อาชีพขายประกันชีวิต

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย rpa, 4 กรกฎาคม 2011.

1. rpa

rpa สมาชิก

อยากทราบว่าอาชีพขายประกันเป็นอาชีพที่ผิดศีลผิดธรรมรึเปล่าค่ะ
    ถ้าผิดผิดอย่างไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

2. chunichi

chunichi Active Member

ไม่คิดว่ามันจะผิดตรงไหนเลยครับ มันคือการออมอย่างนึงนะ

3. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

..ไม่ผิดศีล หากคนขายประกันทรงศีล ..ผิดแน่ หากคนขายประกันไม่มีศีล

..ไม่ผิดธรรม เป็นหลักการของความไม่ประมาท

4. ผู้หาทาง

ผู้หาทาง สมาชิก

25 สิงหาคม 2011
    ในมงคลสูตร ว่าด้วยเรื่องศิลปะ(สิปปํ) ชื่อว่าศิลปะของคฤหัสถ์นั้นมีมากชนิดฯ บรรดาศีลปะเหล่านั้น กิจการใด เว้นจากการเบียดเบียนชีวิตของสัตว์อื่น เว้นจากอกุศลกรรม มีการงานของช่างแก้วและช่างทอง ฯลฯ เป็นต้น กิจการนั้นชื่อว่าเป็นมงคล เพราะนำมาซึ่งประโยชน์ในโลกนี้ฯ

5. ทิพยสถานธรรม

ทิพยสถานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2010
    (admin2/จิตอาสาจากทิพยสถานธรรมค่ะ)ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะคะ ในเรื่องของอาชีพขายประกัน ซึ่งเป็นอีกหนึ่งอาชีพที่มีจรรยาบรรณ อยู่ในทำนองครองธรรมและศีลธรรมที่ดี แต่อาชีพที่สุจริตไม่เบียดเบียนผู้อื่นก็ใช่ว่าจะทำให้ผู้ที่ทำอาชีพนั้นจะอยู่ในทำนองครองธรรมด้วย นั่นก็คือ แยกส่วนกันค่ะ หากผู้ขายนำเสนอแบบผิดศีลเพื่อผลประโยชน์ของแต่ผู้ขายแลั้วทำให้ผู้(ที่จะ)ซื้อเกิดความเข้าใจผิดและหรือเบียดเบียนเขา อย่างนี้ก็เรียกว่าผิดศีลนะคะ(ไล่ตั้งแต่เบียดเบียนผู้อื่น ล่อลวงเขาให้เสียทรัพย์ พูดจาล่อลวง โกหก) ดังนั้นผู้ขายเองก็ต้องพึงระลึกถึงจุดนี้ด้วยนะคะ แต่หากผู้ขายรักษาไว้ซึ่งศีลและจรรยาบรรณก็เชื่อว่าท่านไม่ได้ผิดศีลแต่อย่างใด และยังช่วยให้ผู้อื่นได้พึงระลึกถึงความไม่ประมาทอีกด้วยนะคะ// _จิตที่ฝึกมาดีแล้วนำสุขมาให้_jaah