แปลกจริง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เด็กใหม่คับ, 7 กรกฎาคม 2008.

1. เด็กใหม่คับ

เด็กใหม่คับ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆเคยเป็นแบบนี้ไหมคับ
    คือผมรู้สึกว่าทำไมมันแปลกๆ เวลาผมที่ทำกรรมอะไรไม่ดี ทำไมมันส่งผลเร็วนัก เร็วมากจนน่าตกใจ เช่น ตอนเช้าผมไปดูถูกเขา ตอนเย็นโดนคนอื่นด่าคืน แบบว่าไม่พ้นวันเลย แต่ทำไมเวลาทำความดี ทำบุญ ทำทาน ทำไมไม่เห็นผลจะไวแบบทันตามั้งเลย มีใครเป็นแบบผมมั้ง
    คือผมก็ไม่ได้ท้อในการทำดีอะไรหรอก แบบ ว่า ทำดีไม่ได้ดี อย่างนั้นไม่ใช่ แต่อยากรู้ว่าอะไรทำให้เห็นผลทันตา ทำไมบุญกุศลต้องรอ
    ไม่ทราบว่า พี่ๆ เป็นแบบเดียวกันรึป่าว คือ บาป ไวกว่า บุญ หรือ เท่าๆกัน

2. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    เคยค่ะ
    ดิฉันเคยเถียงแม่(เล่นๆ) ในตอนเช้าค่ะ พอตอนบ่ายๆ ตุ่มขึ้นรอบปากเลย ทั้งแสบทั้งคัน
    ทรมานมากๆ ค่ะ

เรื่องแบบนี้อย่าไปทดลองมันเลยนะคะ

อนุโมทนาค่ะ

3. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่บ่อย ส่วนผลบุญก็รู้สึกว่า ได้รับช้าเหมือนกัน
    เพียงแต่ว่า มาบ่อยๆ แบบค่อยๆมา ไม่ทันใจเลย แต่ไม่เป็นไร รอได้อยู่แล้ว สาธุ
    แต่มีอีกอย่าง ผู้น้อยตื่นนอนตอนเช้า ล้างหน้าเสร็จ จะนำขวดน้ำมา 1 ขวด เดิน
    ไปหน้าบ้าน แล้วอุทิศบุญกุศลให้สรรพสิ่งทั้งหลาย เพราะเข้าใจว่า นอนมาทั้งคืน
    ได้บุญ เพราะเราไม่ไปสร้างเวรกรรมกับใคร ดังนั้นเช้าๆ ก็อุทิศบุญเสียรอบหนึ่ง ท่าน
    เชื่อไหม หมาแมว มายืนดูกัน ตาแป๋ว นกนี่ร้องกัน จุ๊กจิ๊กๆ ไม่รู้ซิ คิดไปเองหรือเปล่า
    ว่าแปลกดี หรือว่า ธรรมชาติของมัน ไม่ทราบครับ โมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านครับ สาธุ

4. O_o'

O_o' เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากให้เอาบุญกับบาปมาเปรียบเทียบกันครับ เราไม่ได้ทำบุญเพื่อหวังให้บุญแสดงอิทธิฤทธิ์ในเร็วพลัน แต่เราทำบุญเพื่อหวังให้ในชาติปัจจุบันมีใจที่ผ่องใสและชาติต่อๆไปไม่ต้องอดอะไรอีกมิใช่หรือ ??? โมทนาครับ

5. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    กรรมเป็น เฟอร์รารี่ บุญเป็นมาสดา จะแข่งมันได้ไง

6. กุลภัสสฐ์

กุลภัสสฐ์ Active Member

8 มิถุนายน 2008
    บุญถึงแม้จะส่งผลช้าแต่เวลานั้นมาถึงคิดว่าคุณค่าของบุญน่าชื่นใจนัก

7. มรณาติ

มรณาติ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจว่า
    บุญเป็นของเบา บาปเป็นของหนัก
    ถ้าบุญไม่มากพอจะพาเราขึ้นไปได้ ก็ต้องจมปลักอยู่กับบาปที่เราทำมา

เคยเห็นผลของบุญแล้วค่ะ น่าชื่นใจจริงๆ ด้วย ^_^