อารมณ์ฌานที่4ในกสิณไฟเป็นแบบไหน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กล้วยเน่า2, 24 สิงหาคม 2022.

1. กล้วยเน่า2

กล้วยเน่า2 สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2022
    อารมณ์ฌานในรูปฌานทั้ง4จากที่เข้าใจมีดังนี้
    ปฐมฌาน มี วิตก วิจารย์ ปีติ สุข เอกกัคคตา
    ทุติยฌาน ตัดวิตก วิจารย์ออกไป เหลือแต่ ปีติ สุข เอกกัคตา ในฌานที่2 นี้คือตัดคำบริกรรมออกไปถูกไหมคะ ฉะนั้นถ้าเพ่งกสิณไฟแล้วเข้าทุติยฌานก็จะไม่ท่องคำว่าเตโชๆๆหรือว่าไฟๆๆแล้วถูกไหมคะ
    ตติยฌาน มีแต่สุขกับเอกกัคตา ถ้าเป็นกสิณไฟ ในตติยฌานจะยังมีการระลึกถึงธาตุไฟอยู่ไหมคะในเมื่อมันไม่มีวิตกวิจารย์ แล้ว หรือนึกอยู่แต่นึกเป็นเพียงนิมิตไฟอย่างเดียวไม่มีคำบริกรรม
    จตุตถฌาน อันนี้สงสัยค่ะว่ามันเป็นแบบไหน เพราะฌานที่4 มีแต่เอกกัคคตารมณ์เพียงอย่างเดียว อารมณ์ฌานในกสิณไฟมันจะเป็นแบบไหนได้คะ

ขอบคุณที่ตอบนะคะ เป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

2. solardust

solardust เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ที่ฌานหนึ่ง จะมีนิมิตรูปไฟสีออกขาวไม่มีอาการไหวไปมาเหมือนกับนิมิตในอุปจารสมาธิ กับคำภาวนาที่เราใช้ปรากฏออกมาคู่กัน ที่ใช้คำว่า"คำภาวนาปรากฏ"เพราะ คำภาวนามันจะปรากฏออกมาในใจไปเรื่อยๆเหมือนเราเปิดเทปอยู่

ที่ฌานสองคำภาวนาจะหายไป หายไปเองนะครับ เนื่องจากเอกัคตาจิตที่แนบแน่นขึ้นกว่าฌานหนึ่ง ไม่ใช่ว่าเราไปตัดมันออกนะครับ พอจิตมันนิ่งขึ้นคำภาวนาจะหายไปเอง รูปนิมิตก็จะใสขึ้นขาวขึ้น

ที่ฌานสาม รูปนิมิตก็จะใสขึ้นขาวขึ้น ไม่มีคำภาวนาเหมือนเดิม มีเพิ่มคือความรู้สึกเหมือนทั่วกายมีอาการ คล้ายเกร็งตัวอยู่น้อยๆ อย่างอื่นนอกร่างกายจิตจะไม่รับรู้แล้ว

พอฌานสี่ เอกัคตาจิตจะเป็นแบบเต็มร้อย คือรู้สึกถึงรูปนิมิตอย่างเดียว ไม่รู้สึกถึงร่างกาย นิมิตจะสว่าง ขาว ใส มีประกายระยิบระยับ คล้ายมีคนเอากากเพชรมาโปรยลงรูปนิมิตแล้วเอาไฟส่องไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2022
  3. กล้วยเน่า2

กล้วยเน่า2 สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2022
    ขอบคุณค่ะ