประจันหน้าทอม ครูซ ได้อย่างเจิดจรัสมากค่ะ! ​

ที่บอกว่าคู่ควรกับน้าโอบาม่า เพราะเธอไม่ใช่ภรรยาแม่บ้านค่ะ
    มิเชลเรียนจบกฎหมาย จากมหาวิทยาลัย Princeton มาด้วยกันกับน้าโอฯ
    แล้วก็ช่วยเรื่องงาน ช่วยกิจกรรมสังคมต่างๆ เป็นเพื่อนคู่คิดมาตลอด 19 ปี
    เดรสส่วนใหญ่ที่เธอใส่จะเน้นรูปร่าง กับเอวคอดสวยของเธอนะ
    แต่ก็ดูเป็นผู้ใหญ่ด้วย สังเกตว่าทุกชุดเธอจะไม่โป๊ เท่าเข่าหมด ​

ตัวนี้สวยมากมาย ดูไกลๆ นึกว่า "บียอนเซ่" ไหมคะ? (ฮาาา)
    เป็นผู้หญิงที่หุ่นสวย เอวคอด สะโพกกลมกลึงคล้ายๆ บียอนเซ่เหมือนกัน
    เห็นภาพดูไฮโซแบบนี้ แต่ที่จริงแล้วเธอเติบโตมาในครอบครัวชนชั้นกลาง จากทางตอนใต้ของชิคาโก
    เห็นย้ำเสมอเลยว่าพ่อแม่เป็น Working class ต้องหาเงินมาจ่ายบิลทุกเดือนเหมือนคนอื่นๆ ​

มิเชลเป็นผู้หญิงที่สาวทำงานควรดูเป็นเยี่ยงอย่างค่ะ
    เรากำลังหมายถึงด้านบุคลิกภาพที่สง่าผ่าเผย ท่วงท่าการเดินอะไรแบบนี้​

รวมไปถึงลักษณะการพูดจา ทำนองและน้ำเสียงในการพูดเนี่ย
    เป็นตัวอย่างในการเรียนวิชา speech ได้เลย
    เพราะเป็น บุคลิกภาพในอุดมคติ ของนักพูดค่ะ ^^
    ที่สำคัญ เดรสม่วงเปรี้ยวเข็ดฟันมากเลยนะเจ๊!
    (ความเห็นส่วนตัว ชอบการพูดของมิเชล มากกว่าการพูดของ Sarah Pailin หรือ Hilary เยอะเลย
    สองรายนั้นพูดหน้ามึน น้ำเสียงก็โมโนโทนเหมือนอ่านข่าวอ่ะค่ะ -*-
    ยิ่งฮิลารี่ เวลาต้องการเน้นเสียงที จะเหมือนตะเบ็งเสียงแข่งมากกว่าอ่ะนะ​

แถมทั้งสองคนนี้ก็ยังชอบแต่งหน้าน่ากลัวยังไงไม่รู้....
    คือเข้าใจว่าอยากมีภาพสาวเข้มแข็ง เลยแรเงาหน้าแบบเข้มๆ ดูแข็งๆ ไปด้วย
    พอประกอบกับสีหน้ามึนๆ งัวๆ แล้วก็อืมมมม์ นะ! ) ​

หากจะว่ากันแล้ว เครื่องหน้าเธอไม่ใช่คนสวยนะ
    แต่ด้วยบุคลิกภาพที่ดี กับการแต่งกาย แต่งหน้าแบบเนี้ยบ จึงงามน่าดึงดูดแบบนี้ ​

อันนี้ชอบทั้งตัวเลยค่ะ ดูเป็นเวิร์คกิ้งวูแมนดี ​

มาดูชุดในวันสบายๆ กันบ้างนะ
    เธอตามแฟชั่นเหมือนกันนะเนี่ย เพราะได้ข่าวว่าลายสก๊อตมาแรงช่วงนี้? ​

สตรีหมายเลขหนึ่ง ใส่เลกกิ้งค่ะท่านผู้ชม!
    เห็นรูปนี้แล้วขำ ...ดูเป็นวันพักผ่อนจริงๆ ของทั้งคู่ดีอ่ะ
    ไม่เชื่อลองดูน้าโอ แต่งตัวคล้ายๆ messenger ขี่มอเตอร์ไซค์ส่งของ ^ ^ ​

กลับสู่โหมดทำงานเต็มสตรีม มาดูพวกสูทกันบ้างค่ะ ​

สูทผ้าทวีตสีม่วง
    ปกเสื้อแนวนี้ เห็นราชินี หรือเจ้าหญิง ไฮโซจากประเทศต่างๆ ใส่กันบ่อยๆ ​

ชุดนี้กับรองเท้าบูท เราว่าเหมือนร็อคสตาร์ยังไงอยู่ ~ ​

เสื้อแบบที่สาวออฟฟิศทุกคนต้องมี หรือเปล่า? ​

สูทสีแดงแรงฤทธิ์ เล่นเอาเด่นกว่าสามี(?) ​

สูทขาว (ไม่รู้จะบรรยายอะไร เพราะไม่เคยใส่สูทค่ะ)
    เท่าที่เห็นรู้สึกว่าคัตติ้งเนี้ยบ พอดีตัวดีค่ะ ​

ภาพสุดท้าย กับสูทเขียวสีสวย ^ ^ ​

ขอบคุณภาพจาก ABC News

--------------------------------------------------------------------------------------
    เอาวีดิโอมาให้ดูนะคะ ชอบดูการพูด Speech แบบนี้มาก
    คือบุคลิกดี โทนเสียง การเว้นวรรคเหมาะ การพูดก็ชัดถ้อยชัดคำดีค่ะ
    (คือเป็นคนพูดไม่เก่ง เลยใฝ่ฝันมากว่า อยากพูดเก่งแบบนี้)
    บางตอนทำให้นึกถึงหนังสงคราม เวลาปลุกใจนักรบเลยแฮะ
    (มิเชล โอบาม่า พูดถึงอเมริกา บุคคลในครอบครัว และน้าโอบาม่า) ​

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/790hG6qBPx0&hl=en&fs=1 width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always"></EMBED>

(ขออนุญาตแปลบทสุนทรพจน์ช่วงท้ายมานะคะ )

"และท้ายที่สุดแล้ว
    หลังจากช่วงเวลาหาเสียงเลือกตั้งอันยาวนาน 19 เดือน

บารัค โอบาม่าที่ดิฉันรู้จักในวันนี้
    ยังเป็นผู้ชายคนเดิมที่ดิฉันตกหลุมรักเมื่อสิบเก้าปีก่อน

เขายังเป็นผู้ชายคนเดิมเมื่อสิบปีก่อน
    คนที่ขับรถพาฉันและลูกสาวตัวน้อยวัยทารกกลับบ้าน

เขาขับช้าเหมือนหอยทาก เพราะพยายามมองพวกเราอย่างใคร่รู้ผ่านกระจกมองหลัง

เวลาที่เขาอุ้มลูกสาว ตระหนักถึงความรับผิดชอบต่ออนาคตของเธอ
    มุ่งมั่นจะให้ทุกอย่าง ที่เขาดิ้นรนต่อสู้มาด้วยตนเอง ให้แก่เธอ
    มุ่งมั่นที่จะให้สิ่งที่ตัวเขาเองไม่เคยได้รับ
    นั่นคือ ความอบอุ่นจากอ้อมกอดที่มั่นคง จากความรักของพ่อ "

(คือน้าโอบาม่าในตอนเด็กถูกเลี้ยงมาโดยคุณตาคุณยายค่ะ ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่)

--------------------------------------------------------------------------------------

ไม่รู้ว่า Michelle Obama จะออกมา เพราะต้องการ PR หรือเปล่านะ
    เพื่อสร้างภาพความเป็น "ผู้สมัครรักครอบครัว" ขึ้นมา
    (เคยมีคนวิจารณ์ ประเด็นที่ว่า โอบาม่ามี "ภาพ" ดีกว่าฮิลารี่ เพราะครอบครัวอบอุ่น
    ไม่เหมือนฮิลารี่ ที่สามีหนีไปมีชู้อื้อฉาว )
    และแน่นอนว่า การแต่งหน้า เครื่องแต่งกายเหล่านี้
    รวมไปถึงบทพูด ท่าทางต่างๆ ก็ถูกตระเตรียมมาเพื่อการ PR ทั้งสิ้น
    ทุกอย่างถูกวางแผนมาเป๊ะๆ เพราะทุกภาพที่ออกมาสามารถสื่อได้หมด
    เธอจะยืนท่าไหน ห่างจากสามีเท่าไหร่ จะแตะตัวกันยังไง คงวางแผนมาหมดแล้วแหละ
    แต่อย่างไรก็ตามเนี่ย
    การ PR จะประสบความสำเร็จได้ต้องมีพื้นฐานจากความจริง
    (หลักการจากหนังสือเรียนเลยแฮะ)​

และด้วยปัจจัยต่างๆ ทำให้คนอเมริกันไม่ถูกหลอกง่ายนัก
    สื่อก็ไม่ถูกควบคุม ระบบ และระยะเวลาหาเสียงก็นานปีกว่าๆ ทำให้มีเวลาคิด ตัดสินใจกัน
    (ฟังมาจากรายการวิทยุตอนเช้าอ่ะนะคะ ไม่ได้วิเคราะห์เองหรอก)
    ดังนั้น การที่น้าโอบาม่า และมิเชลมาถึงจุดนี้ได้ ก็นับว่าเป็นเรื่องน่าชื่นชมแล้ว

ส่วนอนาคตของพวกเขา และอเมริกาจะเป็นอย่างไรนั้น
    ก็ถือเป็นเรื่องที่ต้องติดตามกันต่อไป
    http://monolurf.exteen.com/20081106/michelle-obama-2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2008