เชื่อไหมว่าพระนารายณ์มหาราชอีกหนึ่งชาติได้เป็นพระพุทธเจ้า

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 23 พฤศจิกายน 2004.

1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

พระนารายณ์มหาราชจะได้เป็นพระพุทธเจ้าต่อจากพระศรีอารยิ์นามว่า พระรามครับ ท่านเป็นพระบรมโพธิสัตว์ ทรงอารมณ์อรหันต์ เห็นได้ว่าเมืองลพบุรีพระนารายณ์มาจุติทำงานรับใช้ประเทศชาติ พระศรีอาริย์ก็ทรงลงมาที่เมืองลพบุรีด้วยมาเป็นหลวงพ่อไลยก์ วัดไลย์ อำเภอบางวุ้ง ลพบุรี ซึ่งท่านทั้งสองเป็นพระบรมโพธิสัตว์ บารเต็มสุดๆครับ อันนี้อาจารย์ไก่ คนเมืองบัวบอกมานะครับ (ข่าวให_่พระนารายณ์มหาราชไม่ลาพุทธภูมิครับ เพราะท่านรอไหวครับ ท่านเมตตาที่สุดองค์หนึ่งในสามแดนโลกธาตุ)

2. กิกิ

กิกิ สมาชิกใหม่

26 พฤศจิกายน 2004
    มั่วมั่งป่าวว้า 555

3. Naiky

Naiky Active Member

10 พฤศจิกายน 2005
    ตามความเห็นส่วนตัวพระนารายณ์มหาราช ไม่น่าจะเป็นพระรามสัมมาสัมพุทธเจ้านะครับ ในอนาคตวงศ์พระรามท่านเป็นประเภทวิริยาธิกะ

ส่วนพระนารายณ์มหาราชท่านเป็นปัญญาธิกะ

4. boombb

boombb เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ
    KomAon11<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_14994", true); </SCRIPT>

เอามาจากไหนอะ

5. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้สมัยพระเจ้าเหา

สมัยนั้นผมยังโพสต์มั่วๆครับ .. ตอนนี้ได้ลบข้อความนั้นไปแล้ว เหอๆ

6. boombb

boombb เป็นที่รู้จักกันดี

7. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ที่ผมทราบก็ใช่นะ ท่านจะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ แตกต่างที่ไม่ใช่องค์พระรามเจ้า อันนี้เป็นความรู้ส่วนตัวถ้าขอยืมคำพูดยายผีป่ามาก็คือ"เป็นความงมงายส่วนตัว"ครับผม
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

8. paramitra

paramitra เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    ไม่เชื่อ

รู้สึกว่า ที่มาของความเชื่อที่ว่า อีกชาติ (ชาติที่ 10) จะได้เป็นพระพุทธเจ้า หรือ ความเชื่อ ที่ว่า พระพุทธเจ้า เป็น 1 ใน 10 ชาติ ของ พระนารายณ์ เนี่ย มาจากศาสนาพรามณ์มั้ง รู้สึกจะเพิ่งแต่งกันขึ้นมาภายหลังเมื่อไม่นานนี้เอง

9. tualatin55

tualatin55 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    อำเภอบางวุ้งนี่ ใช่อำเภอท่าวุ้ง รึป่าวครับ คืออยู่ลพบุรีมานาน ยังไม่เคยได้ยินชื่ออำเภอบางวุ้งเลยนะครับ ขอแก้ไขด้วยนะครับ จะได้ไม่เข้าใจผิดกัน

10. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">สมเด็จพระนารายณ์มหาราชพระมหากษัตรย์ของไทยครับไม่ได้หมายถึงพระนารายณ์ของทางพราหมณ์ บางท่านอย่าเข้าใจผิด</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

11. art_ppd

art_ppd สมาชิก

ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า องค์ถัดจากพระศรีอาริยเมตไตย เป็นพระราม ทีแรกก็นึกว่าเป็นพระรามพระลักษณ์ แต่จริงๆแล้ว ท่านชื่อพระราม นี่เอง

ยังไง ก็อนุโมทนา ด้วยครับ

12. ทรงกลด

ทรงกลด เป็นที่รู้จักกันดี

ใครบอกคุณ lotte หรือครับ

คนที่จะรู้ว่าใครจะเป็นอนาคตพุทธะต้องสำเร็จธรรมขนาดไหนหนอ
    ผมเคยอ่นว่า สมัยพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ยังมีพระชนม์ชีพอยู่ วันหนึ่งพระเจ้าพิมพิสารไปเฝ้าพระพุทธองค์ ทรงทอดพระเนตรเห็นพวกชีเปลีอย ก็ทรงตรัสทูลพระพุทธเจ้าว่า ชีเปลือยเหล่านั้นเป็ฯพระอรหันต์ พระพุทธเจ้าก็ทรงย้อนถามว่ารู้ได้อย่างไร คนที่อยู่ในโลกียะอย่างพระองค์ท่านจะรู้ได้อย่างไร
    ดังนั้นถึงขนาดทำนายว่าคนนั้นคนนี้ เป็นอนาคตพุทธะองค์ที่เท่าไหร่ได้ ต้องมีความสำเร็จทางธรรมขนาดไหน