หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย faveur, 28 สิงหาคม 2012.

1. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับประวัติของหลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย จ.นครสวรรค์ค่ะ คือ พอดีว่าไปเจอไปปลิวงานบุญวัดห้วยลำใย เห็นในรูปกำลังก่อสร้างถาวรวัตถุในวัด และเห็นหลวงปู่ท่านออกเหรียญรุ่น 1 พร้อมวัตถุมงคลให้เช่าบูชาเพื่อบูรณะซ่อมแซมเสนาสนะภายในวัดห้วยลำใย จ.นครสวรรค์ จึงอยากเรียนถามท่านผู้รู้เพื่อเป็นวิทยาทาน เกี่ยวกับประวัติของวัดห้วยลำใย และประวัติของหลวงปู่ท่านน่ะค่ะ
    ปล.หากกระทู้นี้ผิดห้อง ขออภัยด้วยค่ะ และท่านผู้ดูแลเวปดำเนินการได้ตามเห็นสมควรค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. ถวาย

ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    เห็นแต่ใบในเซเว่นครับท่าน

3. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะที่มาให้คำตอบ

4. nongeverton

nongeverton เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    กะผมคนหนึ่งที่เป็นศิษย์หลวงปู่เช้าครับ หลวงปู่ท่านเป็นพระที่มีเมตตราต่อศิษย์ทุกคนหลวงปู่ทานเป็นพระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบและเครงในพระธรรมวินัยมาก อยู่สันโดดกุฎิท่านเป็นเพียงแค่สังกะสีมุงเอาไว้และหลวงปู่ท่านชอบอยู่อย่างสันโดดฉันท์อาหารแค่วันละมื้อแค่พอให้รางกายดำรงค์อยู่ได้เท่านั้น
    หลวงปู่ไม่จับต้องปัจจัยทั้งหลายใครมาถวายท่านท่านก็วางเอาไว้ไม่สนใจและไม่ยินดีกับปัจจัย ท่านมุ้งแต่กรรมฐานอย่างเดียวครับ
    ผมเคยเห็นท่านอยู่ในกุฎิของท่านเจ็ดวันเจ็ดคืนอยู่ในกรรมฐานไม่ไปไหนแม้แต่ฉันท์อาหารท่านก็ไม่ฉันท์ห้องน้ำท่านก็ไม่เข้าท่านอยู่แต่ในกรรมฐานอย่างเดียว
    ท่านเป็นพระที่มุ้งปฎิบัติจริงๆและหลวงปู่ท่านยังมีวาจาที่ศักดิ์สิทธิ์มากใครขออะไรถ้าหลวงปู่บอกว่าสำเร็จนั้นละสบายใจได้เลยสำเร็จอย่างคำที่ท่านพูด
    หลวงปู่ท่านพูดน้อยทำเยอะกว่าพูดเราอยากให้ท่านไปกราบท่านสักครั้งเพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ตัวท่านเอง

5. obmenus

obmenus สมาชิก

22 กันยายน 2012
    ดูประวัติท่านในเซเว่นเลยครับ

6. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 กันยายน 2005
    เมื่อวานไปกราบ พระอาจารย์ปรินทร์ (ลพ.เอก) วัดเขาแร่ สุโขทัย มา
    ท่านบอกว่าหลวงปู่ท่านเป็นทองล้นเบ้า (หมายถึงเป็นพระทองคำจนล้นออกมาแล้ว)
    เพียงแต่วัตถุมงคลต่างๆ นี่เป็นของทางศูนย์พระสร้างมาถวายท่านส่วนหนึ่ง
    ดังนั้นถ้าจะทำบุญกับท่านจริงๆ ขอแนะนำว่าให้ไปทำบุญที่หลวงปู่เลยดีกว่า
    เพราะผมก็ไม่แน่ใจถ้าไปบูชาที่อื่นเงินจะถึงวัดจริงหรือเปล่า

เพราะขนาด ครูบาครอง วัดท่ามะเกว๋น ก็ยังโดนศูนย์พระไปขอทำวัตถุมงคลอยู่รุ่นหนึ่ง
    บอกว่าจะเอาเงินปัจจัยมาถวายท่านเท่านั้นเท่านี้
    พอทำมาแล้วก็ถวายไว้ที่ท่านแค่เนื้อธรรมดา
    เนื้ออื่นบูชาได้ที่ศูนย์อย่างเดียว และก็เห็นว่าไม่ได้ถวายปัจจัยตามที่บอกท่านไว้
    ไม่รู้ว่าเขาจะรู้หรือไม่ ว่านี่คือ การติดหนี้สงฆ์

7. nongeverton

nongeverton เป็นที่รู้จักกันดี

พระดีอย่างหลวงปู่นับวันยิ่งหายากครับ ไม่ไกลเลยจากกรุงเทพ214กิโลขับรถมาทางอ.ตลาคลี เลยตัวอ.ตราคลีอีก15กิโลและเลียวซ้ายก่อนถึงปั้ม ปตท.ไปตาทางท่านก้จะเจอวัดห้วยลำไยแล้วครับ และอีกอย่างท่านเจ้าอาวาศก็ใจดีและท่านเป็นหลานของหลวงปู่อีก
    ด้วยครับ ท่านก้เรียนวิชากับหลวงปู่เช้าครับแต่ท่านเป็นพระนักพัฒนา
    ทั้งความรู้การศีกษาให้กับเด็กๆในถิ่นหนองพิกุลและห้วยลำไยมาตลอด
    ปัจจัยของท่านทุกบาททุกสตางค์ได้ทำบุญจริงๆ และยังได้วัตถุมงคลที่ศักดิ์ศิษฐ์เอาไว้ปกป้องคุ้มภัย ทำการค้าเจริญรุ้งเรืองอีก ไปทำบุญที่วัดกันนะครับ

8. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

มีโอกาส ผมตั้งใจจะไปกราบหลวงปู่เช้าแน่นอนครับ

ทางวัดยังขาดเหลืออะไรบ้างครับ จะได้จัดถวายให้เหมาะสมและท่านได้ใช้ทันที

9. nongeverton

ทางวัดยังขาดปัจจัยในการบูรณะซ่อมแซม สิ่งต่างๆภายในวัดเช่น ศาลาธรรมสังเวชครับ

หากท่านมีจิตรศัทธาลองไปที่วัดได้นะครับ

10. chaiyo518

chaiyo518 เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลของหลวงปู่มีอะไรบ้างครับ ตามศูนย์พระเครื่องเป็นของท่านจริงเปล่าครับ

11. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเก็บข้อมูลดีๆครับ:cool:

12. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยเห็นแผ่นพับในเซเว่นครับ รอฟังเรื่องราวดีๆ ด้วยคนครับ

13. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    เดี๋ยวต้องแวะเข้าไปกราบท่านสักหน่อยครับ ไปหาหลวงพ่อวิชาแล้วขากลับจะเข้าไป ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ทำให้ใด้รู้จักพระดีอีกองค์หนึ่งครับ

14. nongeverton

ลองไปดูนะครับ ไปให้เห็นกับตา วาหลวงปู่ท่านเป็นพระที่น่ากราบได้อย่างสนิทใจจริงๆ วัตถุมงคลของหลวงปู่ท่านบอกว่าตั้งใจทำจริงๆและเป็นรุ่นแรกด้วยครับ

15. nongeverton

มาเลยครับไม่ไกลกัน 10กิโลเองจากวัดของหลวงพ่อวิชาผมก็เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อวิชาเหมือนกัน

16. nongeverton

เป็นของของท่านครับอยากแนะนำครับ ไก่ตัวครูกับตะกรุดครับ

17. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    เห็นแผ่นพับจาก 7-11 เหมือนกันครับ ดูจากลักษณะแล้วน่าเลื่อมใสครับ ก็ลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เผื่อจะมีคนกล่าวถึงหลวงปู่ว่าปฏิปทาท่านเป็นอย่างไรบ้าง จะหาโอกาสไปกราบหลวงปู่เช่นกันครับ
    กราบหลวงปู่เช้า ครับ

18. ติดธรรม

ติดธรรม สมาชิก

หลวงปู่เช้า อตตฺจิตโต วัดห้วยลำไย อ.ตากฟ้า นครสวรรค์

หลวงปู่เช้า อตตฺจิตโต วัดห้วยลำไย อ.ตากฟ้า นครสวรรค์

พระอภิญญาทรงอาคมขลัง พลังจิตสูง รู้วาระจิตคน ไม่สะสมไม่จับต้องเงินทอง กุฎิที่อยู่เป็นเพียงเศษไม้ลังต่อกัน กันแดด กันลม

เร้นกายกลางป่านับสิบ ๆ ปี ศิษย์รูปสำคัญของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์
    พระแบบนี้ ท่านว่า หายาก แต่พบง่าย ได้กราบได้ไหว้ สักครั้งในชีวิต เป็นมงคลคุ้มหัว

ประวัติ พระอภิญญารูปสำคัญนี้เป็น ศิษย์หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์รุ่นกลางที่ยังทรงสังขารอยู่

นาม หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย นครสวรรค์ อายุ 90 ปี หลวงปู่วัยหนุ่ม ฝากตัวเรียนวิชากับหลวงพ่อเดิม

ได้วิชาทางเมตตามาครบถ้วน ฝึกวิปัสสนาจนได้อภิญญาจิต เรื่องนี้ เล่าไปคล้ายนิทาน แต่ถ้ามีโอกาสไปกราบท่านสักครั้ง ฟังท่านเล่า

จะเข้าใจว่า ตราบใดที่พระธรรมยังอยู่ ตราบนั้น โลกก็ไม่ว่างเว้นจากพระอภิญญา
    หลวงปู่เช้า อตตฺจิตโต ปัจจุบัน อายุ 90 ปี แม้เป็นศิษย์หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ ซึ่งได้ชื่อว่าเป็นเทพเจ้าแห่งปากน้ำโพธิ์

แม้ทรงคุณธรรม เรืองพุทธาคม แต่ความเป็นอยู่กับสวนทาง ท่านอยู่ในฐานะลูกวัดธรรมดา

กุฎิที่จำวัด เป็นเพียงไม้ลังต่อกัน ตอกตะปูกันลม กันแดด ไม่สะสม ไม่จับต้องเงินทอง ตั้งแต่บวช อยู่อย่างพระ ของมีค่าในกุฎิ แม้เพียงพัดลม ก็ไม่มี

ที่แหละพระแท้ พระดี ที่น่ากราบ

19. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    สาธุ สาธุ สาธุ ผมดูจากโบว์ชัวร์ แล้ว น่าเลื่อมใสครับ ถ้ามีโอกาศ จะไปร่วมทำบุญกับท่านครับ

20. nongeverton

ไปได้เลยครับ กุฎิหลวงปู่อยู่ด้านในสุด หลวงปู่ต้อนรับศิษย์ทุกคน เป็นอย่างดี
    ภายในวัดร่มเย็น ให้ท่านที่ไปหาหลวงปู่ขอให้สังเกตุดีๆนะครับท่าจะเห็นพญาไก่ตัวหนึ่งที่อยู่ในวัด ไก่ที่เห็นนี้มาอาศัยอยู่เอง มาจากบนยอดเขาถ่ำเพชรถ่ำทอง มันชอบมาอาสัยอยู่ใก้ลๆกุฎิของหลวงปู่ ลองดูนะครับ