สงสัยพระร่วงรางปืนดอยสุเทพปี15ทำมัยถึงไม่ดัง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คิดดีจัง, 13 มกราคม 2011.

1. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสงสัยครับว่า พระร่วงหลังรางปืน ดอยสุเทพ ปี2515

ทำมัยไม่ค่อยดังเลยครับ ทั้งที่มีพุทธคุณสูงมากเลย

( พระร่วงหลังรางปืน พระดี พิธีใหญ่ เมื่อวันที่ 9 เมษายน 2515 ที่วัดพระธาตุดอยสุเทพ จังหวัดเชียงใหม่ เกจิอาจารย์จำนวน 108 รูป ร่วมพิธี อาทิ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี, หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม, หลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋ง, หลวงพ่อเกษม เขมโก, หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม, อาจารย์นำ แก้วจันทร์ และ อาจารย์ชุม ไชยคีรี (ฝ่ายฆราวาส) ฯลฯ พระเนื้อทองแดง มีขนาด 1.5 X 5.3 c.m. องค์นี้เป็นพิมพ์พระธาตุนูน (นิยม) (ที่ส่วนปลายด้านหลังมีทั้งแบบพระธาตุจมและพระธาตุนูน) สภาพสวยพอใช้ นับว่าเป็นพระดีที่น่าใช้ น่าบูชา )

อ่านตามข้อมูลนี้แล้วผมว่าพุทธคุณนั้นมากมายที่เดียวนะครับ

ผมเองไม่ใช่คนเล่นพระหรือดูพระเป็นหลอกครับแค่สงสัยว่า

พระที่เขาเล่นกันแพงๆเนียเอาอะรัยเป็นตัววัดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      36.6 KB
      เปิดดู:
      26,960
  2. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ไม่ทราบว่าหาเช่าที่ไหนหรอครับ
    อยากมีไว้ใช้บูชาสักองค์ครับ
    ปล.ตอบทางPMน่ะครับ
    ขอบคุณครับ

3. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ ทำมั้ยพระพิธีใหญ่ๆเกจิดังๆมาปลุกเสกเพียบถึงไม่ค่อยดัง รวมไปถึงราคาเช่าบูชาก็ไม่วิ่งเหมือนเกจิดังๆปลุกเสกเดี่ยว

4. nokia3200

nokia3200 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    เงิน...ไงครับ พวกนี้ปั่นราคาเฉพาะ พระที่ตนเองมีอยู่มากๆหรือเป็นกลุ่มผู้จัดสร้างเอง พอพระหมดกะหยุดหายไปดื้อๆ คิดดูดีดีครับ พระที่ดังและพุทธคุณสูงๆที่จัดสร้างในอดีตล้วนแต่เป็นพระที่แจกฟรีทั้งนั้น ส่วนพระที่มีราคาค่าเช่าบูชาโดยเฉพาะที่แบบสั่งจองก่อนแล้วค่อยทำพระนี่มันน่าคิดไหมละครับ ยิ่งมีชุดกรรมการด้วยโอ้โฮ ไปกันใหญ่เลย ผมว่าอยู่ที่ความศรัทธาในหลวงพ่อที่เรานับถือครับ แม้จะเป็นแค่รูปถ่ายใบเล็กๆเลี่ยมกันน้ำห้อยคอ บางทียังจะดีกว่าพระที่ราคาเป็นหมื่นเป็นแสน (ส่วนคนที่จัดสร้างพระมีเจตนาอันบริสุทธิ์ ไม่มีธุรกิจแอบแฝง ผมก็ขออนุโมทนาด้วยครับ คนแบบนี้มีแต่ เจริญ ครับ)

5. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ผมเองมีเก็บไว้ 1องค์ เพราะทราบถึง ครูบาอาจารย์ที่มาร่วมปลุกเสกนั้น ล้วนแล้วแต่ เป็นพระเกจิ และผู้ทรงคุณวุฒิทั้งนั้น ตอนเก็บก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอมีกระทู้นี้ตั้งขึ้นมา ก็เลยคิด ...เออนั่นน่ะสิ สงสัยคงเป็นกลไกตลาดมั้ง หุหุ

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ทั้งพระร่วงรางปืน ทั้งเหรียญครูบาศรีวิชัยหลังพระธาตุดอยสุเทพ เกจิที่มาปลุกเสกเอกอุมาก

แต่ราคาไม่กะดิกเลย ร้อยต้นๆ ไม่ก็แจกฟรีกัน คิดว่าพระไม่น่าจะมีที่ส่วนกลางมาก

7. ศ.รุ่งเรือง

ศ.รุ่งเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

เคยคุยกับคนให้บูชา เขาว่ามีสร้างเสริมครับ นอกจากนี้ก็มีปลอมยังงัยใครมีข้อมูลช่วยแบ่งกันด้วยครับ

8. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าไม่น่าจะมีย้อนยุคหรือทำปอมนะครับ

เท่าที่อ่านๆมา เป็นเพราะเซียนพระไม่เล่นมากกว่าครับ

ถ้าลองเซียนพระจับเข้าตลาดละก็ .....เนะ

แต่ดีแล้วครับ พระที่พุทธคุณสูงๆแต่ราคาเบาๆ จะได้หาบูชากันง่ายครับ

9. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
  10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    สาเหตุ เพราะมีเสริมมาจากแหล่งเดียวกันครับ เขาเลยไม่รู้จะเล่นยังไงครับ เพราะโค้ดก็ไม่มี พิมพ์ก็ไม่มีข่าวทำลาย

พระชุดนี้ ทหารยุค มี ผกค มีประสบการณ์สูงมากครับ

11. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าคิดมากครับพี่ พระดีพิธีดี ราคาไม่วิ่งผมก็เก็บหมดละครับ ขอให้แท้ พอ เป็นใช้ได้ แต่เอาขึ้นคอก็ขอสบายใจใส่พระหลักอาจจะมีหนาวๆกันบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2011
  12. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

หนาวแน่จ้า น้ำจ้า เพราะราคาเจอก็หนาวแล้ว เจอเก๊เป็นแท้หนาว2เด้ง 555
    ของผมขอราคาเด็กๆ พิธีดีๆ ใช้แล้วอุ่นใจครับ

13. เพอร์ปา

เพอร์ปา เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้ไว้บูชาสักองค์จัง ของดี ราคาไม่แรง

14. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมก็ว่าคงเป็นเพราะเหตุผลอย่างที่ว่ามา ครับ ส่วนตัวผมเก็บพระร่วงรุ่นกริ่งนเรศวรเมืองหงายครับพิธีใหญ่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเป็นประธาน เกจิยอดเยี่ยมทั้งนั้นที่มาปลุกเสก ปี 12 เก่ากว่าด้วยออกวัดพระสิงห์ ของเสริมไม่มี ประสพการณ์สูง ราคาไม่แพงส่วนตัวเก็บไว้หลายองค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เซียนไม่มีเก็บจึงไม่ได้ดัง อิอิ มาแซวขัมๆ ครับ

16. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    พระสร้างเยอะ จำนวนการสร้างไม่แน่นอน
    การบันทึกประวัติการสร้างไม่มีการบันทึกอย่างชัดเจนว่าสร้างจำนวนเท่าไหร่...
    แต่ราคาก็เขยิบแล้วนะครับหลักร้อยต้นๆถึงกลางๆแล้วแต่สภาพครับ
    ตอนออกวัดองค์ละสิบบาทเอง...แต่ก็สามสิบกว่าปีแล้ว..หุ หุ หุ
    ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคาแขวนเดี่ยวได้สบายใจ...มีประสบการณ์เยอะครับ

17. sedkamol

sedkamol เป็นที่รู้จักกันดี

เซียนไม่ปั้นครับ
    ผมมี2องค์ครับ
    หลังยันต์จม กับ นูน
    สนใจบอกได้ครับ

18. เพอร์ปา

เพอร์ปา เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจหลังยันต์นูนครับพี่ ถ้าราคาไม่แรงมากว่าจะขอไว้บูชาสักองค์ ยังไง PM มาบอกได้ครับ

19. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ผมว่าคงไม่มีเซียนจับเข้าตลาดแล้วล่ะครับ ถ้ามีคงจับไปตั้งแต่ต้นๆแล้วล่ะครับ
    คงมีเหตุผลในตัวล่ะมั้งครับ

20. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    พระร่วงปี 15 นี้หากเป็นของไม่เสริมผมเก็บแล้วเพราะหลวงพ่อกวย ท่านร่วมปลุกเสกด้วยครับเป็นพระที่ผมเคารพนับถือมากๆ แต่ที่ไม่เก็บรุ่นนี้เพราะทางวัดเสริมทำออกมาเรื่อยๆ เพราะบล็อกยังไม่ได้ทำลาย เหมือนกันหมดทุกอย่าง พอดีรู้จักกับพระผู้ใหญ่ที่จำพรรษาที่นั่นท่านเล่าให้ฟังว่าของเสริมมีมากกว่าของที่ปลุกเสกอีก หมดแล้วก็ทำอีกเรื่อยๆ เพราะที่วัดเป็นแหล่งท่องเที่ยวคนมากมาทำบุญบูชากันมาก หมดก็สั่งปั๊ม ผมเลยหาข้อยุติไม่ได้ เลยไม่เก็บเพราะจับพลังไม่เป็น5555เลยหันมาเก็บวัดพระสิงห์ เพราะบล็อคทำลายแล้วเพราะพิธีหลวงมาทำซี้ซั้วไม่ได้ คนที่สะสมจะรู้ว่าพิมพ์เป็นอย่างไร