เชิญร่วมกันทำบุญ ช่วยเหลือคนดีครับ!!!

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 5 มีนาคม 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นขออนุญาติท่าน wemaster นะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อประมาณวันพุธที่ 22 กพ. 49 ที่ตลาดประตูผี ในตัวเมือง จ.โคราช ได้มีคนร้ายได้กระชากสร้อยคอทองคำหนัก 2 บาทจากนาง.... ผู้เสียหายได้ตะโกนให้คนช่วยก็มีเพื่อนของลูกสาวได้วิ่งตามคนร้ายไปแล้วได้ชกจนคนร้ายล้มกลิ้ง หลังจากนั้นได้มีนาย คมกฤษ จำชื่อเล่นไม่ได้เหมือนกันครับ กระโดดมาปล่ำกับคนร้ายเหตุการชุลมุน แล้วก็มีเสียงปืนดังขึ้น... น้องคมกฤษ ถูกยิงครับ กระสุนไปทำลายกระดูกไขสันหลังหมอบอกถ้าหายก็คงพิการ [​IMG] ตอนนี้น้องเขารู้สึกตัวแล้ว น่าสงสารที่เขาเป็นคนดีอายุเพียง 16 ปีครับใจถึงมาก อีกทั้งเขาเป็นเสาหลักของบ้านเนื่องจากแม่ป่วยเป็นอัมพฤก ยายก็ชราแล้วเป็นโรคหัวใจด้วย... น้องก็อายุ 10 ขวบตอนนี้ไม่มีเขาแล้วแน่นอนครอบครัวต้องลำบาก ตอนนี้ทางท่าน ผวจ.โคราช ท่านได้ช่วยเหลือแล้วรับปากจะดูแลครอบครัวและน้องของคมกฤษให้ได้เรียนสูง ๆ และได้มีการช่วยเหลือต่าง ๆ มีการทำตู้บริจาคตามโรงพยาบาลและสถาที่ต่าง ๆ เพื่อช่วยเหลือครอบครัวนี้ ส่วนตัวคนร้ายรู้ตัวผู้ต้องสงสัยแล้ว.. กำลังออกหมายจับขอให้จับได้แล้วเป็นคนที่ทำเถอะ...

สรุปก็คือผมได้ทราบเรื่องนี้จากรายการ ร่วมด้วยช่วยกัน ทาง ITV เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ตอนแรกได้ยินข่าวนึกว่าไม่มีใครเป็นไร พอเขามาออกรายการถึงรู้ว่าน้องเขาสาหัสมาก จึงอยากขอความช่วยเหลือผ่านพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ทุก ๆ ท่านครับ ช่วยน้องคมกฤษ และครอบครัวของเขา... คนดีนี้ทำไมถึงต้องเจอแต่เรื่องเลวร้ายนะน่าสงสาร หากสนใจร่วมบริจาคเงินช่วยครอบครัวน้องเขา... หากสนใจร่วมช่วยเหลือ

ชื่อบัญชี โสภา พรมมานอก ธ.กรุงเทพ สาขา นครราชสีมา เลขที่ 2855321267 (เขาเปิดบัญชีนี้เป็นสามชื่อครับ)

หากมีข้อสงสัยใด ๆ รบกวนโทรสอบถามทาง ITV เบอร์ช่วงรายการ ร่วมด้วยช่วยกัน นะครับ

ผมก็คนโคราชคนนึง... ไม่อยากให้มีเหตุการร้าย ๆ แล้วต้องสูญเสียอย่างนี้เลยถ้าน้องเขานั่งเฉย ๆ ก็คงไม่เป็นไร แต่นี่น้องเขาเป็นคนดีใจถึง... น่านับถือมาก ผมช่วยเท่าที่ช่วยได้
    ถ้าจับคนร้ายได้ผมจะทำยังไงกับมันดีนะ(ผมไม่ใช่ตำรวจ)
    แต่เข้าถึงตัวมันได้แน่นอนเกียจพวกแบบนี้ ขอให้มันจม... [​IMG] ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะครับ หากจะช่วยกระจายข่าวนี้ในเวป อื่น ๆ ผมขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ