แจ้งข่าวถึงศิษยานุศิษย์ พ่อท่านทวี อาพาธด้วยโรคหัวใจโต และโรคกระดูกทับเส้นประสาท

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย smart7667, 8 พฤศจิกายน 2013.

1. smart7667

smart7667 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009

แจ้งข่าวถึงศิษยานุศิษย์พระครูพัฒนกิจประยุต พ่อท่านทวี ฐิตธัมโม
    พ่อท่านทวี ฐิตธัมโม อายุ79ย่าง80ปี เจ้าอาวาสวัดบ้านไร่พัฒนา อ.โคกโพธิ์ จ. ปัตตานีโทร.085-8982227 พระดี พระแท้ พระนักพัฒนาแห่งเมืองลังกาสะ อาพาธด้วยโรคหัวใจโต และโรคกระดูกทับเส้นประสาทต้องไปพักรักษาอยู่ที่โรงพยาบาล กรุงเทพ หาดใหญ่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา ต้องใช้ปัจจัยในการทำบอลลูนถึงหกแสนบาทถ้วน จึงขอแจ้งข่าวไปยังศิษยานุศิษย์ตลอดถึงผู้เคารพศรัทธาทุกท่านร่วมกันสร้าง บุญใหญ่ถวายปัจจัยค่ารักษาพยาบาลอาการอาพาธ แด่พ่อท่านทวี โดยการ ติดต่อสอบถาม 085-8982227 จะมีอุปัฏฐาก ท่านดูแลอยู่ ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

พ่อท่านทวี พระแท้พระดีพระจิตวิสุทธิ์ท่านกำลังอาพาธหนัก

พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า:
    “โย ภิกขเว มํ อุปฏฐเหยย โส คิลานํ อุปฏฐเหยย”
    "ผู้ใดปราถนาจะอุปปัฏฐากเราตถาคต ผู้นั้นพึงรักษาภิกษุป่วยไข้"

การให้การพยาบาลหรือบำบัดโรคภัยไข้เจ็บของพระสงฆ์ เท่ากับการได้อุปัฏฐากพระพุทธองค์เลยทีเดียว
    เคย ได้ยินมาว่า "ผู้ใดที่ได้ถวายอาหารหรือสิ่งของต่อพระพุทธเจ้า ไม่ว่าจะเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า หรือ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า บุญที่เกิดจากการถวายทานนั้น มีอานิสงส์มากจริงๆ ถึงขนาดผู้นั้นตั้งจิตอธิษฐาน ขอให้ได้เป็นสาวก หรือ อัครสาวก หรือ ปราถนาพุทธภูมิ ก็ได้สมดังใจปรารถนาเลย"

หากเป็นดังว่าจริงแล้ว ตามพระพุทธดำรัสที่กล่าวมาข้างต้นนั้น การที่เราดูแลช่วยเหลือปรนนิบัติต่อพระภิกษุผู้อาพาธ เท่ากับว่าเราได้สร้างกุศลต่อพระพุทธองค์โดยตรงเลยทีเดียว ดังนี้ ผลบุญคงจะมหาศาล ดังกับว่าเราได้ถวายทานต่อพระพุทธเจ้าเลย

ดังนั้นการที่เรามีโอกาสหรือตั้งใจที่จะ ปรนนิบัติดูแลช่วยเหลือพระภิกษุสงฆ์ที่ป่วย ไข้ อาพาธ แล้วเราน้อมจิตของเราระลึกถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า จะส่งผลต่อจิตใจอันเป็นกุศลเป็นอย่างมาก และหากมีอานิสงส์ดังพุทธดำรัสแล้วละก็ บุญจากการอุปัฏฐากพระพุทธองค์ย่อมมีกำลังกุศลมหาศาล....

2. smart7667

ท่านที่มีจิตศรัทธาสามารถติดต่อได้ที่...ทางวัดบ้านไร่พัฒนารามเลยนะครับ ตามเบอร์โทรดังกล่าวเนื่องจากทางกองบุญได้เข้าไปเยี่ยมและดูแลท่านแล้วครับ...แต่โรงพยาบาลที่ท่านไปนั้นเป็นของเอกชนแต่ค่าใช้จ่ายแพงมากและพ่อท่านมีปัจจัยน้อยกว่าการรักษาตัวท่านเองครับ กองบุญธารบุญธารธรรมได้ถวายปัจจัยไปสี่พันสองร้อยบาทเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาแล้วครับ สาธุอนุโมทนาบุญกันครับ...ส่วนวัตถุมงคลสามารถสอบถามที่วัดและติดต่อสอบถามที่กองบุญซึ่งรับภาระการให้ข้อมูลได้และสามารถเช่าหาทำบุญที่วัดได้โดยตรงเลยนะครับ....โทร.085-8982227 ขอได้โปรดอนุโมทนาบุญครับ....และติดต่อหลานพ่อท่านทวีได้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2013
  3. smart7667

ส่วนในเรื่องการรักษาตัวนั้นจะเร่งรีบในการรักษานะครับหากยังไงท่านที่มีความรู้ทางการแพทย์ท่านก็สามารถแนะนำได้ในกระทู้ครับ...และสามารถถวายการแนะนำต่อไปยังท่านได้โดยผ่านทางกองบุญธารบุญธารธรรม ยะลา ก็ได้นะครับ.....และเบอร์โทรวัดบ้านไร่ ได้ลงไปแล้วนะครับ จะทำบุญก็ส่งธนาณัติเป็นการดีที่สุดครับ...หรือหากยังไงหากท่านอยู่ปัตตานี ยะลา นราธิวาส สงขลา ท่านสามารถเดินทางไปวัดเองได้เลยนะครับ.....สาธุครับ...

4. smart7667

สำหรับวัตถุมงคลของพ่อท่านทวี ไตรมาสนี้ทางศิษยานุศิษย์ใกล้ชิดได้นำพระสมเด็จกรรมฐานชินบัญชรมาออกให้บูชาเพื่อสมทบการบุญต่างๆและเป็นเครื่องระลึกถึงบุญญานุสติครับ....ร่วมบุญองค์ละหนึ่งร้อยบาท ค่าส่ง หกสิบบาท ส่วนตรงทางกองบุญธารบุญธารธรรมได้รับผิดชอบเป็นฝ่ายบริหารประสานงานให้พ่อท่านทวีนะครับ....โทรสอบถาม0876320232 ทางกรุงเทพติดต่อคุณพิเชษฐ์ สัญญา 0819213208 ครับ อนุโมทนาบุญครับ เป็นการอุปัฏฐากท่านมาตลอดครับ....จิตเมตตาต่อกันครับ....สาธุครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2013
  5. smart7667

พ่อท่านมีอายุมากแล้วแต่ก็ยังมีเมตตาต่อประชาชนและปัจจัยทุกบาทลงสู่การพัฒนาวัดบ้านไร่ที่ท่านสร้างเองทั้งสิ้นครับ ทานบดีดังที่ทางกองบุญธารบุญธารธรรมได้นำเสนอทางสื่อบุญมาตลอดครับ...เรารักพ่อท่าน พ่อท่านก็รักและเมตตาต่อทุกคนครับ....

6. smart7667

พระเครื่องของพ่อท่านจะมอบให้คนทำบุญทุกท่านและหากไปวัดได้ก็ยิ่งดีแต่ต้องวัดดวงนะครับเพราะพ่อท่านเข้าออกโรงพยาบาลบ่อยมากๆท่านทานบดีโทรสอบถามก่อนนะครับ....และร่วมบุญช่วยพ่อท่านด้วยกันนะครับเป็นบุญที่สุดเลยครับ....

7. smart7667

นอกเรื่องแต่ไม่นอกกรอบคุณธรรมในใจ...เรื่องนี้พ่อท่านทวีก็เคยบอกไว้ตรงกับในหนังสือของ ท่านอาจารย์ ธ.ธรรมรักษ์ ใจความว่า....การห้อยพระตามอาชีพนั้น เป็นไปตามกรรมที่สะสมมาและถือว่าเป็นเรื่องดี เรื่องวิเศษอย่างยิ่งคนหลายคนยังไม่ทราบว่าอาชีพที่ทำอยู่นั้นเป็นไปตามกรรมที่ทำมาไม่ใช่เรื่องบังเอิญ คนที่เป็นพ่อค้าก็เพราะเคยเป็นพ่อค้ามาก่อน คนที่รับราชการก็เพราะเคยทำหน้าที่แบบนี้มาก่อนในอดีตชาติ

การที่ในชาตินี้ได้มีโอกาสครอบครองพระเครื่องไม่ว่าจะองค์ใด จะเป็นท่านใดสร้างก็ตามนั้นเป็นด้วยกรรมที่ผูกพันกับครูบาอาจารย์ที่ท่านสร้างขึ้นมาแน่นอน ซึ่งอาจจะเป็นในชาติใดชาติหนึ่ง ดังนั้นการสวมพระเครื่องตรงตามอาชีพของตนนั้นจะช่วยส่งเสริมให้ทำการใดมักจะสำเร็จตามที่ปรารถนา เพราะมีบุญบารมีของครูบาอาจารย์ที่สร้างมาช่วยเพิ่มหนุนนำ จากบุญเก่าและบุญใหม่ที่มีอยู่

เช่น ถ้าค้าขายก็คงเน้นไปด้านเมตตามหานิยม โชคลาภที่ได้มาโดยง่ายก็ต้องเลือกพระเครื่องที่เด่นด้านนี้ อย่างเช่น หลวงพ่อพ่อปาน วัดบางนมโค ถ้าปลดหนี้สินก็ต้องเลือกด้านการขจัดอุปสรรคและการเงิน ก็ต้องหลวงปู่หลิว พญาเต่าเรือน ต้องการอำนาจบารมี ความสะดวกไหลลื่นในการทำงานก็ต้องพระสมเด็จ เด่นเรื่องรักษาโรคก็ต้องพระกริ่ง เป็นต้น ซึ่งในแต่ละพระเครื่อง แต่ละครูบาอาจารย์ท่านจะมีจุดเด่นพาะตัวออกไป

ถ้าพระเครื่ององค์นั้น ครูบาอาจารย์ท่านมีข้อกำหนดในการใช้คาถากำกับไว้ ก็ต้องสวดให้ครบถ้วนตามที่ท่านกำหนดไว้ขอให้จำง่ายๆ ว่า มีของดีแล้วต้องอาราธนาพระ ปลุกพระและปลุกตนเองด้วยถึงจะดีจริง

ควรทำบุญและอุทิศบุญไปให้ครูบาอาจารย์ที่สร้างอย่างสม่ำเสมอเพื่อเชื่อมบุญระหว่างตัวเรากับท่านให้กระชับเข้ามาใกล้กันมากขึ้น ครูบาอาจารย์ที่ท่านสร้างและมีวัตรปฏิบัติดีนั้น บางองค์นั้นเป็นพระอรหันต์ บางองค์เป็นพระโพธิสัตว์ การได้ทำบุญและเชื่อมบุญกับท่านนั้นเป็นบุญใหญ่มาก

เคล็ดลับสำคัญอยู่ที่ตอนเชื่อมบุญหรือตอนอุทิศบุญให้กล่าวดังนี้

ข้าพเจ้า (ชื่อ – นามสกุล)……………………ขอน้อมเอาผลบุญทั้งหลายทั้งปวงที่เกิดขึ้นจาก (กล่าวชื่อของทาน อาทิ ถวายปัจจัย ทรัพย์สินเงินทอง ถวายกฐิน ผ้าป่า สิ่งของ ฯลฯ (ตลอดจน การให้อภัยทาน ให้ธรรมทาน การรักษาศีล และการเจริญภาวนา(ถ้ามี))ในครั้งนี้/วันนี้/ *เมื่อเวลา …..สถานที่… (ในกรณีที่ไม่ได้กล่าวอุทิศ ในสถานที่ทำบุญนั้น แต่กลับมากล่าวอุทิศในที่พัก ที่บ้าน ในภายหลัง)

เพื่อโมทนาในบุญบารมี พระคุณความดีทั้งหลายทั้งปวงของ…………. (ครูบาอาจารย์ที่สร้างหรือรูปเหมือนของท่าน) บุญบารมีพระคุณความดีใด ๆ ที่……….(ครูบาอาจารย์ที่สร้างหรือรูปเหมือนของท่าน)………. ได้บำเพ็ญมาดีแล้ว ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ข้าพเจ้าขอโมทนาในบุญบารมีพระคุณความดีนั้นทั้งหมด และขอให้ข้าพเจ้าได้มีส่วนในบุญบารมีพระคุณความดีของ………. (ครูบาอาจารย์ที่สร้างหรือรูปเหมือนของท่าน) นั้น ด้วยเทอญ

*** ธรรมใด ที่(ครูบาอาจารย์ที่สร้างหรือรูปเหมือนของท่าน) ได้ถึงที่สุดแล้ว ก็ขอให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึงซึ่งธรรมนั้น เจริญตามรอย(ครูบาอาจารย์ที่สร้างหรือรูปเหมือนของท่าน) ด้วยเทอญ โมทนาสาธุ ๆ ๆ

*** ใช้ได้กับทุกพระองค์ ทุกท่าน ทั้งที่ยังมีชีวิตอยู่ และละสังขารไปแล้ว

*** หลังจากนั้น ถ้าเราจะขอพรเพื่อความสำเร็จต่าง ๆ ก็ให้ว่าไป โดยเป็นเรื่องที่ถูกต้องตามธรรม

และอย่าลืมที่กล่าวไว้เสมอว่า การที่จะมีโชคลาภนั้นต้องเป็นผู้มีบุญ เรื่องนี้ก็ถือว่าเป็นการเพิ่มบุญให้กับตนเองอีกช่องทางหนึ่ง

8. smart7667

แจ้งข่าวถึงศิษยานุศิษย์พระครูพัฒนกิจประยุต พ่อท่านทวี ฐิตธัมโม
    พ่อท่านทวี ฐิตธัมโม อายุ79ย่าง80ปี เจ้าอาวาสวัดบ้านไร่พัฒนา อ.โคกโพธิ์ จ. ปัตตานีโทร.085-8982227 อาพาธด้วยโรคหัวใจโตและกระดูกทับเส้นประสาทครับ...

9. smart7667

พระรูปเหมือนพ่อท่านทวี ขนาดห้านิ้ว ร่วมบุญองค์ละ 1600บาท ค่าส่ง200บาท ครับ....ติดต่อได้ที่วัดทางธนาณัติไม่รับการโอนเงินครับ สั่งจ่ายปณ.นาประดู่ ครับโทร.085-8982227

10. smart7667

ส่วนทางกองบุญธารบุญธารธรรม เวปไซด์พระเครื่องพุทธาคม โทร0819213208 ก็จะเป็นสะพานบุญบอกกล่าวงานของพ่อแม่ครูบาอาจารย์อย่างบริสุทธิ์ใจเพราะผมและทุกคนเป็นคนใต้คนที่นี่แท้ๆครับ...

11. smart7667

พระผงทวีลาภพ่อท่านคล้าย วาจาสิทธิ์ 100บาท
    พระผงของขวัญสมเด็จกรรมฐานชินบัญชร 100บาท
    สีผึ้งสาริกาป้อนเหยื่อ 100บาท(ที่วัดหมดแล้ว)
    ตะกรุดมหาลาภเงินเรียกเงิน 200บาท
    ค่าส่ง60บาท ติดต่อกองบุญได้เลยครับ...เพราะพ่อท่านได้มอบหมายให้จัดการส่วนน้อย่างตรงไปตรงมาครับ...และช่วยงานครูบาอาจารย์อย่างจริงใจครับ...

12. smart7667

พ่อท่านทวีเป็นพระเกจิอาจารย์สายเขาอ้อและเป็นลูกศิษย์พ่อท่านคล้าย พระอาจารย์ทิมวัดช้างให้ พ่อท่านแดงวัดภูเขาหลัก แท้ๆในภาคใต้ครับ...

13. smart7667

พระรูปเหมือนพ่อท่านทวี ขนาดบูชาห้านิ้ว รุ่นปี2556สร้างแค่หนึ่งร้อยองค์ บูชา1600บาท ค่าส่ง200บาท ติดต่อวัดบ้านไร่ โดยตรงปัจจัยส่วนนี้พ่อท่านร่วมรักษาอาการอาพาธท่านโดยตรงนะครับ โทรไปที่วัดนะครับ...

14. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้าได้โอนร่วมบุญช่วยค่ารักษาอาการอาพาธพ่อท่านทวีแล้วครับ อนุโมทนาบุญครับ

15. smart7667

สาธุอนุโมทนาบุญนะครับ ติดตามการทำงานบุญได้ในเวปไซด์พุทธาคมนะครับ อนุโมทนาบุญครับสาธุจริงๆครับ....

16. smart7667

ท่านผู้มีจิตศรัทธาสามารถติดต่อได้ที่วัดบ้านไร่พัฒนาราม ปัตตานีเลยนะครับ....

17. smart7667

พ่อท่านทวีวัดบ้านไร่คือศิษย์พระอาจารย์ทิมวัดช้างให้ ที่เหลืออยู่และท่านก็เป็นศิษย์พ่อท่านคล้ายวัดสวนขันและพ่อท่านแดงวัดภูเขาหลักและพระเกจิอาจารย์สายใต้มากมายเช่น อาจารย์ปาลวัดเขาอ้อพัทลุง พ่อท่านแดงวัดโทตรี นครศรีธรรมราช ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์รุ่นเก่าที่ยังทรงสังขารอยู่แผ่เมตตาเกื้อกูลพุทธศาสนิกชนเสมอมา....