อยากถามเรื่องการฝึกมโนมยิทธิครับ ผมไม่เคยฝึกนั่งสมาธิเลย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย zaboojai, 24 มิถุนายน 2016.

1. zaboojai

zaboojai สมาชิก

27 พฤศจิกายน 2006
    ผมเป็นคนนึงที่เริ่มสวดมนต์ไหว้พระ รักษาศีล 5 ก็เพราะหลวงพ่อ แต่ไม่เคยนั่งสมาธิแบบจริงจัง และผมก็เป็นอะไรไม่รู้เป็นอะไร ระหว่างสวดมนต์ชอบนึกปรามาสพระพุทธเจ้า แต่กับพระอริสงฆ์ผมไม่เป็น ผมอยากถามว่าการฝึก
    มโนมยิทธิสามารถช่วยให้ผมเลิกการปรามาสพระพุทธเจ้าได้ไหมครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปตามนามธรรม ก็คือ
    ความคิด ให้ระวังถ้ามันนึกขึ้นได้ ระลึกขึ้นได้ครับ.
    .ให้ออกจากการไประลึก ไปปรุงต่อตรงนี้ให้เป็นครับ
    พวกนี้เป็นกระแสมาวิบาก วิบากคือกระแสจร หรือกระแสที่วนมาเรื่อยๆ
    ที่เข้ามาลองแหย่ๆดูว่า
    เราจะเผลอไปปรุงร่วมด้วยหรือไม่ครับ..ถ้าเผลอไปปรุง
    ก็แสดงว่าเราไม่ทัน ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลก พลั้งเผลอกันได้ทุกคนครับ
    ไม่ว่าจะปฏิบัติมานานแค่ไหนก็ตาม..ถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ

ปล.จิตคิดได้ทีละเรื่องครับ หากคิดก็เปลี่ยนเรื่องซะ
    หรือกำหนดดับ หรือสูดลมหายใจยาวๆเข้าออก ๔ ถึง ๕ ครั้งครับ..
    ไม่ต้องรีบร้อนนะครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป เพราะว่า
    มันเผลอปรุงหรือปรามาสมาบ่อยแล้วพอสมควร
    ทำให้มันพอมีกำลังในเรื่องไม่ดีมาพอสมควรครับ..
    และก็ขอขมาพระรัตนตรัยบ่อยๆร่วมด้วยก็จะดีมากครับ..
    ประมาณซักครึ่งปีครับ ถึงจะไม่ระลึกเรื่องทำนองนี้ได้อีกเลย
    แต่จะเริ่มเห็นผลได้ตั้งแต่เดือนแรกครับ..

3. zaboojai

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ทุกวันนี้ก็พยายามไม่ปรุงแต่งตามที่หลวงพ่อท่านบอกครับ เวลาคิดขึ้นมาก็พยายามทรงอารมณ์ แต่ผมเกลียดไอความรู้สึกนี้จริงๆเลยครับ แต่ก่อนไม่สวดมนต์ไหว้พระ ไม่ถือศีล แต่ผมก็ไม่เคยปรามาสพระพุทธเจ้าเลย

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะขออนุญาตแนะทริคเพิ่มเติมให้นะครับ..
    ถือว่าฟังหูไว้หูนะครับ..
    ในขณะที่เรื่องการปรามาสเกิดผุดขึ้นมา
    ไม่ว่าเวลาไหนก็ตาม..และแม้คุณจะพยายาม
    ทรงอารมย์เฉยๆไว้
    คุณจะสังเกตุได้ว่าตรงลิ้นปี่คุณมันจะเหมือนมี
    กระแสอะไรบางอย่างวนในทิศทาง
    ไปทางด้านขวาขึ้นมาถึงระหว่างกลางหน้าอก
    และวนลงไปใต้ลิ้นปี่เล็กน้อย
    หรือที่มันหมุนวนทวนเข็มนาฬิกา
    อยู่อย่างนั้นครับ ลองสังเกตุดูนะครับ..

ให้กำหนดคำว่าอโหสิ ลางเสียงสิยาวๆที่สุด
    ตรงใจกลางลิ้นปี่ของเราดูซัก ๓ ครั้งในใจนะครับ..
    ให้สังเกตุดูว่าตรงลิ้นปี่มันนิ่งขึ้นไหม..
    หลังจากนั้น ให้กำหนดอุทิศส่วนกุศลที่เรา
    เคยทำมาตั้งแต่ชาติต้นยันชาติปัจจุบัน
    ให้ออกจากตรงใจกลางลิ้นปี่เราย้ำอีกทีหนึ่ง
    ต่อจากอโหสิครับ..
    ให้สังเกตุผลและความรู้สึกตรงลิ้นปี่ดูนะครับ..
    ถ้าทำได้ อารมย์ตรงที่ว่านี้นี่หละครับ
    เหมาะสำหรับเรื่องการฝึกที่คุณถามมาครับ..

ปล.คนที่ชำนาญจะเข้าอารมย์นี้ได้โดยธรรมชาติ
    หรือเข้าถึงได้เร็วเป็นปกตินั่นเอง
    ลองดูก่อนนะครับ.(^_^)

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เรื่องของการปรามาสแบบไม่ได้ตั้งใจ คุณ zaboojai เข้ามาอ่านในกระทู้ข้างล่างนี้ แล้วนําไปปฏิบัติได้เลยครับ ขอให้โชคดีครับ อนุโมทนาครับ เป็นกําลังใจให้ครับ

http://palungjit.org/threads/กระทู้...ามาส-ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้.225534/

6. zaboojai

ขอบพระคุณมากๆครับ แค่ย่อหน้าแรกผมก็ขนลุกแล้วครับ ตรงกับตัวผมในตอนนี้มากๆเลยครับ

7. zaboojai

ขอบพระคุณมากๆครับ จะลองนำไปปฏิบัติดูครับผม