อยากทราบข่าวหนังพระไตรปิฎกคะ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย tianhui, 25 มิถุนายน 2010.

1. tianhui

tianhui Active Member

2 มิถุนายน 2010
    อยากทราบนะคะเห็นข่าวเงียบหายไปเลย ใครทราบข่าวช่วยมาโพสต์หน่อยนะค่ะ:z16

2. มรรคา

มรรคา เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกจะไม่สร้างแล้วครับ:mad::'(

3. jowpoy

jowpoy เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแต่ก่อนมีปัญหาเรื่องการวางนักแสดงที่จะมารับบทพระพุทธเจ้า เห็นว่าหาผู้ที่เหมาะสมไม่ได้ ก็ใช่อยู่น่ะ เพราะมนุษย์เราต่างมีทั้งดีและไม่ดีในตัวการที่จะหาผู้ที่ดีเลิศย่อมไม่ได้ แต่ฝรั่งเขาไม่ได้คิดว่าผู้ที่จะมารับบทต้องดีเลิสอย่างพระพุทธองค์เพราะการแสดงก็คือการแสดง นี่คือตัวแสดงแทนไม่ใช่ตัวพระพุทธองค์จริง จึงสามารถสร้างหนังพระพุทธเจ้าได้โดยใช้ครีนูลีฟรับบทพระพุทธเจ้า....

4. deep listening

deep listening เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    กำลังรองบจากกระทรวงวัฒนธรรมอยู่ครับ

5. tianhui

tianhui Active Member

2 มิถุนายน 2010
    ตกลงจะสร้างใช่ไหมค่ะ

หวังว่าคงไม่มีการโกงอีกนะคะ :( เพราะอยากมีส่วนร่วมด้วย^-^

6. deep listening

deep listening เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ขออธิบายเพิ่มครับ
    คือหนังพระไตรปิฏกที่เคยเป็นข่าวก่อนหน้านี้ เกี่ยวกับการคัดเลือกนักแสดง
    ทีมงานนี้ เงียบหายไปนานเท่ากับข่าวที่หายไปนะครับ
    ...
    โดยที่ผมเป็นอีกทีมงานนึงไม่เกี่ยวข้องกันแต่อย่างใด
    ที่กำลังรองบจากกระทรวงวัฒนธรรมอยู่คือ
    ทุนสำหรับทำบทภาพยนต์เนื้อหาเกี่ยวกับ การเดินทางของพระไตรปิฏกครับ
    ซึ่งคาดว่าคงจะอีกซักพักใหญ่ กว่าจะมีตัวภาพยนต์ออกเผยแพร่กันครับ
    :cool: