เสริมดวงแต่งชะตาประจำปีเถาะ 2554 ด้วยโหรพม่า

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย apisab, 31 มีนาคม 2011.

1. apisab

apisab เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2006
    เสริมดวงแต่งชะตาประจำปีเถาะ 2554 ด้วยโหรพม่า

วันที่ 4 เมษายน 54 เปลี่ยนปีขาลเป็นปีเถาะ ตามโหรพม่า เรามาเสริมดวงแต่งชะตาด้วยโหรพม่ากันครับ
    หมายเหตุ พระพุทธรูป ควรจะหน้าตัก 5 นิ้วขึ้นไปครับ และการฝึกสมาธินั้นถ้าฝึกแนวไหนสบาย ๆ ก็ฝึกกันไปตามจริตของตัวเอง ที่นำมาเป็นเรื่องของดวงว่าฝึกอะไรแล้วจะดีขึ้นตามดวงชะตาในปีนี้ เริ่มจากวันที่ 4 เมษายน ไปจนถึงวันศุกร์ 23 มีนาคม 2555 และการทำบุญถวายสังฆทานและการไหว้พระขอพรนั้น ทำได้บ่อย ๆ จนกว่าจะถึงวันที่ 23 มีนาคม 55 ครับผม

เริ่มจากคนที่เกิดวันอาทิตย์ ปีนี้ควรเสริมดวงชะตา ประจำปี เถาะ 2554
    นำส้มและกล้วย นำไปไหว้ขอพร พระนารายณ์ทรงสุบรรณ (ที่หน้าโบสถ์ จะมีพระนารายณ์ทรงครุฑ) ขอพระให้ท่านช่วยสงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ
    ทำบุญถวายสังฆทานแนะควรถวายพระปางนาคปรก และถวายร่ม อธิษฐานขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสมาธิ : ให้เจริญอานาปานานุสสติกรรมฐาน
    บำเพ็ญ ขันติบารมี เนกขัมมะบารมี อธิษฐานบารมีและสัจจะบารมี ในปีนี้จะช่วงให้ผ่านพ้นทุกอย่างไปได้ราบรื่นจ้า

คนที่เกิดวันจันทร์เสริมดวงชะตา ประจำปีเถาะ 2554
    นำกล้วยและดอกกุหลาบ นำไปไหว้ขอพร สมเด็จรัชกาลที่ ๕ ที่ศาลา ๑๐๐ ปีวัดเบญจมบพิตร ขอพรให้ท่านช่วงสงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ หรือนำกล้วยและดอกกุหลาบ บูชาพระพิฆเนตร
    ทำบุญถวายสังฆทาน แนะควรถวายพระปางไสยาสน์ (พระนอน) ถวายเข็มด้าย กรรไกร มีดโกน ที่ตัดเล็บ อธิษฐานขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสมาธิ : แนะเจริญกรรมฐาน ๘ อย่าง คือ ให้ครองพรมหวิหาร ๔ และวรรณกสิญ ๔ ได้แก่ เพ่งสีเขียว สีแดง สีเหลือง สีขาว
    บำเพ็ญ ขันติบารมี เนกขัมมะบารมี อธิษฐานบารมี และ วิริยะบารมี ครับ

คนที่เกิดวันอังคารเสริมดวงขะตา ประจำปีเถาะ 2554
    นำหมี่ซั่ว และ พวงมาลัยยาว สามศอก ไหว้ขอพรพระแม่ธรณี หรือเจ้าแม่กวนอิมพันมือ หรือพระแม่อุมาเทวี ให้ท่านสงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ (หรือพวงมาลัยดอกกุหลาบยาวสามศอก อย่างเดียวก็ได้)
    ทำบุญถวายสังฆทานแนะควรถวายพระปางรำพึง ถวาย รองเท้า ด้วย อธิษฐานขอพรขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสมาธิ : ให้ฝึก อสุภกรรมฐาน ๑๐ และกายคตานุสสติกรรมฐาน รวม ๑๑ อย่าง
    บำเพ็ญ วิระยะวารมี และทานบารมี ให้มาก ๆ ครับปีนี้จะช่วงให้ทุกอย่าราบรื่น

คนที่เกิดวันพุธเสริมดวงชะตา ประจำปีเถาะ 2554
    นำพวงมาลัยดอกดาวเรือง ยาว 3 ศอก ไหว้ขอพระเจ้าแม่กวนอิม ขอให้ท่านสงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ
    ทำบุญถวายสังฆทานแนะควรถวายพระปางห้ามญาติ ถวายน้ำดื่ม อธิษฐานขอพรขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสมาธิ : ให้เจริญอานาปานานุสสติกรรมฐาน
    บำเพ็ญ ทานบารมี เมตตาบารมี ช่วยให้ทุกอย่างราบรื่น

คนที่เกิดวันพฤหัสบดีเสริมดวงชะตาประจำปีเกิด 2554
    นำดอกอ้อยและฟังทอง(ไหว้เจ้า ลูกเล็ก ๆ ) ไหว้ขอพรที่ศาลพระพรหม ขอให้ท่านสงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ
    ทำบุญถวายสังฆทานแนะควรถวายพระปางสมาธิ ร่วมเป็นเข้าภาพบวชพระด้วย อธิษฐานขอพรขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสมาธิ :ให้เจริญ ๔ กรรมฐาน ๑ มรณานุสสติกรรมฐาน ๒ อุปสมานุสสติกรรมฐาน ๓ อาหารเรปฏิกูลสัญญา ๔ จตุธาตุววัฏฐาน
    บำเพ็ญ เมตตาบารมี อุเบกขาบารมี ศีลบารมี จะช่วยให้ทุกอย่างราบรื่นขึ้น

คนที่เกิดวันศุกร์ เสริมดวงชะตาประจำปีเกิด 2554
    นำแตงโมและมะพร้าว ไหว้ขอพรที่ ศาลหลักเมือง หรือพระศิวะ หรือไหว้พระประธานในโบสถ์ ขอให้ท่านสงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ
    ทำบุญถวายสังฆทานแนะควรถวายพระปางถวายเนตร และถวายเทียนหรือหลอดไฟ ด้วย อธิษฐานขอพรขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสมาธิ :ให้เจริญอานาปานานุสสติกรรมฐาน ๔ กรรมฐาน ๑ มรณานุสสติกรรมฐาน ๒ อุปสมานุสสติกรรมฐาน ๓ อาหารเรปฏิกูลสัญญา ๔ จตุธาตุววัฏฐาน
    บำเพ็ญ ปัญญาบารมี ศีลบารมี อุเบกขาบารมี จะช่วยให้ทุกอย่างราบรื่นขึ้นในปีนี้

คนที่เกิดวันเสาร์ เสริมดวงชะตาประจำปี 2554
    นำมะพร้าวและส้ม หรือมะนาว นำไปไหว้ขอพร ท้าวมหาราชทั้งสี่ เจ้าพ่อเสือ กรมหลวงชุมพร หรือ หลวงปู่ศุข ขอพรต่าง ๆ ให้ท่านช่วย สงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ
    ทำบุญถวายสังฆทาน แนะควร ถวายประปางอุ้มบาตร มีปากกาดินสอ อุปกรณ์การศึกษา ให้พระเณร หรือทำบุญค่าเว็บไซค์ธรรมต่าง ๆ อธิษฐานขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสามาธิ : แนะให้เจริญกรรมฐาน 6 อย่าง คือ อนุสสติ 6 ประการ 1 พุทธานุสสติกรรมฐาน ๒ ธรรมมานุสสติกรรมฐาน ๓ สังฆานุสสติกรรมฐาน ๔ สีลานุสสติกรรมฐาน ๕ จาคานุสสิตกรรมฐาน ๖ เทวตานุสสติกรรมฐาน
    บำเพ็ญ ปัญญาบารมี และสัจจะบารมี

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

พูดคุยผ่าน facebook
    หมอเสือ อภิทรัพย์ | Facebook
    หรือผ่าน Msn: apisab.com@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  2. archa_tao

archa_tao Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอขอบคุณมากครับ ที่นำมาเผยแผ่บอกกล่าวกัน ขออนุโมทนาครับ สาธุ

3. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    คนที่เกิดวันศุกร์ เสริมดวงชะตาประจำปีเกิด 2554
    นำแตงโมและมะพร้าว ไหว้ขอพรที่ ศาลหลักเมือง หรือพระศิวะ หรือไหว้พระประธานในโบสถ์ ขอให้ท่านสงเคราะห์เรื่องต่าง ๆ
    ทำบุญถวายสังฆทานแนะควรถวายพระปางถวายเนตร และถวายเทียนหรือหลอดไฟ ด้วย อธิษฐานขอพรขอความคล่องตัวจงมีแก่ข้าพเจ้าในทุก ๆ ด้านให้มีผลโดยฉับพลันทันที
    ฝึกสมาธิ :ให้เจริญอานาปานานุสสติกรรมฐาน ๔ กรรมฐาน ๑ มรณานุสสติกรรมฐาน ๒ อุปสมานุสสติกรรมฐาน ๓ อาหารเรปฏิกูลสัญญา ๔ จตุธาตุววัฏฐาน
    บำเพ็ญ ปัญญาบารมี ศีลบารมี อุเบกขาบารมี จะช่วยให้ทุกอย่างราบรื่นขึ้นในปีนี้

ขอบคุณค่ะที่นำเรื่องดีๆมาบอกค่ะ