เล่ห์เหลี่ยมเซียนพระที่ทุกท่านต้องเจอ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย greendyasd, 14 พฤศจิกายน 2012.

1. greendyasd

greendyasd เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากวันนี้ผมได้เดินทางไปศูนย์พระเครื่องแห่งหนึ่งย่านงามวงศ์วาน เป็นที่ๆได้รับความนิยมสูงสุดในขณะนี้ของคนที่เล่นพระทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัด ผมได้นำพระเครื่องไปประมาณ 4 องค์เพื่อทำการตรวจสอบ พระองค์แรกเป็นพระชัยวัฒน์ออก วัดบวรปี 82 คำตอบที่ได้จากเซียนหัวหงอกคือ "พระสึกมาก ใช้เยอะ เก็บไม่ดี หล่อไม่ค่อยติด พิมพ์แบบนี้เล่นไม่ไหว ถ้าจะเอาจริงก็ขอซื้อต่อในราคา 5000 บาท" ซึ่งก่อนไปตรวจสอบพระทุกชนิดผมได้หาข้อมูลทั้งเบื้องต้นและเชิงลึกก่อนไปศึกษาและพระองค์นี้เคยติดรางวัลที่สองที่งานประกวดแห่งหนึ่ง ซึ่งเซียหัวนหงอกคนนั้นคงคิดว่าผมไม่รู้เรื่องจึงได้คิดจะ"ตกควาย"กับผม
    องค์ที่สองเป็นเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อพูลวัดไผ่ล้อม แจกกรรมการ ธ เล็ก องค์นี้ผมไปให้ตู้ของเซียนพระเหรียญที่ชื่อลงท้ายด้วยท่าพระจันทร์ดูแต่ไม่เจอตัวจึงให้เด็กหน้าตู้ดู ได้คำตอบว่า "พี่ๆ นี่มันบล็อกเสริมไม่ทันหลวงพ่อ รุ่นแรกไม่ใช่แบบนี้" ประโยคนี้ท่านจะได้ยินบ่อยมากๆเมื่อท่านเดินในห้างแห่งนี้ และเหรียญของท่านเป็นเหรียญรุ่นที่นิยมหรือหาเล่นกันในราคาที่สูงพอสมควร ผมจึงได้ถามว่ารุ่นแรกต้องเป็นเป็นยังไงผมจะได้กลับไปดู เด็กตอบว่าไม่ใช่แบบนี้พี่ ผมซึ่งเป็นกรรมการวัดไผ่ล้อม ยังไม่เคยได้ยินว่ามีเหรียญเสริมรุ่นหนึ่งของอาจารย์พูนเลย เนื่องจากตอนที่ออกเหรียญรุ่นนี้นั้นท่านแทบจะไล่แจกกันเลยทีเดียวเพราะท่านยังไม่ดังและไม่มีคนเคารพนับถือมากมายเหมือนปัจจุบัน แล้วยังจะมีบล็อคเสริมได้อย่างไร จะมีก็แต่รุ่น4 ที่หน้าตาผิดเพี้ยนไปไม่เหมือนรุ่นแรกเท่านั้น เค้าคิดจะขอซื้อผมในราคาถูกๆเพราะคิดว่าผมเอาพระมาให้เค้าดูคือผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย วงการนี้ความจริงใจตั้งอยู่ในศีลธรรมหาได้ยากจริงๆครับ หลอกได้เป็นหลอก ผมรู้สึกอนาจใจจริงๆหลังจากพ่อหนุ่มคนนั้นพูดออกจากปากว่าเป็นเสริมเล่นกันไม่กี่ร้อย ผมไม่ได้แช่งแต่สักวันกรรมคงจะฉุดไอ้หนุ่มคนนี้ไปในทางที่ชั่ว จนหาความเจริญไม่ได้แน่นอนครับ เพราะขนาดโกหกได้หน้าตาเฉยแบบนี้ ไมม่มีความละลายและเกรงกลัวต่อบาปจริงๆ
    องค์ที่สามคือเหรียญหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม รุ่นแรก เนื้อทองแดงผิวไฟ ซึ่งผมเป็นคนนครปฐมและอายุอานามก็ปาไปเกือบๆจะ50แล้วหลวงพ่อเงินท่านมาทำบุญบ้านให้สมัยตั้งแต่ตอนเด็กๆ เค้ายังสวดเหรียญผมส่ะไม่มีดีว่ามาจากที่นู่นที่นีี่ แต่จะขอซื้อผมในราคา200บาท บอกว่าเช่าไว้ดูว่าเก๊เนียนๆเป็นแบบนี้ ผมเลยถามกลับว่าเก๊แล้วจะเช่าทำไมให้ผมเอาไปขว้างทิ้งเล่นดีกว่า เค้าก็ทำหน้าไม่พอใจแล้วบอกว่าเก๊เนียนๆแบบนี้หายาก จะเก็บไว้ดู ผมเลยบอกรอเดี๋ยวน่ะผมเลยไปเอาเหรียญเก๊ที่ผมเก็บไว้เพื่อศึกษาจากในรถมาแล้วเอาให้เค้าดูถามว่าสวยมั้ย เค้าบอกนี่ก็เก๊ ผมเลยบอกผมจะปล่อยองค์นี้ที่เก๊ เพราะเก๊เหมือนกันองค์นี้เอาไปแทนได้เหมือนกันเพราะเก๊งานเดียวกัน เค้าบอกไม่เอาจะเอาองค์นั้นเก๊เนียนกว่า ผมด้วยความโมโหจึงตอกไปว่า เหรียญผมไม่มีเก๊หรอกครับ ที่คุณบอกเก๊เนียนนั่นก็ของแท้ คุณคิดว่าผมโง่หรือไงนี่ไงผมเอาเก๊มาให้คุณเช่าไว้ดูแล้วเอาเงินมาสิ ผมจะได้ไปธุระ เท่านั้นแหละครับหน้าเสีย หงุดหงิด และพยายามจะไล่ผมออกจากหน้าแผงเพราะคนเริ่มหยุดมอง
    องค์สุดท้าย เป็นพระกริ่งปวเรศรุ่น2 องค์นี้ได้คำแนะนำที่ดีมากๆครับ เซียนท่านนั้นกล่าวว่าแท้ตาเปล่า ไม่ต้องส่อง เก็บดีๆล่ะไม่ปล่อยก็เก็บให้ดีๆหน่อยเด๋วจะสึกหมด พอผมได้ยินที่เซียนนั้นพูดจึงได้รู้สึกนับถือน้ำใจว่าเป็นคนดี จึงได้นำพระที่ไปเช็คทั้งหมดมาให้ดู สรุปว่าแท้หมดทุกองค์ผมจึงได้แบ่งให้เช่าเหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อพูนให้เค้าไปในราคาที่ค่อนข้างต่ำเพื่อให้เค้าไปทำกำไรจะได้มีกำลังใจคงความดีแบบนี้ไปได้นานๆ

ผมขอสรุปว่าเซียนที่ดีมีเยอะครับแต่ที่เลวนั้นเยอะกว่ามากจะหลอกคนแก่ ผมรู้สึกยินดีจริงๆที่ได้พบกับเซียนท่านนั้น ขอให้เค้าเจริญๆยิ่งๆขึ้นไป แล้วขอให้ไอ้เซียนเลวๆนั้นได้รับผลกรรมจากสิ่งที่เค้าได้กระทำหรือคิดจะทำกับคนอื่นๆด้วยเถอะครับ ถ้าวงการนนี้มีเซียนแบบที่กล่าวมานี้สัก60% วงการก็คงไปไม่รอดเพราะอีกหน่อยคนก็จะเบื่อกับการเจอะไรแบบนี้จนทำให้คำว่าเซียนขาดความน่าเชื่อถือ และอยู่ไม่ได้ในที่สุด

2. พรอริยะ

พรอริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ ครับ
    ผมเดินตั้งแต่เป็นบางลำพูงามวงศ์วาน ตอนนั้นเพิ่ง ม.๒
    บางร้านเป็นผู้ใหญ่หัวหงอก ยังกล้าหลอกขายของเด็ก น่าละอายแทน

3. greendyasd

greendyasd เป็นที่รู้จักกันดี

ผมล่ะเบื่อมาๆกับวงการนี้ผมคิดว่านี่เป็นครั้งสุดท้ายแล้วที่จะไปสถานที่แบบนี้เพราะทำให้เสียสุขภาพจิตมากๆครับ

4. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อ่านแล้วเค้าใจความรู้สึกเลยคับพี่ เซียนดีๆเค้าจะไม่สวดกันแบบนี้เลยคับ ผมคนนึงเลยละที่ไม่ชอบพวกที่พอจะซื้อของเรานะ สวดฉิบหาย ต่างจากที่พี่บอก ถ้าเจอคนดีมีน้ำใจ ไม่ตอแหลเกินไป ถูกใจก็ให้เลยราคาเอาแบบไปออกต่อได้

แต่ผมว่าคนเล่นพระดีๆยังมีอีกมากโขคับ แต่เลวๆก็มีเยอะประเภทว่า ..ไม่รู้แหละ เิงินๆๆๆกูทำได้ทุกอย่าง 55555+

5. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ยาพอทราบเหลี่ยมเซียนต่างๆนาๆบ้างแกล้งติ บ้างแกล้งบอกว่าพระนอกพิมพ์ บ้างบอกว่าเนื้อใช่พิมพ์ไม่ใช่ บ้างพิมพ์สวยดีเนื้อไม่ถึง บ้างบอกว่าเก๊ตาเปล่า แต่ส่งคนมาตามขอเช่าหน้าแผง ( โทรบอกคนรู้จักให้มาทำท่าขอซื้อและต่อราคาลง ) โอ้ยยย สารพัดความเนียนที่จะสรรหามาในขณะนั้น ประเภทโรงเีตี๊ีี๊ยมขนกันมาทั้งหมู่บ้าน ห้าห้าห้า แต่สำหรับยาหรือคะ ขอยิ้มเย็นๆในมาดนิ่งๆดีกว่า สงบปากสงบคำ ทำเนียนแบบไม่รู้ไม่ชี้ดีกว่า ไม่เถียง ทำใจเย็นๆ คะ พระไม่ดี อ้าวววว รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง ว่าเข้าไปนั่น อืม สรุปแล้ว การนิ่งสงบ อารมณ์แบบเยือกเย็น นี่ใช่เทคนิคของเซียนด้วยไหมคะ 555555555 เซียนเหนือความคาดหมายอะสิ คริคริคริ เซียนเก๊ คริคริคริคริ ยาพูดไปเรื่อยเปื่อยอย่าสนใจเลยคะ :d

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เซียนที่ดี น่าจะประกาศนามท่านน่ะครับ ส่งเสริม คนทำดี ให้มีกำลัง สู้คนชั่ว

รู้ตัวคนดี ผมจะได้แวะไปอุดหนุนกันบ้างครับ

แต่ผมก็เดินมานาน ทั้งแถวนั้น และ ที่อื่น คนดีๆมีครับ ไม่งั้นวงการมันล่มจมไปนานแล้ว ผม

ไม่ใช่เซียนพระแต่ดูคนออก คนค้าขาย ตรงไปตรงมามี แต่ที่ไม่พูด หรือ พูดรวมๆ ไปด้านอื่น มันมีเหตุผล หลายอย่างประกอบครับ อยู่ในที่เขา บางทีก็ต้องทำใจ

ด้วยความเคารพ เรามาเสนอตั้งกฏหมายพระเครื่องราง เฉพาะบทกันไหมครับ

ค้าขายพระ ต้องมีใบอนุญาต

ซื้อขายพระ ต้องมีใบเสร็จ หัก ภาษีเข้ารัฐ ( ชาติจะได้เจริญ) ป้องกันการฟอกเงิน ในวงการพระ

เมื่อ พระมีปัญหา มีใบเสร็จ สามารถแจ้งความฟ้องร้องกันทางคดี อาญา ที่มีกฏหมายเฉพาะบทคุมอยู่ครับ ไม่ต้องมาอิง กฏหมายค้าของเก่า

ช่วยกันยกร่าง โหวต ผ่านช่องทาง สส ในเขตท่าน เพื่อเป็นการคุ้มครองผู้บริโภค และ ปรับมาตรฐานคนค้าขายพระเครื่อง

ผมยกมือ หนึ่งเสียงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2012
  7. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    มันเป็นวิธีหากินของเซียนที่แย่ๆ

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับพี่ เป็นกำลังใจให้ครับ ว่าแต่พี่มีรูปพระ ที่นำไปดูไหมครับแหะๆ อยากขอไว้ศึกษาครับ

9. praboran

praboran เป็นที่รู้จักกันดี

ใครคิดว่าเซียนดังๆไม่เคยทำแบบเหตุการข้างต้นบ้างยกมือ ใครคิดว่าบริษัททุกๆแห่งไม่โกงภาษีบ้างยกมือ

10. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมคนนึงที่เบื่อมากย่านงามวงค์วานผมเจอเซียนพวกนี้บ่อยมากโดนกดจนงงไปเลยก็บ่อย ผมเคยโดนรูปหล่อหลวงพ่อน้อยวัดธรรมศาลารุ่นแรกกับหล่อหลังคู้อุดกริ่งหลวงพ่อคล้ายให้5000พันงง+เซง+อารมเสีย บางร้านให้หลวงพ่อน้อย500 หงุดหงิดที่สุด ผมเข้าใจนะว่าเขาชื้อเพื่อทำกำไร แต่บางครั้งมันมากเกินไปผมเขาใจเซียนว่าต้องมีค่าใช้จ่ายการเช่าการเก็บพระเงินต้องดอง แต่มันก็เป็นพาระส่วนตัวของเซียนของอาชีพที่ต้องแบกเองไม่ควรมาเกี่ยวกับเรา เพาะธุระกิจทุกอย่างเจ้าของเขาก็ต้องแบกพาระต่างกันไปว่าไหมครับ สุดท้ายผมลองใจเซียนดูผมเอาเหรียญ ร.5หลังช้าง2เหรียญ+หลังครุฑ1เหรียญ เสนอไปเท่าไหร่ก็โดนสวดนู้นนี้นั้นต่างๆนาๆสรูปเซียนจะให้ผมเปิดราคาร่วมสามองค์ไม่เกิน1แสน แต่ยังไม่จบยังบอกว่าลองเปิดว่าสักแสนกำลังดีแล้วจะได้ดูพระแล้วต่อลองมาอีกที 555 นับถือๆ::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2012
  11. praboran

praboran เป็นที่รู้จักกันดี

เซียนส่วนใหญ่ก็คล้ายๆกับบริษัททั่วๆไป พอมีคนมาถามว่าเสียภาษีถูกต้องไหมก็ตอบว่าถูกต้องทุกอย่าง

12. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ที่แชร์ประสบการณ์ มาเล่าสู่กันฟังครับ

อย่างนี้ ต้องกด like ครับผม

13. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บไว้ปล่อยเองดีกว่าครับพี่ อิอิ

14. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ขอแจมซักเรื่องน่า....ผมเคยคลุกคลีกับเซียนพวกนี้บางคนอะนะ..นามสกลุลมันก็ลงท้ายด้วย..ท่าพระจันทร์...ไม่รู้ว่า..พระบิดามารดา..มัน..เป็นคนเดียวกันรึเปล่า...แต่ที่แน่ๆ...สไตร์..การซื้อพระ..ไม่ค่อยหนีกันเ่ท่าไหร่...ประมาณ..สไตร์...เตี้ยๆ...เหมือนกันแทบทุกคน...พวกนี้..หกล้ม..หน้าไม่มีแตก...ฟันไม่หักหรอกครับ..เพราะ..เขี้ยว..มันค้ำไว้ก่อน..ถึงพื้นอะนะ...เดินตามหลังมันเดินลำบากนะท่านเพราะทางไม่เรียบ..เขี้ยวมัน..ขูดพื้น...ไปที่ไหนแผ่นดินมีสิทธิ์..แยก..ได้ทุกที...เวลาใครหลงเข้ามา..จะเห็นแววตาเหมือน..เสือรอตะปบบเหยื่อ..ไม่รู้ผม..เปรียบเทียบ..เป็น..เสือ...จะเหมาะรึเปล่า..แต่ที่แน่ๆ..ก็มีขาสี่ขา..อะนะแล้วแต่..จะดูละกัน..ช่วงนั้นว่างเมื่อไหร่ผมก็จะขึ้นไป..บนห้างบางลำภูงามวงศ์วาน..เื่มื่อก่อนอยู่อีกฝั่ง...เหตุการณ์การซื้อขาย..ที่ท่านทั้งหลายโดนกันมา..มันมีตั้งแต่..สมัยโบราณ..แล้วท่าน..ประมาณ..แด.....ก......น้ำลายตามกันมา..ก็ว่าได้..กดได้เป็นกดสวดให้เสีย..แต่ขอซื้อ..เป็น..ตำราหลัก...พวกนี้ทำให้ใคร..ตกควาย..พอตอนเย็น..มันรวมตัวกัน..หลังห้างปิด..มันก็มาคุยเฮฮากัน..แบบใครทำได้มากเท่าไหร่ก็เป็นฮีโร่อะนะ...ที่ผมรู้เพราะผมเป็นคนนึงที่ถูกชวนไปเที่ยวร่วมก้วน..กับพวกมัน..บ่อยๆ..ผมเป็นแค่ลูกค้านะ..สมัยนั้น..พอได้พระอาไรมาก็จะโทรหาเป็นประจำ..กินเที่ยวกับพวกนี้..เพื่อหาประสบการณ์ตรงอยู่แทบทุกวัน...สวนอาหารจบ..หิ้วหมอนวด..ร้องคาราโอเกะ.....แทบทุกวัน..เงินที่ได้ส่วนใหญ่ก็ได้มาจากการ..ตกควาย..ทั้งนั้น..ซื้อให้ถูกที่สุด..แล้วขายให้แพงที่สุด..เป็นสามัญสำนึก...มานานแล้วครับ.....เด็กนักเรียนวัยรุ่นคนนึงเดินรี่ตรงเข้ามาหา...ควักพระในคอเลี่ยมพลาสติก.เอาพระมาปล่อย..ก่อนปล่อยก็บอกซียนคนนี้ว่าผมจะขายเอาเงินไปส่งค่าเทอม..พี่ช่วยซื้อผมหน่อยนะครับ..ไอเซียนคนนี้หยิบส่อง..ถามราคาเท่าไหร่..เด็กบอกขอสามพันครับ...ผมนั่งอยู่ในเหตุการณ์..เกือบ20ปีมาแล้วนะ.....".น้องไม่ได้หรอกนะได้แค่พันห้าเองเอามั้ย..เด็กมันหยิบพระแล้วบอกไม่เป็นไรงั้นผมไปขายเจ้าอื่นละกัน...แต่ดึงพระคืนยากครับ..เพราะเซียนมันกำไว้แน่.ผมเห็นมันต่อลองอยู่พักสุดท้าย...เด็กมันหมดแรงได้แค่สองพันห้า...ตอนที่ส่องผมเห็นอาการเซียน.หน้าตาเก็บอาการไม่อยู่..นิ่งดีแต่ผิดปกติอะนะ...มือสั่นนิดๆผมสังเกตุเห็นผมก๊รุ้แล้วว่ามันเจอทีเด็ด...สุดท้ายมันเอามาให้ผมดู..เป็นเหรียญ..หลวงพ่อกลั่น..ขอเบ็ด...เหรียญนี้อยู่ในสภาพสวยเดิมๆ...ผมบอกงั้นผมขอเช่าต่อ..ละกันมันไม่เปิดราคาบอกผมมีออเดอร์...ผมก็บอกมันว่า..เท่าไหร่หละ..ที่พี่อยากได้..ต้องบอกก่อนะครับว่ามันกับผมกินเที่ยวด้วยกันมากับก้วนของมันเป็นปีแล้วอะนะเรียกว่าสนิทกันมากก็ว่าได้...มันบอกว่าอย่าเลยมันแพงพวกกัน..เปืดราคาไม่ได้หรอก..ผมบอกว่าพี่ซื้อมาสองพันห้า..กดน้องมันมาแบบ..เ.ี้ย.ๆ...ผมให้สามหมื่นละกัน..มันหันมายิ้ม..บอกไม่โดน..อะนะ..แล้วก็หยิบพระเดินออกไปแบบไม่มีการคุยต่อซักพักกลับมาพร้อมกับเงิน6หมื่น...55555แม่งใช้ได้เลยผมคิดในใจ..มึงบอกกูซักคำว่าอยากได้6หมื่น..กูมีปัญญา..หวะ..ผมเริ่มรู้สึกแย่เอามากๆ..ตอนนั้น..ก็ยังวัยรุ่นอยู่อะนะ.เริ่มเซ็งกับการเป็นพรรคพวกมันละ..มันมาแตกคอแบบวางปืนทวงตังค์กับมันตอนที่มันเรียกผมไปล่อเรื่องรูปหล่อหลวงพ่อเดิม..60000หมื่น..แล้วเก๊..ขนาดเที่ยวกันมาเป็นปีๆ...ตอนนนั้นผมมือใหม่ในวงการดูพระไม่เป็นบอกอาไรกูเอาหมดขอให้ชอบ...สุดท้าย...แม่งผ่อนคืนเป็นปีกว่าจะหมด...ตอนนั้นผมโครตห้าวเลยนะท่าน..ถ้าไม่เห็นกับลูกเมียมันนะ...ผมวางงาน..แม่งตายไปตั้งนานละ..เมื่อก่อน..ผมเดินแรงพอตัวเลยท่าน55555สุดท้าย...เวลามันหิวพวกนี้..มันไม่มีญาตมิตรหรอกครับ...คนดีๆมีนะ...5555แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..ผมไม่เคยเห็นหวะ555555.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2012
  15. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พวกเซียนพระ มันเห็นแก่ผลประโยชน์ซ่ะส่วนใหญ่ ขนาดรู้จักกัน เอาพระไปให้เช็ค ยังจะขอพระที่เอาไปเช็คไว้เลย น่ารักน่าชังจะตาย ไอ้พวกนี้

16. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

พระที่ซื้อ ขายกันได้ ก็เพราะเงิน ขนาดเซียนพระชื่อดัง เล่นพระหลัก ราคาเป็น หมื่น แสน ล้าน ยังมีพระ่ย่อยเปิดราคาตั้งแต่ 250 ขึ้นไปเลย บางตู้ แยกเลย กองนี้ 300 กองนี้ 5 กองนี้ 1000 1500 เด๋วนี้จะบอกว่าพระอะไรที่เป็นเงินเค้าเล่นหมด

17. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    เฮ้อ ....อย่างว่าละครับ ก็เรามันคนสุจริต มาเจอเซียนตัวเงินตัวทองเข้า มันก็...นะ

เจอมาเหมือนกันครับ เซียนพวกนี้นะ "มันตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ" กันทั้งนั้นครับ

เวลาจะซื้อเข้า กับเวลาจะขายออก 55555 หน้ามือกับหลังมือ

18. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วได้อะไรหลายอย่างเลยครับ.............

19. Satangclub

Satangclub เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมว่า เซียนดีดี ที่เค้ามีน้ำใจ และจริงใจนั้น หายากจริงๆครับ คลุกคลีเรื่องพระ แทนที่จะได้บุญ แล้วมาทำแบบนี้ ปากบอกนับถือศรัทธาพระโน้น นี่ แต่เซียนพระไม่จริงใจ

โกหกกันแบบนี้ เพื่อหวังหาประโยชน์เข้าตัว บาปแท้ๆ พระ เจ้า คงไม่คุ้มครองคนแบบนี้หรอกครับ ตายไปตกนรกแน่ๆ

อนุโมทนา กับ เจ้าของกระทู้ที่มาแชร์ประการณ์ให้ทราบ ในที่นี้ด้วยครับ

20. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พวกเซียนพระ มันมีพระแท้ห้อยคอ ยังโดนยิงตายได้เลย พระดีๆทั้งนั้น ท่านไม่คุ้มครองมันหรอก