เคยรู้สึก...แบบนี้กันบ้างไหม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย colorfull, 20 กุมภาพันธ์ 2014.

1. colorfull

colorfull Active Member

อยู่ๆ มาวันหนึ่ง ความรู้สึกเป็นแบบว่า ทุกสิ่งทุกอย่างตอนนี้มันเป็นอยู่กับตัวเรา แล้วมันมีความรู้สึกเหมือนกับว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันไม่ใช่ที่เป็นของเรา แต่ก้อไม่ได้เสียใจอาวรณ์อะไรเลย เพราะเหมือนว่าจะได้ไปจากที่แห่งนี้ยังไงก็ไม่รู้

ปล. มันแว๊บมาได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    มันก็ไม่ใช่ของเรานั่นแหละครับ

3. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ดิฉันก็เคยเป็นนะ ตอนนี้นรู้สึกว่า ได้สูญเสียอะไรต่อมิอะไรบ่อยมาก ไม่ว่าจะสิ่งของ คนรัก มารดา เพื่อน หรือสัตว์ที่เราเลี้ยง ประดังเข้ามาแทบจะเรียกได้ว่า เขานัดกันมาหรือเปล่า ทำให้มีความรู้สึกหนึ่งแว๊ปเข้ามา นี่มันไม่มีอะไรเป็นของเราเลยหรือ แม้แต่สังขารที่เราดำรงอยู่ เราก็ไม่สามารถ ยื้อให้อยู่กับจิตเราได้ตลอดกาล ถึงเวลามันต้องแตกดับ เหมือนคนอื่น ที่ทยอยจากเราไปที่ละคนสองคน เหมือนจะปลงนะ แต่กิเลสยังหนาอยู่นะ

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    นั่งดู ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง นี่แหละเห็นง่ายดี

5. colorfull

colorfull Active Member

ขอบคุณนะคะ มันเป็นความรู้สึกที่เกี่ยวกับการทำงาน ความเป็นอยู่ในขณะนี้ค่ะ เราพร้อมจะไปจากมัน มันอาจจะประจวบเหมาะกับที่มีคนเคยบอกเอาไว้ว่า มีปานอยู่ที่เท้าข้างซ้าย หมายถึง จะได้เดินทางตลอดชีวิต แต่ก้อไม่รู้ว่าจริงหรือไม่อย่างไรค่ะ