หลวงปู่ดู่มีพิมพ์นี้ด้วยหรือ....

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย wallopthan, 22 มกราคม 2008.

1. wallopthan

wallopthan สมาชิก

13 กรกฎาคม 2007
    ไม่แน่ใจหลวงปู่ดู่มีพิมพ์นี้ด้วยหรือ...เคยอ่านประวัติการสร้างพระพิธีเปิดโลกปี32 พระเนื้อผงที่มีเป็นพิมพ์สี่เหลี่ยมนี้หน่า...พี่ท่านใดพอจะทราบประวัติการสร้างพระพิมพ์นี้รบกวนด้วย...ขอบคุณครับ...(kiss)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      61.8 KB
      เปิดดู:
      66
  2. dice

dice เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยเป็นพระที่หลวงตาม้าสร้างกระมังครับ โดยถอดพิมพ์จากพิมพ์เปิดโลกครับผม คงไม่ใช่ของหลวงปู่ดู่สร้างมังครับ
    ที่บ้านผมมีพระรุ่นนี้หลายองค์เลย แถมสมัยที่ขอพระผงจักรพรรดิ์จากเว็บนี้ก็ได้มาเป็นพิมพ์นี้แหละครับ

3. เด็กวัดป่า

เด็กวัดป่า เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นพระผงที่หลวงปู่ดู่จัดสร้างในพิธีเปิดโลก จะเป็นพิมพ์สี่เหลี่ยม ครับผม หาอยู่เหมือนกันเผื่อว่าจะมีบูชาไว้สักองค์หนึ่ง ตอนนี้ก็มีแค่บางรุ่นของหลวงปู่ดู่เท่านั้นครับ

4. thanoos

thanoos เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2006
    พิมพ์นี้ ลป.ดู่เสกก็มีครับ แต่เท่าที่ดูเนื้อแล้วน่าจะเป็นยุคหลัง อาจจะเป็นของหลวงตาม้าหรือลูกศิษย์สร้างครับ ดีทั้งนั้นละครับ ขอให้ระลึกถึงท่าน

5. leeshagee

leeshagee Active Member

25 กันยายน 2007
    อนุโมธนาครับ จะเป็นพระที่หลวงปู่ดู่สร้างและปลุกเสกหรือหลวงตาม้าสร้างและปลุกเสก น่าจะมีคุณค่าเหมือนกันครับเพราะว่าหลวงตาท่านจะอธิฐานขออำนาจพระบารมีทั้งหมดทั้งมวลทั้งของหลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่ให้ปกปักษ์และคุ้มครองรักษาไม่ให้เกิดเภทภัยอันตรายใดๆครับ(คุณเป็นผู้มีบุญและโชคดีมากๆครับที่ได้พระองค์นี้ติดตัวถ้าจะให้เกิดคุณค่าควรจะปฏิบัติตามคำสอนของหลวงปู่ดู่และระลึกถึงท่านให้มากๆครับ) :)

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ถ้าเป็นรูปแบบกลมๆแบบนี้คิดว่าน่าจะเป็นแบบเหรียญมากกว่าครับ แบบผงก็เคยเห็นแต่ของหลวงตาม้าท่านครับ สาธุ

7. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ดูเนื้อถ้าของหลวงปู่ปรุงเสกเนื้อจะคล้ายพระเหนือพรหม เนื้อจะแห้ง
    ของหลวงตาม้าเนื้อขาวดูใหม่กว่า
    ความศักดิ์สิทธิ์เหมือนกันครับ

8. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อผงพิมพ์นี้ผมก็มี แต่เนื้อจะขาวกว่าครับ