อยากตั้งหิ้งบูชาเจ้าแม่กวนอิม ตั้งตรงไหนดีคะ แนะนำหน่อยค่า

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Monaiz, 25 พฤศจิกายน 2007.

1. Monaiz

Monaiz เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    ช่วงนี้มีเรื่องไม่สบายใจมากเลยไปทำบุญ ไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมตรงซอยโชคชัยสี่

ในที่สุดก็ได้เช่าเจ้าแม่กวนอิมมา 1 องค์ ก็ไม่ค่อยมีความรู้ว่าจะต้องอัญเชิญท่านไปไว้ที่ตรงไหนถึงจะเหมาะสม

ก็เลยอัญเชิญท่านไปตั้งบน ตู้ครัวอยู่ค่ะ แต่ว่า มันลำบาก ตอนไหว้พระ หรือตอนบูชา เพราะอยู่สูงมาก ต้องปีนเก้าอี้ขี้นมายืนบน เคาน์เตอร์ทำครัว กลัวว่าซักวันหนึ่งคงต้องร่วงลงมา หัวแตกแน่ๆ เพราะก็เกือบมาหลายรอบ

ใครมีความรู้เรื่องนี้ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ถ่ายจากนอกห้องค่ะ อาจจะมืดไปหน่อยค่ะ เพราะถ่ายย้อนแสง เปิดประตูมาก็จะมองเห็นห้องเป็นแบบนี้ค่ะ

Picture 026.jpg

เข้าห้องมาปุ๊บ ด้านซ้ายมือก็จะเป็นห้องน้ำ

Picture 027.jpg

ถ้ามองจากในห้อง ด้านขวามือจะเป็นห้องน้ำค่ะ

Picture 032.jpg

ตอนแรกว่าจะตั้งบนตู้เครื่องประดับที่แขวนอยู่ข้างๆโต๊ะเครื่องแป้งสีขาวในภาพ แต่ก็ติดที่อยู่ตรงข้ามกะห้องน้ำ

Picture 033.jpg

Picture 0285.jpg

Picture 029.jpg

หรือจะวางไว้บางหิ้งวางของเหนือทีวี หรือว่าวางบนตู้เสื้อผ้า หรือตู้หนังสือ ถ้าวางบนตู้เสื้อผ้า ก็กลัวว่าจะอยู่ปลายเท้าแล้วไม่ดี

Picture 031.jpg

รู้สึกว่าอีกด้านหนึ่งของเคาน์เตอร์ครัวจะเป็นห้องน้ำค่ะ จะเป็นไรไม๊คะ ถ้าผนังด้านหลังเป็นห้องน้ำ

Picture 034.jpg

จะช่วยแนะนำในจุดอื่นๆ ที่ควรแก้ไข ด้วย ก็จะขอบคุณมากๆ

ถ้าอยากให้ชีวิตรัก และการงานรุ่งเรือง ไม่รู้ว่าต้องทำไงบ้าง ช่วยสงเคราะห์หน่อยนะคะ

ก่อนหน้าที่จะไปเช่าเจ้าแม่มาบูชา เคยไปดูหมอดูแล้วเค้าก็ทักว่า ปลายเตียงไม่ควรมีกระจก ต้องเลื่อนตู้เสื้อผ้าไปไว้ที่อื่น แต่ว่ามันแคบอ่ะค่ะ ห้องเป็นแบบ สตูดิโอ มันเลยไม่รู้จะยกไปไหน เพราะมันก็ลงตัวที่มุมนั้น หมอดูก็เลยแนะนำให้ไปซื้อมุ้งมากางค่ะ จะช่วยให้นอนหลับสนิท และก็ไม่ตื่นขึ้นมาระหว่างนอน ตื่นมาก็จะไม่ปวดเมื่อย

ก็ได้ผลนะคะ เพราะรู้สึกว่า หลับสนิทขึ้น ไม่ตื่นขึ้นมาบ่อยๆ เหมือนเมื่อก่อน

ใครจะลองเอาไปใช้ดูก็ได้นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

2. กิมหยง

กิมหยง เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะทำหิ้งต่างหากใว้แนวหัวนอนเราแต่ไม่ทราบว่าจะเห็นด้วยไม๊
    ที่บ้านก็บูชาเหมือนกันค่ะมีพระด้วยแต่ก็ทำหิ้งใว้แนวหัวเรานอนเพราะไม่มีห้องพระเพราะเราเคารพบูชาสูงสุดควรใว้ในที่ที่ดี

3. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ที่บ้านเราตั้งพระแม่กวนอิมหันหน้าไปทางเหนือ ก่อนหน้านี้ตั้งหันหน้าไปทางตะวันออก[​IMG]

4. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    แนะนำว่า เหนือประตูห้อง ทำหิ้งวาง ถึงใกล้ห้องน้ำ แต่ไม่ได้ตรงประตูห้องน้ำ
    หรือ....
    เหนือประตูกระจก ให้ตรงกับประตูทางเข้าห้องก็ได้
    ที่จำกัด อย่างไรเสียก็ต้องวางไว้ที่สูง หัวเตียงก็วางได้ แต่ถ้ามีคู่อยู่ด้วยจะไม่สมควร