เชิญร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ปิดทองประดับเพชร

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 22 เมษายน 2013.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ประกาศยุติการสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม

ตามที่ข้าพเจ้า ดร.ณัฐพัชร จันทรสูตร ได้เชิญชวนเพื่อนๆ สมาชิกเว็บพลังจิตและผู้มีจิตศรัทธามาร่วมสร้าง พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ปิดทองประดับเพชร เพื่อนำไปประดิษฐาน ณ ที่ทำการของ Thai PBS เพื่อเป็นที่สักการะบูชาและเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจของพนักงาน ตลอดจนประชาชนทั่วไป นั้น

ด้วยปรากฏว่าความตั้งใจและการกระทำของข้าพเจ้าดังกล่าวเป็นไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เนื่องจากการสร้างพระพุทธรูปที่มีขนาดหน้าตักเกิน ๑๒ นิ้ว ขึ้นไป จะต้องนำไปประดิษฐานไว้ ณ วัดหรือสถานปฏิบัติธรรม ไม่ควรนำมาประดิษฐานไว้ในอาคารบ้านเรือนหรือที่ทำงาน

ดังนั้น ข้าพเจ้าจึงขอยุติการสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ที่ได้บอกบุญมา และเพื่อไม่ให้เกิดเป็นโทษภัยแก่ข้าพเจ้าฐานย้ายเจดีย์ ข้าพเจ้าขอคืนเงินที่เพื่อนๆ สมาชิกและผู้มีจิตศรัทธาได้ร่วมทำบุญมาให้แก่เจ้าของเงินทุกท่าน ขอให้ทุกท่านแจ้งยอดเงินทำบุญ วันที่โอนเงิน (โดยประมาณก็ได้) พร้อมเลขบัญชีที่จะให้โอนเงินให้ข้าพเจ้าทราบตั้งแต่บัดนี้ - จนถึงวันที่ ๓๐ มิถุนายน ๒๕๕๖ หากพ้นกำหนดดังกล่าวแล้วยังมีเงินทำบุญคงค้างอยู่โดยไม่มีผู้ใดประสงค์จะขอรับคืน ข้าพเจ้าจะกราบเรียนปรึกษาครูบาอาจารย์และขอนำเงินดังกล่าวไปสร้างหรือร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมในโอกาสอันควรต่อไป ขอให้ท่านเจ้าของเงินที่อาจเข้ามาอ่านพบในภายหลังจากกำหนดคืนเงินดังกล่าว และข้าพเจ้าได้นำเงินของท่านไปสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมแล้ว ได้อนุโมทนาบุญกับข้าพเจ้าในการที่จะได้กระทำต่อไปในวันข้างหน้านั้นด้วยเทอญ

ยอดเงินทำบุญ ณ วันที่ ๒๗ พ.ค. ๒๕๕๖ เวลา ๒๐.๑๒ น. เป็นจำนวนเงิน ๔๔,๗๓๗.๓๖ บาท

ข้าพเจ้ากราบขออภัยต่อครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณทุกท่านที่ได้ไปกราบขอความเมตตาจากท่านในการดำเนินการครั้งนี้ ขออภัยต่อเพื่อนๆ สมาชิกเว็บพลังจิต ตลอดจนท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านในความผิดพลาดที่เกิดขึ้นในครั้งนี้ และขอน้อมรับความผิดที่เกิดขึ้นในครั้งนี้แต่ผู้เดียว

.

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2013
  2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม 30 บาท
    โอนแล้ว ธ.ไทยพาณิชย์ วันที่ 22 เม.ย.56

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

3. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ข้าพเจ้าและน้องนาง + ทิวากร+เทวานิน ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ปิดทองประดับเพชร เพื่อประดิษฐาน ณ ที่ทำการองค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย (ส.ส.ท.) หรือสถานีโทรทัศน์ Thai PBS วันเสาร์ที่ ๑๘ พฤษภาคม ๒๕๕๖เวลา ๐๙.๓๐ น.

จำนวน 50 บาท

บัญชีผู้รับเงิน
    เลขที่บัญชี 2822094449 - นาย ณัฐพัชร จันทรสูตร
    จำนวนเงิน
    จำนวนเงินที่ต้องการโอน 50.00 บาท
    วันที่ทำรายการ 23/04/2556 - 19:00:30

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณธรรมวิวัฒน์ และคุณ Lek2010 พร้อมด้วยน้องนาง + ทิวากร+เทวานิน ด้วยครับ

.

5. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    พี่ Tamsak ครับ...วันนี้ได้โอนปัจจัยร่วมทำบุญ 300บาท ช่วงเวลา11.57น. From KBANK TO BAQNK SCBA A/C 282209449 NAME NATTHAPAT CH อนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

6. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านครับ คุณตา คุณแม่ ผมและน้องชายร่วมบุญ50บาทครับ

บัญชีผู้รับเงิน
    เลขที่บัญชี 2822094449 - นาย ณัฐพัชร จันทรสูตร
    จำนวนเงิน
    จำนวนเงินที่ต้องการโอน 50.00 บาท
    ค่าธรรมเนียม 0.00 บาท
    วันที่ทำรายการ 24/04/2556 - 16:19:15

7. ต้อง^

ต้อง^ เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ปิดทองประดับเพชร เพื่อประดิษฐาน ณ ที่ทำการองค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย (ส.ส.ท.) หรือสถานีโทรทัศน์ Thai PBS = 1000 บ.

รายชื่อผู้ร่วมทำบุญ

ว่าที่ ร้อยตรี ฐิติโชติ ศรีสิงห์ชัย
    คุณ ชยานันต์ ต่อกุณ
    ดญ.ชุติกาญจน์ ศรีสิงห์ชัย
    ดช.ณฐกร ศรีสิงห์ชัย
    ดช.กัลยวรรธ์ ศรีสิงห์ชัย
    นาย ประเสริฐ ศรีสิงห์ชัย
    นาง รัชฎา ศรีสิงห์ชัย
    นาย ประชา ศรีสิงห์ชัย
    นาง รัศมี ศรีสิงห์ชัย
    นาย เสนาะ ต่อกุณ
    นาง เคียน ต่อกุณ
    นาง ชัญญา ต่อกุณ
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอให้ข้าพเจ้าเข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. tamsak

22
    ขออนุโมทนาบุญกับน้อง poysian คุณ rehacked พร้อมด้วยคุณตา คุณแม่ กับน้องชาย และ คุณต้อง^ พร้อมกับคณะทุกคนด้วยครับ
    .

9. Sukkamon

Sukkamon Active Member

โอนเงินร่วมทำบุญจำนวน 100 บาทไปแล้ววันนี้ค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

10. Supachai J

Supachai J เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    ผมขอร่วมบุญด้วยครับ 100 บาท โอนแล้ว วันที่ 25/4/56 เวลา 19.11 น.

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยในทุกๆประการครับ สาธุๆๆ นิพพานะ ปัจจโย โหตุ

11. chitmada

chitmada เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ปิดทองประดับเพชร จำนวน ๕๐๐ บาทครับ ๒๖/๐๔/๒๕๕๖ ๐๙.๓๘ น.

12. csoftcake

csoftcake เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ 100 บาท ผ่านเคาน์เตอร์ธนาคารค่ะ เมื่อวันที่ 26/04/56 เวลาประมาณ 18.25น. ค่ะ

13. tamsak

22
    คุณยุทธ (บ้านสบายใจ) ร่วมทำบุญ ๕๐๐ บาท

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Sukkamon คุณ Supachai J คุณ chitmada คุณ csoftcake คุณยุทธ (บ้านสบายใจ) และท่านที่ร่วมทำบุญโดยไม่แจ้งชื่อทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

ยอดทำบุญ ณ วันที่ ๒๗ เมษายน ๒๕๕๖ เวลา ๑๒.๐๐ น. เป็นจำนวนเงิน ๕,๓๗๓.๒๓ บาท

.

14. panuddaice

panuddaice Active Member

วันเสาร์ที่18/05/2556 ขอร่วมพิธีเททองหล่อพระสมเด็จองค์ปฐม ณ.โรงหล่อพุึทธปฐม จ.อุทัยธานี ด้วยน่ะค่ะ ขออนุโมทนาบุญน่ะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

15. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ ๕๐๐.- โอนแล้ววันนี้ครับ

16. eximbizcode

eximbizcode เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2011
    ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม
    ขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ปิดทองประดับเพชร พร้อมบุษบกรองรับองค์พระ

ฝากเงินเข้าบัญชี แล้วนะคะ
    หน้าเค้าเต้อร์ ธนาคารไทยพาณิชย์ ค่ะ
    วันนี้ ค่ะ 27/04/2556
    ยอดเงิน 111 บาท
    ขอบคุณค่ะ
    ปาดศรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2013
  17. CHOLPRATAN319

CHOLPRATAN319 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้านายกุศล แจ้งแสง ขอร่วมบุญ 30 บาท
    โอนเข้า ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 282-209-444-9
    วันที่28/04/56 เวลา15.21 น.
    *ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๓๐ นิ้ว ปิดทองประดับเพชร พร้อมบุษบกรองรับองค์พระเพื่อประดิษฐานณ ที่ทำการองค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย (ส.ส.ท.)หรือสถานีโทรทัศน์Thai PBS
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านเป็นอย่างสูง
    ที่ได้ทำบุญในทุกกระทู้เข้ามาเข้าประชาสัมพันธ์ ในหมวดประชาสัมพันธ์
    และข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่เอาธรรมะที่เป็นสัมมาทิฐิมามาโพสเผยแผ่ในเว็ปพลังจิต
    อิทัง ปุญญะผะลัง
    ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด
    ตราบใดที่ข้าพเจ้ายังมิได้ซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่มี, ไม่ได้, ไม่รู้,คำว่าขัดข้อง จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้าทุกเมื่อเทอญ.

18. tamsak

22
    ขออนุโมทนาบุญกับ คุณ panuddaice คุณกึกก้อง คุณ eximbizcode (คุณปาดศรี) และ คุณ CHOLPRATAN319 (คุณกุศล แจ้งแสง) ด้วยครับ

.

19. atitap

atitap เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ร่วมทำบุญด้วยครับ 440 โอนแล้ว

20. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    1
    ในนาม กองบุญรวมชุมชนมโนมยิทธิฯ ร่วมทำบุญ 200 บาทครับ..