สิงห์-พระสมเด็จ หลวงพ่อกวย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tee_tores, 10 สิงหาคม 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สิงห์เนื้อตะกั่ว ไม่แน่ใจว่าเค้าจับยัดวัดหรือป่าวนะครับ และพระสมเด็จหลังรูปเหมือน แบบนี้ น่าเล่นใหมครับ องค์จริงเนื้อออกแห้ง ๆ แข็งๆ

ขอความรู้จากพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยครับผม

ปล.ภาพยืมเค้ามานะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      11 KB
      เปิดดู:
      650
      ขนาดไฟล์:
      109.1 KB
      เปิดดู:
      689
      ขนาดไฟล์:
      110.6 KB
      เปิดดู:
      335
  2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

2 องค์นี้ มีเด็กจะเอามาปล่อย ราคาชิวๆ มากๆ (เค้าไม่รู้ว่าพระอะไรนะครับ ) แต่ก็ไม่อยากคิดว่า ตัวเองรู้ ลองเทียบๆ สิงห์คล้ายๆของหลวงพ่อกวยนะครับ แต่พระสมเด็จ ก็ไม่รู้ว่าจะเล่นยากไปหรือป่าว ช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับผม

3. click305

click305 เป็นที่รู้จักกันดี

สิงห์น่าจะใช่นะครับ เป็นพิมพ์หลวงพ่อกวย แต่ต้องดูที่เนื้อหาอีกทีครับ ส่วนสมเด็จองค์นี้ราคาหลักหมื่น ดูยังไม่เป็นครับ ขอผ่านดีกว่า

4. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

สิงห์นี่ไม่ใช่แน่นอนเก๊ฟันเลยครับ พระผงม่ายทราบครับ

5. tee_tores

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ โดยส่วนตัว ศรัทธาหลวงพ่อกวยมากๆ แต่ที่ผ่านมา ได้+เจอแบบไม่ชัวร์ซะมากกว่า ถึงจะไม่แพงแต่ก็เสียความรู้สึกนะครับ หุๆ

6. บูลา

บูลา เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จด้านหน้าดูตรงท้องกับมือต้องระนาบเดียวกันด้านขวามีรอยแม่พิมพ์มีผงสีขาวฟูขึนมาทั่วทั้งองค์ทางด้านหน้า มีว่านสีส้มผสมอยู่(ไม่ไช่พลอยนะครับ)ถ้าเนี้อพระรานออกสีเหลืองหน่อยๆจะดูง่ายมากครับขอบแขนด้านในทั้งสองข้างจะต้องคมลึกมุมทั้งสี่ด้านจะมีมุมหนึ่งหรือสองมุมไม่เป็นมุมฉากเส้นวงแขนคอกลมเป็นเส้นขนมจีนนี่แค่ด้านหน้าด้านเดียวนะ

7. tee_tores

ขอบคุณ คุณบูลา มากๆ ครับสำหรับ ความรุ้ที่ให้มา น่าจะมีเพิ่มเติมด้านหลังอีกสักหน่อยนะครับ คริๆ จะได้ศึกษาแล้วไปส่องของจริงอีกที

8. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    คุณ tee tores ถ้าศรัทธาหลวงพ่อกวยจริง ๆ ล่ะก้อ ลองหาพระที่ท่านปลุกเสก ออกวัดอื่นดีกว่าครับ อย่างเหรียญเดิมบาง แค่หลักพันต้นครับ น่าใช้ หรือสมเด็จ วัดท่าทอง ราคาหลักร้อยครับ เล่นพระหลักของหลวงพ่อกวย แล้วปวดหัวใจครับ ผมเองโดนมาเป็นหมื่นครับ เข็ดจริง ๆ ต้องร้องเพลง "เจ็บนี้อีกนาน"เลยครับ

9. บูลา

พระสมเด็จหลังรูปรุ่นสองรุ่นนี้พิมพ์มาตรฐานสากลเล่นเหมือนกันตำหนิดูเหมือนกันหมดสบายไจได้ก็เหมือนกับเหรียญหลังหนุมานหรือเหรียญเดิมบางที่ดูตำหนิจุดเดียวกัน ไม่เหมือนกับบางรุ่นที่เล่นเป็นบางคน อย่างเช่นตอนนี้มีรุ่นหนึ่งยังไม่มาตรฐานเท่าไรแต่สายของหลวงพ่ออันดับต้นๆรวมหัวกันว่าเป็นของหลวงพ่อเปิดอยู่ที่30000น่าเศร้าใจถ้าเบอร์1เบอร์2เบอร์3ของสายรับประกันแล้วใครจะตีเก้ พระของหลวงพ่อกวยเล่นพิมพ์มาตรฐานสากลสบายใจครับแต่ถ้าเด็กเอามาปล่อยราคาถูกก็ต้องวัดดวงบวกกับบุญกรรมที่ทำมาถ้าใช่ก็ฟลุ๊กถ้าไม่ใช่ก็ไม่เป็นไรเพราะได้มาถูก สมเด็จรุ่นนี้เปิดอยู่ที่40000ขึ้น คุณว่าน่าเสี่ยงใหม?

10. tee_tores

ขอ ขอบคุณพี่กำธร และ คุณบูลา มากๆครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ทั้งสิงห์และพระสมเด็จ เค้าขอองค์ละ 3 แดง จะว่าถูกก็ไม่ใช่ แต่ก็อยากจะมั่นใจนะครับ ก็ลองวัดดวงอย่างที่คุณบูลาว่า ป่านนี้ถ้าเค้าปล่อยไปแล้ว ก็แสดงว่า คงไม่ใช่ของผลหละ เพราะบอกเค้าใว้ว่าไม่เกิน 2-3 วันจะดูอีกที นะครับ ขอบคุณมากๆ โดยเฉพาะพี่กำธร เห็นที่พี่โดนแล้ว ขอบอกว่า เศร้า จริงๆครับ แต่ขอเอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ ต่อไป

11. บูลา

หกแดงนี่เช่าสมเด็จกรุงพิกุลของหลวงพ่อกวยได้สบายเลยนะมาตรฐานยอมรับแตกกรุตอนหลวงพ่อยังอยู่ศิษย์เข้าไปถามหลวงพ่อว่าพระของใครท่านว่าพระของท่านเองพุทธคุณเมตตาเป็นที่รักใคร่แก่ผู้หลักผู้ใหญ่วิธีดูเศียรพระจะเอนไม่ตรงแต่คมเท่าที่รู้ยังไม่มีเก้

12. tee_tores

ขอบคุณท่าน บูลา มากๆ ครับ ที่คอยให้ข้อมูล หลวงพ่อกวย เด่วพรุ่งนี้อาจจะลองไปเซิฟ ถามดูอีกทีครับ ว่าแต่สมเด็จกรุงพิกุลนี้ หาได้ที่ใหนครับ น่าสนใจมาก