แจกหนังสือเพิ่ม

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย thanan, 2 พฤษภาคม 2005.

1. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะขอแจกหนังสือเพิ่มอีก 23 เล่ม ซึ่งเป็นหนังสือเก่าที่เก็บไว้และไม่ได้อ่านแล้ว และที่ได้มาในบางเล่ม ขอแจกให้กับท่านที่สนใจ คนละ 1 เล่ม แต่ครั้งนี้ขอให้ท่านที่จะรับหนังสือ ส่งจดหมายสอดส่งซองเปล่าขนาดประมาณ 9 นิ้ว คูณ 6 นิ้ว(หรือใหญ่กว่านั้นได้) จ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง และติดแสตมป์ตามรายการหนังสือที่ท่านเลือก ผมได้เขียนราคาแสตมป์ ที่จะต้องติดไว้แล้ว

ก่อนที่จะส่งจดหมายมา ขอให้เขียนไว้ก่อน ในกระทู้นี้ว่า ขอรับหนังสือ... ทั้งนี้เพื่อเป็นการจองเอาไว้ก่อน รายการหนังสือมีดังนี้
    <font color=blue>
    1.แสงส่องใจพระมหากรุณาของพระพุทธเจ้า (สมเด็จพระสังฆราช) ติดแสตมป์ 6 บาท
    2.ประสบการณ์จากสมาธิวิญญาณ 3 คู่มือฝึกถอดจิต ติดแสตมป์ 8 บาท
    3.ประสบการณ์จากสมาธิวิญญาณ 4 ฝึกระลึกชาติ ติดแสตมป์ 8 บาท
    4.หลักการปฏิบัติธุดงค์ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ติดแสตมป์ 4 บาท
    5.คนจริง รู้ของจริง (หลวงพ่อเทียน) ติดแสตมป์ 8 บาท
    6.แด่เธอ...ผู้รู้สึกตัว (หลวงพ่อเทียน) ติดแสตมป์ 6 บาท
    7.ความคม-คารมธรรม (พระมหาอุเทน ปัญญาปริทัตต์) ติดแสตมป์ 4 บาท
    8.กระโถนข้างธรรมาสน์ ฉบับ มี.ค.47 ติดแสตมป์ 6 บาท
    9.กระโถนข้างธรรมาสน์ ฉบับ พ.ค.47 ติดแสตมป์ 6 บาท
    10.อริยธรรม เล่มที่ 22 (มูลนิธิกลุ่มศรัทธาธรรม) ติดแสตมป์ 4 บาท
    11.เมล็ดพันธุ์แห่งปัญญา (รัญจวน อินทรกำแหง) ติดแสตมป์ 4 บาท
    12.ผีเจ้าที่ เรื่องเล่าจากประการณ์จริง ติดแสตมป์ 6 บาท
    13.ชีวิตหลังความตาย ของชาวต่างชาติ(ฝรั่ง) ติดแสตมป์ 8 บาท
    14.เดอะช็อคสัญจร เล่ม 3 ติดแสตมป์ 6 บาท
    15.ทำนายโชคชะตาตามโหราศาสตร์โบราณ ติดแสตมป์ 4 บาท
    16.พลังหยั่งรู้ เลขโชคไอยคุปต์ ติดแสตมป์ 6 บาท
    17.พลังลึกลับแห่งปิรามิต ติดแสตมป์ 8 บาท
    18.วิทยาศาสตร์ทางใจ (พ.อ.ชม สุคันธรัตน์) ติดแสตมป์ 6 บาท
    19.การเข้าสู่หลักธรรม (หลวงปู่ชา) ติดแสตมป์ 4 บาท
    20.หนังสือของจุฬามณี ติดแสตมป์ 4 บาท
    21.ปมปริศนา สึนามิ (พระชาญชัย อธิปัญโญ) ติดแสตมป์ 6 บาท
    22.เสียงทิพย์ โสตบำบัดมหัศจรรย์ (Ted Andrews) ติดแสตมป์ 8 บาท
    23.พระเวสสันดรชาดก (พระมหากรีฑา วัดเลียบ) ติดแสตมป์ 8 บาท
    </font>

ส่งมาที่

นายธนันต์ รักจันอัด
    325/126-7 ถ.หลานหลวง
    มหานาค ดุสิต
    กรุงเทพ 10300

***มี cd จะแจกด้วยจำนวน 9 แผ่น แจกคนละ 1 แผ่น ใครจะขอรับ cd นี้ด้วย ขอให้เขียนเอาไว้ด้วย จะส่งไปพร้อมกับหนังสือ หรือใครจะขอรับต่างหาก ก็ส่งจดหมายสอดซอง(ใหญ่พอที่จะใส่ cd ได้) ติดแสตมป์ 3 บาท จ่าหน้าถึงตัวท่านเอง ส่งมาตามที่อยู่ข้างต้น และเขียนไว้ในกระทู้นี้ก่อนจะส่งว่า ขอรับ...

รายการ cd มีอยู่ 9 แผ่น
    <font color=blue>
    1.vcd พุทธประวัติ มี 2 แผ่น
    2.vcd ประชามติ เพื่อถวายคืนพระราชอำนาจ โดยหลวงตามหาบัว) มี 1 แผ่น
    3.cd ธรรมเทศนา ชุดเตรียมพร้อม 1 โดย หลวงตามหาบัว มี 1 แผ่น
    4.cd ธรรมเทศนา ชุดเตรียมพร้อม 2 โดย หลวงตามหาบัว มี 1 แผ่น
    5.cd รวมบทสวดมนต์ มี 1 แผ่น
    6.cd หลวงพ่อจรัญ สอนกรรมฐาน มี 1 แผ่น
    7.cd ธรรมเทศนาเสขปฏิปทา โดย พระอาจารย์สมภพ โชติปัญโญ มี 1 แผ่น
    8.cd การพึ่งตนเอง โดย อ.วศิน อินทสระ มี 1 แผ่น</font>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2005
  2. สราวุธ ทรัพย์อนันต์

สราวุธ ทรัพย์อนันต์ บุคคลทั่วไป

ขอรับรายการที่ 2.ประสบการณ์จากสมาธิวิญญาณ 3 คู่มือฝึกถอดจิต
    แล้วจะส่ง จ.ม.ไปให้

3. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับหนังสือแสงส่องใจพระมหากรุณาของพระพุทธเจ้า โดย สมเด็จพระสังฆราช
    และcd หลวงพ่อจรัญ สอนกรรมฐานครับ (จะเอาขึ้นเว็บในอนาคต)

จะให้ธีระส่งซองไปให้นะครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

4. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ขอ15.พลังหยั่งรู้ เลขโชคไอยคุปต์ ติดแสตมป์ 6 บาท ครับ จองแล้ว เดี๋ยวส่งไปให้ อาจช้าหน่อยครับ อนุโมทนาบุญครับ

5. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ขอจองหนังสือรายการ 5 ค่ะ พร้อม ซีดี รายการ 6 ค่ะ

6. ลัก...ยิ้ม

ฝากความในใจถึงคุณ โฆษบุรุษ หน่อยนะ ถ้าคุณอ่านจบแล้ว ขออนุญาตยืมอ่านหน่อยนะค่ะ 5555 อยากอ่านเหมือนกันอ่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าก็ละกัลนะ

7. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

นามแฝงผมนี่ โมฆะ (ที่แปลว่าไม่เอาถ่าน)นะครับ ไม่ใช่ โฆษะ (ที่แปลว่าเสียงดัง)ครับ

ถ้าหนังสือไม่หนา จะหาคนพิมพ์ขึ้นเว็บให้ครับ
    แต่รอสักหน่อยนะครับ
    ตอนนี้โครงการเยอะอยู่ครับ
    แถมเนื้อที่ยังเต็มอยู่ด้วยครับ

8. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    ขอรับหนังสือ
    ประสบการณ์จากสมาธิวิญญาณ 4 ฝึกระลึกชาติ ครับ

โมทนา สาธุครับ

9. ลัก...ยิ้ม

นามแฝงผมนี่ โมฆะ (ที่แปลว่าไม่เอาถ่าน)นะครับ ไม่ใช่ โฆษะ (ที่แปลว่าเสียงดัง)ครับ

ถ้าหนังสือไม่หนา จะหาคนพิมพ์ขึ้นเว็บให้ครับ
    แต่รอสักหน่อยนะครับ
    ตอนนี้โครงการเยอะอยู่ครับ
    แถมเนื้อที่ยังเต็มอยู่ด้วยครับ
    ------------------------

ขอบพระคุณล่วงหน้าจ๊ะ จะตั้งหน้าตั้งตารอ แต่ถ้านานมากก็จะนอนละนะ

แต่จะบอกให้นะ ถ่านอีกหน่อยก็มีราคาค่ะ ทำไมไม่เอา สงกะสัยรวย แน่ ๆ เลบ
    เอ้า สาว ๆๆ คนไหนชอบคนรวย ติดต่อด่วนเน้อ 5555

<!-- / message -->

10. นะพล

นะพล บุคคลทั่วไป

ขอหนังสือรายการที่ 18ครับ แล้วจะส่งซองมา ขอบคุณมาก

11. thanan

1
    แจกหนังสือเพิ่มอีก 4 เล่ม คือ
    แด่เธอผู้รู้สึกตัว
    การเข้าสู่หลักธรรม
    หนังสือของจุฬามณี
    ปมปริศนา สึนามิ

12. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
    คุณthanan มีหนังการสอนสมาธิ ของสมเด็จโตบ้างไหมค่ะ

13. thanan

1
    มีครับ แต่มีอยู่เล่มเดียว ถ้าคุณดวงแก้วสนใจ เดี๋ยวผมจะบอกที่อยู่สำนักพิมพ์ไปให้ ผู้ที่รวมรวบข้อมูลมาเขียนหนังสือคือคุณแสง อรุณกุศล ชื่อคุ้น ๆ มั้ยครับ

14. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
    รู้สึกว่า การรวบรวมคำสอนของสมเด็จท่านจะไม่ค่อยมีนะ หรือสูญหาย ก็ไม่รู้ มักจะมีแต่คนหาประวัติ พิมพ์ประวัติ แต่ไม่ค่อยสนใจคำสอนกัน เพราะมัวแต่ยึดติดวัตถุกัน นึกอยู่เหมือนกันว่าจะหาหนังสือธรรมะและการสอนของสมเด็จโตได้ที่ไหน

แต่ที่คุณแสง อรุณสกุล นำมาเขียนเป็น ประสบการณ์ตรงของท่านเอง ใช่ไหม๊ค่ะ
    แล้วเกี่ยวโยงยังไงกับสมเด็จท่านค่ะ

คืออยากได้หนังสือรวบรวมคำสอนของสมเด็จโตเลย ไม่รู้จะมีหรือเปล่า
    แต่ยังไงก็จะลองไปหาซื้อหนังสือที่คุณ thanan แนะนำมา ขอบคุณค่ะ

15. thanan

1
    ที่ผมมีหนังสือเกี่ยวกับคำสอนของสมเด็จโตก็มีอยู่ 3 เล่ม คือ

1.หนังสือสมาธิ (สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี) มีขายที่ธรรมสภา

2.หนังสือแนวคำสอนตามแนวสมเด็จโต สมาธิ ทางสงบ ถอดจิต (แสง อรุณกุศล) มีขายที่ บ้านชมรมธรรมไมตรี โทร 02-448-3592

3.หนังสือคำสั่งสอนอบรมของสมเด็จโต (พระสมศักดิ์ ธนีโย) เป็นหลักคำสอนของสมเด็จโตแบบเล็ก ๆ น้อย ๆ และบทสวดมนต์ชินบัญชรทั้งเต็มและย่อ

ส่วนหนังสือที่รวบรวมคำสอนของหลวงพ่อโต โดยตรง เพียว ๆ เลย ผมเคยเห็นที่ร้านหนังสือเคล็ดไทย เป็นหนังสือประวัติหลวงพ่อโต ในหนังสือเล่มนี้มีธรรมคำสอนที่ท่านเขียนเอาไว้อยู่พอประมาณ ตอนนี้ไม่รู้หมดหรือยัง

ส่วนหนังสือที่หลวงพ่อโต ได้เขียนไว้มีจริง ๆ อยู่ 4 เล่ม คือ<font color=blue>
    1.สมุดสมเด็จ บันทึกเรื่องราวของท่าน
    2.สมุดสมเด็จดำ บันทึกเรื่องราวของยาไทยแผนโบราณที่ป็นอายุรเวช
    3.สมุดสมเด็จขาว ว่าด้วยเรื่องพุทธเวทย์วิธีการกระทำทางเวทมนต์
    4.มูลปริยายสูตร เป็นบันทึกธรรมเทศนาของท่าน</font>

ซึ่งในปัจจุบัน ก็มีแต่หนังสือที่เทียบเคียง หรือใกล้เคียง กับแนวการสอนของท่าน แต่ก็นับว่าดีกว่าไม่มีซะเลย แต่การปฏิบัติตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้านั้นก็เสมอเหมือนได้กับปฏิบัติตามคำสอนของหลวงพ่อโต เพราะท่านก็ศึกษาธรรมะมาจากพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าเหมือนกัน มีผลเหมือนกัน

16. ตายง่าย

ตายง่าย สมาชิก

ใจบุญมากๆเลยครับ ผมขอรับ13.ชีวิตหลังความตาย ของชาวต่างชาติ(ฝรั่ง) ติดแสตมป์ 8 บาท ขอบพระคุณมากๆเลยคัรบ

17. thanan

1
    แจกเพิ่มอีกเล่มครับ คือ หนังสือพระเวสสันดรชาดก เพิ่งได้รับมาวันนี้ครับ

18. กฤษณะ

กฤษณะ บุคคลทั่วไป

สวัสดีครับ ขอรับหนังสือครับ

ผมขอหนังสือรายการที่1คือ
    แสงส่องใจพระมหากรุณาของพระพุทธเจ้า
    และรายการที่21คือ
    ปมปริศนาสึนามิ
    ผมขอซีดีพุทธประวัติ2แผ่นด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับที่ให้ผมได้พบหนังสือดีๆครับ
    ขอให้คนส่งหนังสือมีความสุขมากๆครับ
    โย่ง

19. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    เรียนคุณกฤษณะ ครับ
    ตอนนี้ คุณ thanan ท่านบวชอยู่ครับ ท่านได้แจ้งยุติการแจกหนังสือไว้แล้ว แต่เนื่องจากเว็บมีปัญหา ข้อมูลบางส่วนหายไป ในส่วนที่ได้แจ้งไว้นั้นก็หายไปด้วย จึงเรียนคุณกฤษณะครับ กลัวจะรอนานครับ ขออภัยด้วยครับ

20. benzethai1

benzethai1 สมาชิก

18 มิถุนายน 2006
    ขอรับหนังสือทำนายโชคชะตาตามโหราศาสตร์โบราณ

กระผมนายกิตติภูมิ ไทยมานิตย์จะสั่งจองหนังสือเพื่อขอรับหนังสือทำนายโชคชะตาตามโหราศาสตร์โบราณ
    ขออนุโมทนาสาธุมา ณ ที่นี้ด้วย