เรียนถามผู้รู้ครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Tianshi, 7 สิงหาคม 2008.

1. Tianshi

Tianshi Active Member

19 สิงหาคม 2007
    คือผมมีข้อสงสัยอย่างหนึ่งครับในชาดกเกี่ยวกับ พราหมชูชก ครับ
    คือสงสัยมากเลยว่า เคยได้ยินว่าชาติต่อมาชูชกมาเกิดเป็นพระเทวทัตหรือเปล่าไม่ค่อยแน่ใจ(ที่คอยจ่องทำร้ายพระพุทธเจ้าครับ)
    เรื่องที่สงสัยคือ
    - สัตว์โลกเกิดมาเพื่อใช้กรรมใช่ไหมครับและกว่าจะมาเกิดได้ต้องใช้กรรมในนรกก่อนใช่มั้ยครับ
    แล้วชูชกก็ก่อกรรมหนักคือทุบตีบุตรของพระเวทสันดรใช่ไหมครับ แล้วทำไมถึงมาเกิดในยุคเดียวกับพระพุทธเจ้าได้ ทั้งที่ 2 คนนี้น่าจะต้องใช้กรรมดีและกรรมชั่วของแต่ละคน และเวลาก็น่าจะไม่ตรงกันไม่ใช่เหรอครับ
    - ทำไม(พระเทวทัต)ถึงเกิดมาในตระกูลที่ค่อนข้างดี พอๆกับชาติที่เกิดเป็นชูชกครับ
    - ทำไมถึงเกิดมามีรูปร่างหน้าตาที่ผิดกับชาติที่เกิดเป็นชูชกครับ(ดีขึ้น)
    - อีกอย่างครับอันนี้ไม่เกี่ยวกับข้อข้างต้นคือได้ยินมาว่าเดิมชูชกเป็นคนที่ดวงดีมาก ถึงขั้นอาจได้เป็นกษัตริย์
    แต่อายุสั้นเลยมีคนตั้งชื่อ ชูชก ให้เพื่อแก้ให้มีอายุยืนแต่ก็กลับส่งผลเสียมากกว่าผลดี จริงหรือเปล่าครับ
    *หมายเหตุ ผมไม่แน่ใจเรื่องชื่อ พระเทวทัตน่ะครับว่าถูกหรือเปล่า ถ้าผิดก็ขอโทษด้วย

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

คำถาม - สัตว์โลกเกิดมาเพื่อใช้กรรมใช่ไหมครับและกว่าจะมาเกิดได้ต้องใช้กรรมในนรกก่อนใช่มั้ยครับ
    แล้วชูชกก็ก่อกรรมหนักคือทุบตีบุตรของพระเวทสันดรใช่ไหมครับ แล้วทำไมถึงมาเกิดในยุคเดียวกับพระพุทธเจ้าได้ ทั้งที่ 2 คนนี้น่าจะต้องใช้กรรมดีและกรรมชั่วของแต่ละคน และเวลาก็น่าจะไม่ตรงกันไม่ใช่เหรอครับ

สัตว์โลกเกิดมาใช้กรรมและเสวยผลบุญของตนเองที่กระทำเอาไว้ดังนั้นการมาเกิดจึงมีทั้งเกิดจากการใช้กรรมหมดแล้วแต่ผลบุญไม่พอส่งผลให้ไปเกิดในสวรรค์ก็จะได้มาเกิดบนโลกมนุษย์เป็นคนแต่ถ้าเศษกรรมยังเหลืออยู่ก็จะเกิดในตระกูลที่ต่ำหรือพิกลพิการหรือเศษกรรมยังมากอยู่ก็จะไปเกิดเป็นเดรัจฉาน ในทางกลับกันหากเป็นเทวดาหมดบุญแล้วแต่ผลบาปมีมากก็อาจไปเกิดในนรกใช้กรรมต่อก็ได้แต่ถ้าหากบุญเก่ายังเหลือแต่ไม่พอที่จะอยู่สวรรค์ได้ก็จะมาเกิดในโลกมนุษย์ที่อยู่ในตระกูลดีฐานะดี เป็นต้น

ส่วนชูชกกับพระเวสสันดรทั้งสองเป็นคู่เวรคู่กรรมกันเพราะในอดีตชาติอันไกลโพ้นคนหนึ่งอธิษฐานขอให้ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าแต่อีกคนหนึ่งอธิษฐานเพื่อมาขัดขวางไม่ให้สำเร็จผล ดังนั้นจึงเกิดมาพบกันเสมอ

คำถาม - ทำไม(พระเทวทัต)ถึงเกิดมาในตระกูลที่ค่อนข้างดี พอๆกับชาติที่เกิดเป็นชูชกครับ

ที่เกิดมาในตระกูลต่ำบ้างสูงบ้างก็เพราะบางชาติเขาก็เคยทำบุญเหมือนกันแต่วิธีการอธิษฐานต่างกัน

คำถาม - ทำไมถึงเกิดมามีรูปร่างหน้าตาที่ผิดกับชาติที่เกิดเป็นชูชกครับ(ดีขึ้น)

ขึ้นอยู่กับว่ากำลังของบุญหรือกรรมในขณะนั้นส่งผล เช่นเมื่อครั้งเป็นชูชกเสวยผลบาปมาแล้วทำให้กำลังของบาปเบาลง พอมาเกิดใหม่กำลังของบุญที่เคยทำเอาไว้จึงส่งผลให้ได้กำเนิดในตระกูลที่ดี

คำถาม - อีกอย่างครับอันนี้ไม่เกี่ยวกับข้อข้างต้นคือได้ยินมาว่าเดิมชูชกเป็นคนที่ดวงดีมาก ถึงขั้นอาจได้เป็นกษัตริย์
    แต่อายุสั้นเลยมีคนตั้งชื่อ ชูชก ให้เพื่อแก้ให้มีอายุยืนแต่ก็กลับส่งผลเสียมากกว่าผลดี จริงหรือเปล่าครับ

โบราณจารย์ทางด้านโหราศาสตร์เชื่อเช่นนั้นเพราะชูชกเกิดพร้อมกับพระเจ้ากรุงสญชัย เพราะตกฟาก วัน เดือน ปี เวลาเดียวกันแต่ต่างสถานที่ คนหนึ่งดวงดีสุดๆได้เป็นกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่มีทรัพย์มหาศาล แต่อีกคนหนึ่งโชคร้ายสุดๆกลายเป็นขอทานแทบไม่มีอะไรและดวงกลับเป็นกาลกิณีดังนั้นจึงมีการเปลี่ยนชื่อแก้เคล็ดแก้ดวงจึงรอดมาได้ แต่กุศลเก่าก็ส่งผลในชีวิตบั้นปลายให้ได้เป็นกษัตริย์ครองเมืองครึ่งหนึ่งของนครสีพีแต่ก็เกินกำลังวาสนาจึงต้องตายในที่สุดหลังจากที่ได้ครองสมบัติ เข้าทำนองบุญมีแต่กรรมบังหรือโชคใหญ่เกินวาสนาจึงต้องเจอกับภัยภายหลัง เรียกอีกอย่างหนึ่งคือ ทุกขลาภ นั่นเอง