แจ้งข่าวฝรั่งอาละวาดพระในวัดต่างจว.

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย ddman, 6 กันยายน 2008.

1. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ตอน นี้ได้มี คนต่างชาติ (ฝรั่ง) ออกอาละวาด ในเขตจังหวัด พิจิตร พิษณุโลก และสุโขทัย โดยทำทีมาเที่ยวตามวัด และสุดท้ายจะขอเงินกับพระสงฆ์ อ้างว่ากดเงิน เอทีเอ็ม ไม่ได้ ไม่มีเงินค่าเดินทางกลับบ้าน เมื่อจับไต๋ได้ก็จะรีบเผ่นหนี

ขอให้แจ้งข่าวไปยังพระภิกษุสงฆ์ให้ทราบข่าวด้วย
    พระอธิการสมชาย สุขกาโม
    เจ้าอาวาสวัด ต.ย่านยาว อ.เมือง จ.พิจิตร ให้ข่าว
    โทรศัพท์ 0-817859853

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    มีอยู่หลายครั้งที่เห็นขี่มอเตอร์ไซต์มาทำถ้าถามว่าท่านพูดอังกฤษได้ไหม ผมจะไปพิจิตรไม่มีค่าน้ำมัน ผมจะขายกล้องถ่ายรูปราคาเป็นหมืนกว่าบาทให้ในราคา 5.000 บาท ถ้าเราบอกว่าไม่มีเงิน มันก็จะลดลงมาเหลือ 1.000บาท เราก็บอกว่าไม่มีอยู่ดี มันยังพูดต่อว่า ถ้าอย่างนั้นมี 500 บาทไหมผมจะขายให้เพื่อจะได้ไปพิจิตรหรือพิษนุโลก หรือไม่ก็เชียงไหม่
    จะมีเป็นประจำอยู่แล้วท่าน ที่อำเภอคอนสารจังหวัดชัยภูมิ วันหนึ่งก็มาอีกแล้วขี่มอเตอร์ไซต์มา ก็พูดว่า .ยูแคนสปิกอิงลิด.(ไม่รู้ว่าถูกไหม) ภาษาไม่แข็งแรงเด้อ ผมก็สั่นหัวอย่างเดียว ถามว่าคุณมีเงินไหม (พูดอังกฤษนะ) พร้อมกับส่งนาฬิกาที่เหมือนทองวาววับมาให้ดู ผมก็สั่นหัวอย่างเดียว ทำเป็นฟังไม่รู้เรื่องเลย ฟังภาษาไม่ออกเลย
    มันก็สั่นหัวแล้วก็ขับรถออกไปทางในบ้าน วันหลังเห็นโยม หนู ผู้หญิงมาที่วัดเห็นแขนแกใส่นาฬิกาเรือนที่ฝรั่งเอามาหลอกผม ผมก็ถามว่า โยมหนูให้มันไปเท่าไหร่ แกบอกว่า 1.500 บาท มันบอกว่าไม่มีค่าน้ำมันรถก็เลยชื่อให้มันไป ก็เลยบอกว่า โยมหนูเอย นาฬิกาพวกนี้ 99 บาทเท่านั้นเองจะเอาเท่าไหร บอกว่ามันมาหาอาตมาก่อนแล้ว บอกไปตามที่บอกแล้วนั้นแหละ และบอกต่อไปว่า มันรู้กระทั้ง ภาษาอิสาน (พูดลาวได้) มันมาหาหลอกโดยเฉพาะเลย และก็ได้บอกกล่าวพระที่เข้าร่วมประชุมทุกคร้งเลย เดี่ยวนี้ก็ห่างๆ แล้ว มันจะมาไม่ช้ำหน้ากันเลยนะ