สอบถามวิธีการอาราธนาพระกริ่งสายวัดสุทัศนฯ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 27 ธันวาคม 2022.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่านครับ

มีเรื่องจะรบกวนสอบถามครับ

เรื่องด้วยผมสนใจในพุทธศิลป์ของพระกริ่ง (รวมไปถึงพระชัยวัฒน์) ในสายของวัดสุทัศนฯ มีอยู่เดิม แต่ก็ไม่เคยอาราธนาขึ้นบนคอของตัวเอง

อีกทั้งล่าสุด ได้ร่วมบุญบูรณะพระวิหาร-อารามเรื่องในโอกาสสมโภช 215 ปี วัดสุทัศนฯ และก็ได้พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์มา จึงคิดว่า คงเป็นโอกาสดีที่จะอาราธนาขึ้นคอ
    (ไม่ติดใจข่าวคราวเกี่ยวกับวัด ส่วนตัวมั่นใจการทำพิธีในพระอุโบสถของวัดและตำรับพระสังฆราชแพ)

แต่ว่ายังมีข้อสงสัยบางประการเกี่ยวกับวิธีการอาราธนารวมถึงพุทธคุณ ดังนี้

1. นอกจากพุทธคุณด้านการรักษาโรคอย่างที่ทราบ ๆ กันแล้ว พระกริ่งจะมีพุทธคุณในด้านอื่น ๆ ด้วยไหมครับ (มีท่านใดเคยมีประสบการณ์ด้านอื่น ๆ ไหมครับเช่น กันผี กันคุณไสย แคล้วคลาด โภคทรัพย์ ฯลฯ)

2. สำหรับพระกริ่งสายวัดสุทัศนฯ ต้องอาราธนาด้วยบทใดครับ บางท่านว่า “นโม ภควเต ไภษชฺยคุรุไวฑูรยปฺรภา…” (ของทางมหายาน) บางท่านว่า “กิง กัมมัง …” (บทบูชาพระกริ่งใหญ่ที่วัดสุทัศนฯ) จึงไม่ทราบว่า แท้จริง สำหรับพระกริ่งสายนี้ต้องบูชาอย่างไร และพระชัยวัฒน์ใช้บทเดียวกันไหม
    (ส่วนตัวเคยสวดแต่ “อิทธิฤทธิ …” ของสายหลวงพ่อฤๅษีฯ)

3. สำหรับพระชัยวัฒน์ (กรณีที่มาคู่กับพระกริ่ง) จะมีพุทธคุณเหมือนกันหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณครับ