เรียนถามรื่องการสวดมนต์ ช่วยตอบหน่อยคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ไกลฝัน, 2 กรกฎาคม 2013.

1. ไกลฝัน

ไกลฝัน เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    ในกรณีที่ไม่มีเวลาสวดมนต์แต่ใช้การฟังแทนและน้อมนำตามเช่นขณะเดินทางไปทำงานเช้าเปิดฟังบนรถหรือในบางเวลาที่เราฟังเวลาไปไหนๆก็แล้วแต่ แบบนี้ถือว่าเราได้สวดมนต์ไหมคะเพราะเป็นแค่การเปิดฟังแต่ไม่ได้สวดเอง ขอคำแนะนำชี้แนะด้วยคะ ขอบคุณมากคะ

2. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    การสวดมนต์ จะต้องอาศัยการจดการจำ ความเพียรมีสติตั้งมั่นในการที่จะระลึกคำสวดมนต์ให้สำเร็จลุล่วงไปตั้งแต่ต้นจนจบ ดังนั้นการสวดมนต์ในแต่ละครั้งนั้นมีองค์ธรรมแห่งอิทธิบาท 4 ครบถ้วน คือ
    ฉันทะ คือความพอใจที่จะสวดมนต์
    วิริยะ คือ ความเพียรอดทนสวดมนต์ไปจนกว่าจะจบการงานนั้น
    จิตตะ คือ ความเอาใจใส่ ตั้งใจจรดจ่อในการสวดมนต์นั้น
    วิมังสา คือ ความใคร่ครวญทบทวนมิให้การสวดมนต์นั้นตกหล่น หรือขาดช่วงไป
    นอกจากนี้แล้วจิตเจ้าของยังจะได้ทั้ง พุทธานุสติ และ สังฆานุสติ คือ การระลึกถึงพระพุทธองค์ หรือ พระสงฆ์ ที่เราเคารพศรัทธา อันนำพามาซึ่ง ความสงบของจิตใจและ อำนาจจิต และ อิทธิวิธีต่างๆ

ดังนั้นที่ถามว่า เปิดบทสวดมนต์ฟังแทนนั้น เหมือนการสวดมนต์หรือไม่ ตอบว่า ได้แค่บางส่วน
    เพราะเหตุว่าไม่ได้น้อมจิตใจไปอย่างที่กล่าวมาข้างต้น

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ใจน้อมนึกตาม ก็เป็นการสวดมนตร์ได้เช่นกัน ยิ่งหากทราบความหมายด้วยแล้วจะเป็นกุศลขั้นภาวนา ประกอบด้วยปัญญาทีเดียว...้เป็นบุญยกิริยาข้อ๘ในบุญยกิริยาวัตถุ๑๐..คือบุญจากการฟังธรรม...

ขอนุโมทนาในกิจเช่นนี้ด้วยครับ
    :cool:

4. พระนาถสีโล

พระนาถสีโล Active Member

17 กรกฎาคม 2012
    เจริญพรคุณโยม

ไม่มีเวลาก็ท่องจำวันละบทก็พอ ถือเป็นการปฏิบัติบูชาพระพุทธเจ้า
    คำกล่าวบูชาพระรัตนตรัย

โย โสภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ
    พระผู้มีพระภาคเจ้านั้นพระองค์ใดเป็นพระอรหันต์ตรัสรู้เองโดยชอบแล้ว

สวากขาโต เยนะ ภะคะวะตา ธัมโม
    พระธรรม อันพระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์ใดตรัสไว้ดีแล้ว

สุปะฏิปันโน ยัสสะ ภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ
    พระสงฆ์สาวก ของพระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์ใด ปฏิบัติดีแล้ว

ตัมมะยัง ภะคะวันตัง สะธัมมังสะสังฆัง
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอบูชาโดยยิ่ง ซึ่งพระผู้มีพระภาคเจ้า พระองค์นั้น
    พร้อมทั้งพระธรรม และพระสงฆ์

อิเมหิ สักกาเรหิ ยะถาระหัง อาโรปิเตหิ อะภิปูชะยามะ
    ด้วยเครื่องสักการะเหล่านี้ ซึ่งข้าพเจ้า ได้ยกประดิษฐานไว้ดีแล้ว

สาธุ โน ภันเต ภะคะวา สุจิระปะรินิพพุโตปิ
    ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ดังข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอประทานวโรกาส พระผู้มีพระภาคเจ้าแม้ปรินิพพานนานแล้ว

ปัจฉิมาชะนะตานุกัมปะมานะสา
    ทรงมีพระทัยเอื้อเฟื้อแก่ชุมชน ผู้เกิดแล้วในภายหลัง

อิเม สักกาเรทุคคะตะปัณณาการะภูเต ปะฏิคคัณหาตุ
    ขอจงทรงรับ เครื่องสักการะเหล่านี้ ซึ่งเป็นบรรณาการของคนยาก

อัมหากัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ
    เพื่อประโยชน์ เพื่อความสุข แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย สิ้นกาลนาน เทอญ.

๙ บท ๙ ตอน ๙ วัน อาตมาคิดว่าไม่เกินความสามารถของคุณโยม
    ขอเจริญพร.......

5. ลูกแม่ปลีก

ลูกแม่ปลีก เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

การสวดมนต์ต้องกระทำ "ให้พร้อมทั้งกายวาจาและใจ"
    การน้อมนำเข้ามาในใจ อาจอนุโลมได้ว่า "เป็นอนุสติ"
    เวลาว่างของเรามีเยอะ ที่บอกว่าไม่มีเวลาเพราะใจเราไม่ว่างเอง
    ควรถามตัวเองว่า "วันๆล่วงไป บัดนี้เราทำอะไรอยู่"

6. ไกลฝัน

ไกลฝัน เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012