สอบถามสถานที่ปฏิบัติธรรม...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย aof1982, 7 เมษายน 2012.

1. aof1982

aof1982 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    อยากสอบถามเพื่อน ๆ ทางธรรมทั้งหลายครับ...

คืออาม่าผมเพิ่งจะเสียเมื่อวาน วันที่ 6 เมษายน ผมคิดว่าจะลางานไปนั่งวิปัสนากรรมฐานประมาณ 7-10 วัน ซักเดือนพฤษภาคม อยากสอบถามถึงสถานที่หน่อยน่ะครับ ว่ามีที่ไหนแนะนำมั้ยที่ปฏิบัติ 7-10 วันครับ อยากตั้งใจปฏิบัติและแผ่ส่วนกุศลให้ท่่านเต็ม ๆ

จริง ๆ แล้วสัญญาว่าจะบวชให้ท่าน แต่คิดว่าตอนนี้พร้อมเท่านี้ ทำเท่านี้ไปก่อน และเบื้องต้นทำสังฆทานให้ท่านไปแล้ว ถ้ามีโอกาสจะบวชซ้ำให้ท่านแน่นอนครับ ^^

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ๑.วัดท่าซุง อุทัยธานี สายการปฏิบัติ กรรมฐาน ๔๐ และ กรรมฐานในสติปัฏฐานสูตร

๒.วัดร่ำเปิง (ตโปทาราม) เชียงใหม่. สายการปฏิบัติแบบสติปัฏฐาน ๔

๓.วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม ราชบุรี สาย ธรรมกาย.

แต่ผมจะแนะนำ วัดร่ำเปิง เป็นพิเศษนะครับ....เพราะว่าการจัดรูปแบบเขาดีมาก เอื้อต่อการปฏิบัติโดยเฉพาะผู้ฝึกใหม่....

3. Mareo

Mareo Active Member

วิปัสนากรรมฐาน หลักสูตร 10 วัน สอนโดยท่านอาจารย์โกเอ็นก้าครับ
    เอาจริงเอาจัง และนั่งสมาธิอย่างเดียว ประมาณวันละ 10 ชั่วโมง
    ห้ามพูด ห้ามคุย (คุยได้เฉพาะกับธรรมบริกร) 9 วัน
    มีอยู่หลายศูนย์ครับ
    1. ศูนย์ธรรมกมลา จ.ปราจีนบุรี
    2. ศูนย์ธรรมอาภา จ.พิษณุโลก
    3. ศูนย์ธรรมสุวรรณา จ.ขอนแก่น
    4. ศูนย์ธรรมกาญจนา จ.กาญจนบุรี
    5. ศูนย์ธรรมธานี กรุงเทพฯ
    6. ศูนย์ธรรมสีมันตะ จ.ลำพูน
    เว็บไซต์ VIPASSANA MEDITATION WEBSITE
    สามารถเข้าไปดูตารางการอบรมได้ในเว็บไซต์
    ผมเองเคยไปที่ศูนย์ธรรมกมลา จ.ปราจีนบุรี
    เป็นธรรมชาติ สงบเงียบดีครับ

4. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

วัดสังฆทาน จังหวัดนนทบุรี อยู่เชิงสะพานพระราม 5 แถวท่าน้ำนนทบุรี การปฏิบัติ

เข้มดีครับ

พยายามทำตามกฏ ที่ทางวัดกำหนด และรักษา ศีล 8 ให้ได้ เพราะเป็นการบวชเนกขัมมะ

อนิสงฆ์มากครับ

กิจประจำวัดประมาณว่า 1. ตื่นตี 3 ครื่ง ทำวัตรเช้า ตี 4 นั่งสมาธิ

2. กินข้าว วันละ 1 มื้อ ประมาณ 1030. น

3. ช่วยทำความสะอาดวัด 4. เวลา 16.30 น. เดินจงกรม 5. ทำวัตรเย็น

6. ฟังธรรม จากครูบาอาจารย์

แต่ต้องย้ำนะครับ ต้องรักษา ศีล 8 ให้ได้ อย่าฝืน เพราะจะเป็นบาป