แนะนำสถานที่ปฏิบัติธรรมให้หน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย นาย ก, 30 มกราคม 2005.

1. นาย ก

นาย ก บุคคลทั่วไป

สวัสดีครับทุกๆคน ผมดีใจมากเลยที่มารู้จักเวปนี้ผมก็แอบติดตามอ่านกระทู้ของเพื่อนๆล้วนแต่ดีๆทั้งนั้นเลย ตัวผมเองก็อยากปฏิบัติธรรมให้ลึกซึ่งกว่าที่ทำอยู่ เพราว่าผมก็เป็นแค่
    คนธรรมดาคนหนึ่งที่ยังเข้าไม่ถึงแม้เปลือกของพุทธศาสนาด้วยซ้ำ ผมจึงเขียนกระทู้นี้เพื่อที่หวัง
    ให้เพื่อนๆ ทีรู้เกี่ยวกับสถานที่ปฏิบัติธรรมได้ช่วยแนะนำสถานที่ให้ด้วยนะครับ อย่างน้อยก็เป้นหนทาง
    ให้ตัวผมได้รู้ถึงแนวการปฏิบัติที่แท้จริง ผมก็จะได้มั้นใจว่าผมเดินมาถูกทางแล้ว

ผมเคยรู้จักกับคุณลุงคนหนึ่ง แต่มีวาสนาได้พูดคุยกันแค่ครั้งเดียวเองครับ ทำให้ผมรู้ว่าเราต้องรีบทำ เพราะอาจจะไม่มีพรุ่งนี้สำหรับผมก้เป็นได้ เพื่อนๆ ช่วยหน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. Sil

Sil สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2004
  3. นิรทุกข์

นิรทุกข์ Active Member

ต้องการหาอะไร??????

วัดสังฆทาน วัดชลประทาน สวนโมกข์ ถ้าต้องการความสงบระงับไม่ต้องการมีอิทธิฤทธิ์ ถ้าต้องการอิทธิฤทธิ์ไปสวรรค์นรกถอดจิตถอดวิญญาณ ไม่รู้เหมือนกัน

4. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณต้องการแบบเคร่ง ชวนให้ไปที่วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
    ปฏิบัติอย่างเดียวเลย ตี3ถึง ห้าทุ่ม ทานสองมื้อ ผมไปห้าวัน กลับมาจิตรู้ตลอดว่าร่างกายกำลังทำอะไร กำลังก้าว นิ้วกระดิก ฯลฯ
    ผมนับถือหลวงพ่อจรัญเป็นอาจารย์ของผมอีกคนหนึ่งแม้ว่าจะไม่มีบุญได้เคยคุยกับท่านเลยก็ตามแต่ท่านก็ทำให้ผมทึ่งมาแล้วถึงสองครั้งด้วยกัน
    วันหลังมาเล่าให้ฟัง

ที่ผมแนะนำเพราะว่าผมเคยไปมาแล้ว ที่อื่นมีอีกเยอะแยะแต่่ผมไม่แนะนำเพราะไม่เคยไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2005
  5. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าระยะทางไม่เป็นอุปสรรคก็อที่นี้ครับ วันสวนโมก ต้องไปติดต่อก่อนนะครับ เข้าอบรมครั้งล่ะ 15 วันห้ามออกนอกสถานที่ มีอาหารมาส่งถึงสถานที่ครับ ดีครับที่นี้บรรญกาศดีมีแต่ต้นไม้ สบงและเงียบมาก ๆ เหมาะกับการทำสมาธิ

6. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอกไปว่า อยู่ที่จังหวัดสุราษ ภาคใต้ครับ

7. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ที่วัดป่าสุนันทวรารามสิคะ ก้อยเพิ่งไปมาค่ะ สถานที่นั้นก็เป็นป่าจริงๆ ขอบอกว่า เงียบมากๆ เจ้าอาวาสเป็นชาวญี่ปุ่นค่ะ เป็นศิษย์หลวงปู่ชา ท่านใจดีมาก อ้อ ลืมบอกไปอยู่ที่ กาญจนบุรีค่ะ ที่นั่นอาหารอร่อยด้วยนะคะ แต่ละวันทานมื้อเดียวค่ะ หลังเที่ยงไปแล้ว ทานแบบเจค่ะ *-*

8. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อยหมายถึง พระอาจารย์ มิตซูโอะ คเวสโกใช่มั้ยครับ
    ใจดีมากครับ เคยไปอบรมกับท่านอยู่2-3วัน ^^

9. Anonymous

Anonymous Active Member

10. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    อัน นี้ ไกล้ๆ กรุงเทพ เอง จัด กิจกรรม บวช เนกขัมมะ บ่อย

http://onoi.org/

11. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    เอาแบบฤทธิ์ หรือะรรมมะเพียวๆล่ะครับ

ฤทธิ์ นี่ต้องไปตามบ้านอ่ะครับที่เขารับสอน หรือวัดธรรมกาย