สร้างห้องสมุดธรรมมะให้พุร่วมส่งหนังสือธรรมมะ ทธศาสนิกชนที่ห่างไกลในชนบท

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย aetipp, 4 ตุลาคม 2013.

1. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

สร้างห้องสมุดธรรมมะให้พุร่วมส่งหนังสือธรรมมะ ทธศาสนิกชนที่ห่างไกลในชนบท เพื่อถวายแด่ศาสนาสืบไป....
    ร่วมเชิญพี่ๆน้องๆสายธรรมส่งหนังสือธรรมมะ เพื่อทำเป็นห้องสมุด ถวายแต่พุทธศาสนาสืบไป ทำเป็นห้องสมุดเพื่อให้พุทธศาสนิกชน เยาชน ได้ศึกษาซึ่งธรรมมะแห่งพระพุทธองค์และครูบาอาจารย์ เนื่องจากพื้นที่ดังกล่าวเป็นชนบท บ้านนอก การหาหนังสือธรรมมะอาจจะเป็นเรื่องยากสำหรับคนที่ต้องการศึกษาจริงๆหรือญาติธรรม พุทธศาสนิกชน ที่ไปทำบุญที่วัด เพื่อสืบทอดแห่งการเผยแพร่พุทธศาสนา น้อมถวายแดุ่พุทธศาสนา ขอเชิญพี่ๆน้องๆสายธรรม ที่พอมีหนังสือธรรมมะมาส่งหนังสือมาได้ที่....

เจ้าอาวาส วัดแสะ(โพธิ์สว่าง)
    ต.ควร อ.ปง จ.พะเยา 56140 ครับผม

" พระพุทธพจน์ "
    เย นํ ททนฺติ สทฺธาย
    วิปฺปสนฺเนน เจตสา
    ตเมว อนฺนํ ภชติ
    อสฺมึ โลเก ปรมฺหิ จ
    บุคคลเหล่าใดมีใจผ่องใส ย่อมให้ข้าวด้วยศรัทธา
    บุคคลเหล่านั้นย่อมได้ข้าวนั้นเอง ทั้งโลกนี้และโลกหน้า

ตสฺมา วิเนยฺย มจฺเฉรํ
    ทชฺชา ทานํ มลาภิภู
    ปุญฺญานิ ปรโลกสฺมึ
    ปติฏฺฐา โหนฺติ ปาณินํ
    เพราะเหตุนั้นพึงเปลื้องความตระหนี่เสีย แล้วให้ทาน
    บุญเท่านั้น เป็นที่พึ่งของสัตว์ในโลกหน้า
    จาก เสรีสูตร สังยุตตนิกาย สคาถวรรค ข้อ ๒๘๔

ถวายหนังสือธรรมะเพียงเล่มเดียว เท่ากับสร้างพระหลายหมื่นองค์
    สังฆทาน - ธรรมทาน

สร้างอักขรธรรมหนึ่งตัว
    มีอานิสงส์เท่ากับสร้างพระพุทธรูปหนึ่งองค์
    ถวายหนังสือธรรมะเพียงเล่มเดียว เท่ากับ
    ได้สร้างพระพุทธรูปหลายพันหลายหมื่นองค์
    ได้บุญกุศลมากกว่าการถวายของกินของใช้
    ยิ่งถวายธรรมทานมาก อานิสงส์ก็ยิ่งมหาศาล

2. บันลือธรรม

บันลือธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    ผมอนุโมทนาในกุศลจิตกับคุณaetipp ครับ
    อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับห้องสมุดที่กำลังจัดตั้งนี้ ไม่ทราบว่ามีอยู่แล้วใช่ไหมครับ ช่วยให้รายละเอียดให้มากกว่านี้ครับเช่น กลุ่มคนที่ใช้ห้องสมุดนี้ ถ้าเป็นไปได้ขอเบอร์โทรศัพท์เผื่ออยากโทรไปขอข้อมูลครับ ผมมีหนังสือธรรมะอยู่จำนวนหนึ่งแต่อยากทราบรายละเอียดให้มากกว่านี้เพื่อจะได้จัดส่งให้ถูกกับกลุ่มที่อ่านครับ เช่น เป็นเด็กหรือผู้ใหญ่ พระหรือฆราวาส
    ช่วยให้ข้อมูลไว้ที่บอร์ดหรือ PM มาที่ผมก็ได้ครับ

3. บันลือธรรม

จะส่งหนังสือธรรมะไปให้ครับ ก็หลายเล่มนะ
    ขอเวลาสัก 1-2 สัปดาห์ เพราะตอนนี้เคลียงานที่มี
    อยู่ก่อน ครับ
    อนุโมทนาครับ
    บันลือธรรม

4. บันลือธรรม

ส่งให้ไปแล้วครับเมื่อวันที่ 12 พ.ย.56 ครับ
    อนุโมทนาครับ

5. Middle Earth

Middle Earth Middle Earth

ส่งให้เรียบร้อยครับ หนังสือมี 4 เล่ม ดังรูปครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      624.7 KB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2013
  6. tharaphut

tharaphut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญสร้างห้องสมุดธรรมมะให้ร่วมส่งหนังสือธรรมมะ ที่ห่างไกลในชนบท

ได้ส่งหนังสือธรรมมะแล้ว วันที่ 9 เมษายน 2557 ข้าพเจ้านายธราภุช โพธิ์แสง และนางจิตรา และครอบครัวขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ