ใครมีพระหลวงปู่ทองวัดเกาะ มั่งครับ มาแชร์ๆกันชมคับผม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย merque, 11 กรกฎาคม 2009.

1. merque

merque เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเพิ่งเห็นกระทู้ในเวปเพื่อนบ้านลงรูปสังขารหลวงปู่คับ เลยอยากชวนลูกศิษย์หลวงปู่ทุกคนใครมีพระหลวงปู่มาแบ่งๆกันชมคับ

ด้วยระลึกถึงหลวงปู่คับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. merque

สังขารลป.คับ เชิญลงหีบแก้วแล้วคับ

3. merque

เหรียญสิงห์ทองปราบศึกครับ เป็นรุ่นแรกของท่านสร้างพร้อมขุนแผนและสีผึ้งครับ เป็นที่ระลึกในการสร้างอุโบสถวัดเกาะคับ
    ส่วนประสบการณ์นั้นเปนที่รู้ในกลุ่มลูกศิษย์ว่าหลวงปู่ให้หาไว้ใช้คุ้มตัวคับ

ขนาดไฟล์:
      115.2 KB
      เปิดดู:
      327
      ขนาดไฟล์:
      481.9 KB
      เปิดดู:
      299
  4. merque

ล็อกเกตครับ มีลูกศิษย์สร้างถวายเมื่อคราวอายุครบ8รอบ 96ปี เมื่อปี 50ครับ
    มีขนาดเล็กฉากเทา หลังบรรจุเกษาและจีวรคับ จำนวน 100 อัน และขนาดใหญ่ฉากทอง 15 อัน (ตามจำนวนตะกรุดดอกจ้อยที่หลวงปู่ลงไว้คับ) หลังอุดเทียนชัย เกษา จีวร เม็ดยาจินดามณี และตะกรุดดอกจ้อยครับ บางองค์จะมีเล็บของหลวงปู่และปรอทสำเร็จ(ปรอทแห้ง) ครับ

5. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นรูปท่านแล้วคิดถึง

6. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีภาพครับ มีแต่ขุนแผนพรายเจ้าเงาะ และรุ่นแรก กับพระเปิดโลกเองครับ

7. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมกันระลึกถึงหลวงปู่กันครับ

8. merque

ขุนแผนรุ่นแรกคับ ออกพร้อมเหรียญสิงห์ทองปราบศึกคับ ปี2521
    หลวงปู่เล่าว่าตอนแรกจะสร้างเป็นพระพิมพ์สมเด็จ แต่พอนั่งสมาธิเพื่อดูนิมิตในการจัดสร้างปรากฎว่าเห็นเป็นภาพไฟไหม้ในสมาธิจึงล้มเลิกไม่สร้างเป็นพิมพ์สมเด็จ แล้วลองอธิษฐานดูนิมิตเพื่อสร้างเป็นพระขุนแผน ปรากฎว่าเห็นเป็นภาพท้องฟ้าสว่างไสว ซึ่งเป็นนิมิตที่ดี หลวงป่จึงตกลงใจสร้างเป็นพระพิมพ์ขุนแผน
    สำหรับมวลสารที่นำมาสร้างนั้น ไม่ได้เป็นของที่ท่านสร้างขึ้น แต่เป็นผงที่ท่านได้มาจากสมเด็จพระพุฒาจารย์ (เสี่ยม) เมื่อตอนที่ท่านออกมาจากวัดสุทัศน์เพื่อมาจำวัดที่วัดเกาะ เป็นผงเก่าซึ่งเข้าใจว่าเป็นผงเก่าที่สืบทอดกันมาตั้งแต่สมัยสมเด็จพระสัฆราชแพ หรือไม่ก็เจ้าคุณสนธิ์ โดยหลวงปู่ได้รับมาเป็นจำนวนมากเป็นปี๊บ ซึ่งเมื่อได้รับมาก็เก็บไว้ยังไม่ได้ทำอะไร จนกระทั่งริเริ่มสร้างพระชุดสร้างโบสถ์จึงนำผงที่มีทั้งหมดมาสร้างเป็นพระขุนแผนโดยไม่ได้เจือปนผงอื่นเข้าไปผสมเลย
    เลยถามท่านว่าทำไมไม่ผสมผงอื่นๆเข้าไปอีกจะได้ศักสิทธิ์ขึ้นไปอีก ท่านว่าผงนี้ครูบาอาจารย์ท่านทำไว้ ท่านผสมของดีๆไว้หมดแล้ว ไม่ต้องทำอะไรอีกก็ดีมากอยู่แล้ว อีกอย่างครูบาอาจารย์ท่านเก่งกว่าหลวงปู่เยอะ แค่นำมาทำเป็นรูปองค์พระก็เยี่ยมอยู่แล้ว

ขนาดไฟล์:
      136.5 KB
      เปิดดู:
      308
      ขนาดไฟล์:
      131.5 KB
      เปิดดู:
      296
  9. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

แหล่มเลย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2009
  10. เส้นใหญ่

เส้นใหญ่ Active Member

ผมมีแค่เหรียญสิงห์ทอง... กับพระปิดตา กำลังจะบูชาขุนแผนรุ่นแรก........
    พระปิดตาของหลวงปู่องค์เล็กขนาดกำลังดีสำหรับเด็กและสตรี
    เคยเอาไปให้หลวงปู่..... ยังบอกเลยว่าของใคร... แรงดีนี่หว่า (ก็ของหลวงปู่
    นั่นแหละ)

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขุนแผนรุ่นแรกสวยนะครับ

12. merque

มาต่อคับ

เป็นพระปิดตาองค์น้อยครับ ด้านหลังเป็นยันต์พุท ม้วนโลก ล้อมด้วยคาถาหัวใจหระสิวลี " นะ ชา ลี ติ " มีลูกศิษย์สร้างถวายเหมือนกัน จำได้ว่าเอามาให้เสก 1 ลังเบียร์คับ โดยได้เอากลับไปส่วนหนึ่ง ส่วนที่เหลือถวายหลวงปู่ไว้แจกครับ เห็นแจกอยู่ไม่กี่วันก็หมดคับ(แจกทีเป็นกำมือ) พระพิมพ์นี้เสกอยู่นานประมาณ1เดือนได้อยุ่คับ

ขนาดไฟล์:
      76.4 KB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      87 KB
      เปิดดู:
      186
  13. merque

นี่ก็แหล่มเลยเหมือนกันคับ ใช้ติดคออยู่เลย องค์เดียว เดี่ยวๆๆ หลังอุดเกศา กะผงที่หลวงปู่ลบคับ

ขนาดไฟล์:
      104.2 KB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      111.8 KB
      เปิดดู:
      146
  14. merque

มาเปลี่ยนบรรยากาศคับ กับภาพที่ไม่ค่อยได้เห็น และคงไม่ได้เห็นอริยาบถอย่างนี้อีกต่อไปแล้วคับผม ดูแล้วบรรยายไม่ถูกคับ เชิญทัศนาคับ

15. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่นำรูปไปให้ท่านเมตตาจารให้ท่านก็ใช้ยันต์พุทม้วนนี่จารให้เหมือนกันครับ...

16. เด็กไทรน้อย

พระสวยๆดีๆทั้งนั้นเลยนะครับ น่าเสียดายผมไม่มีของยุคแรกของท่านเลยมีแต่ของยุคหลังๆที่มีคนทำให้ท่านเสกไม่กี่ชิ้นเองจำพวกขุนแผนเจ้าเงาะ เปิดโลกฯประมาณนี้...[​IMG]

ท่านmerque คงจะมีภาพหลวงปู่เยอะนะครับถ้าไม่เป็นการรบกวนน่าจะนำมาให้ชมกันบ้างนะครับ

17. เส้นใหญ่

เส้นใหญ่ Active Member

เหรียญสิงห์ทอง..... พระขุนแผนและพระปิดตายังคงมีให้บูชาที่อุโบสถ
    โดยเฉพาะเหรียญสิงห์ทอง...เนื้อเงิน ผมเห็นมาแล้วสวยมากๆ
    เรื่องที่จะพูดถึงนี่โปรดใช้...........
    ผมทำท่านั่งสมาธิ .......
    หลวงปู่พูดออกมาว่า ข้านั่งตั้งแต่สองทุ่มยันเที่ยงคืน
    ทำไมผมนั่งแล้วมืดๆตื้อๆ
    หลวงปู่ตอบว่า อ้าวก็เอ็งมันยังมีกิเลศอยู่นี่หว่า เอ็งละกิเลศได้เอ็งก็
    เห็นหมดทุกอย่าง ข้างบนก็เห็น ข้างล่างก็เห็น โอ๊ยข้าไปมาหมดแล้ว

18. merque

เหรียญเนื้อเงินที่ว่าเห็นอยู่ในโบสถ์คับ แต่รู้สึกว่าจะไม่ใช่เนื้อเงินนะคับ น่าจะเป็นกะหลั่ยเงิคับผม จากที่ถามศิษย์รุ่นเก่าๆของหลวงปู่ที่ทันตอนสร้างเหรียญ รู้สึกว่าจะมีไม่เกิน10 เหรียญ โดยลูกศิษย์ขอทำเพื่อใช้กันเองคับและมอบให้ผู้หลักผู้ใหญ่ที่มากราบหลวงปู่คับ ส่วนการสร้างนั้นได้รีดแผ่นเงินมาให้หลวงปู่จารก่อนแล้วจึงนำไปปั๊มขึ้นรูปคับ

19. merque

ภาพหลวงปู่มีไม่มากอะคับเนื่องจากเกรงใจท่านไม่อยากใช้แฟลชถ่ายรูปอะคับ
    ส่วนรูปที่โพส ไม่ต้องใช้แฟลชอะคับ เลยถ่ายไว้เป็นที่ระลึก ช่วยนั้นหลวงปู่ยังแข็งแรงมากๆๆคับ

20. กัมมสัทธา

กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    เงียบไปเลยนะครับ..หลังจากที่ท่านมรณะภาพคุณ..
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->HellBoy<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1575925", true); </SCRIPT> หายไปไหนครับ...ตามอ่านกระทู้เก่าๆก็หาไม่เจอ....ทำบุญใส่บาตรนึกถึงท่านเสมอ...มีอยู่รุ่นเดียวครับ...แต่ว่าสุดยอดแล้วสำหรับผม..พระปางเปิดโลก ตะกรุด ๙ ดอก ครับ ไม่แน่ใจรุ่นนี้เกือบจะรุ่นสุดท้ายของหลวงปู่ใช่หรือเปล่าครับ.....
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1575925", true); </SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1575925", true); </SCRIPT>
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1575925", true); </SCRIPT>
    <!-- google_ad_section_end -->[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2009