ว่าด้วย"ธรรมชาติ"ของพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย veer, 19 สิงหาคม 2012.

1. veer

veer เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนครับว่าไม่ใช่เซียน หรือมีอาชีพซื้อ-ขายพระแต่อย่างใด แต่เผอิญโชคดีได้รู้จักกับเซียนที่มีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับของสมาคมฯ ว่างๆก็เลยขอศึกษากับเขา เก็บเล็กผสมน้อย + วารสารหนังสือพระที่ชี้ตำหนิ และการดูองค์จริง ..
    ผมเชื่อว่าไม่มีใครเกิดทันตอนสมเด็จท่านสร้าง แล้วเขามีหลักอะไรในการดู มีใครสงสัยเหมือนผมมั้ยครับ... เคยมีการฟ้องคดีลักทรัพย์และศาลตัดสินให้คืนพระสมเด็จไปแล้วเมื่อหลายสิบปีก่อน คร่าวๆคือว่า มีการขโมยพระสมเด็จ และจับผู้ต้องหาได้ ในชั้นศาล..ผู้พิพากษา(ซึ่งไม่รู้เรื่องพระสมเด็จเหมือนกัลล์) ให้โจทย์มาชี้ยืนยันว่าองค์ไหนเป็นสมเด็จของโจทย์ วางปะปนกับพระสมเด็จอื่นๆอีก 9 องค์ (เป็นพิมพ์ใหญ่ทั้งหมด) โจทย์ก็มาชี้และได้ถ่ายรูปเป็นหลักฐานไว้(ซึ่งตรงกับพระที่เป็นของกลาง) ...หลายๆวันต่อมาก็เชิญผู้เชี่ยวชาญด้านสมเด็จมา 3 คน พิสูจน์ว่าพระองค์ไหนของแท้จาก 10 องค์ แต่ให้เข้าไปดูทีละคน และเปลี่ยนตำแหน่งพระทุกครั้งที่คนใหม่เข้าไปดูพิสูจน์

2. veer

ปรากฏว่าทุกคนชี้ตรงกัน ก็คือองค์ที่เป็นของกลาง ก่อนศาลจะตัดสินให้คืนพระแก่โจทย์ก็ได้ถามพยานผู้เชี่ยวชาญด้านสมเด็จว่า ศาลได้แจ้งให้เจ้าหน้าที่เปลี่ยนตำแหน่งพระทุกครั้ง แล้วเหตุใดพยานจึงชี้ตรงกันทุกคน มีหลักดูเช่นใด วานบอกมา .....พยานพูดว่าถึงแม้พวกกระผมจะเกิดไม่ทัน แต่ก็มีตำราจากผู้ที่มีสมเด็จแท้ๆ และเชื่อถือได้ และเมื่อดูหลายๆองค์แล้ว มวลสารไม่แตกต่างกัน และสามารถแยกออกได้หลายพิมพ์ ดังนั้น พระสมเด็จปลอม บางองค์ก็ไม่ต้องส่องเลยพระพิมพ์ไม่ได้ บางองค์พิมพ์ดีแต่เนื้อ(มวลสาร)ไม่ได้ เหมือนเจ็กซื้อทองคำ เขาก็ไม่ได้ไปนั่งดูว่าทองมันเกิดขึ้นมาอย่างไร แต่เจ็กร้านทองดูทองปั้บรู้เลย ...ศาลพูดว่าหมดคำถาม ตัดสินให้คืนของกลาง...
    ดังนั้น...พระสมเด็จหากเป็นของแท้อยู่กับใครก็แท้ครับ หากท่านแท้อยู่คนเดียวก็ทำใจไว้เลยครับว่าเก้แน่ๆ จึงมีคำพูดว่า สมเด็จพันตา... (ออกใบเซอได้ที่สมาคมพระเครื่องฯ พันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน)

3. veer

ผู้รู้บอกผมว่า "ธรรมชาติ"ของพระสมเด็จนั้น ประกอบด้วย รอยแยก รอยย่น ร่องน้ำตา รอยหนอนด้น รอยปาด รอยกระดาน(ด้านหลัง) ฯ
    มาดูร่องน้ำตาก่อนครับ ร่องน้ำตาต้องเกิดจากภายในพระไม่ใช่จากภายนอก ส่วนใหญ่เป็นร่องรอบมวลสาร ดูภาพ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. veer

ขออนุญาตเจ้าของพระเพื่อประกอบเป็นความรู้ และเพื่อเป็นการส่งเสริมและอนุรักษ์พระสมเด็จไว้คู่ศาสนาพุทธต่อไป

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษนะครับพี่ ภาพเล็กไปนิส ดูได้แต่พิมพ์ เนื้อหาดูยากครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน พี่ลงภาพใหญ่ ซูมได้ น่าจะศึกษาได้ดีกว่าครับ

6. veer

องค์นี้พระของท่านผู้ว่าฯนครศรี ลงสีกาอ่าง ไทยรัฐ 20 สค.55 แจ้งราคาประมาณ 10 ล้านอ่ะครับ

7. veer

ขอโทษนะครับพี่ ภาพเล็กไปนิส ดูได้แต่พิมพ์ เนื้อหาดูยากครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน พี่ลงภาพใหญ่ ซูมได้ น่าจะศึกษาได้ดีกว่าครับ<!-- google_ad_section_end --> .....

............ ขอบคุณครับ ตอนนี้ให้ศึกษาร่องน้ำตาครับ (เนื้อให้ผ่านไปก่อนเพราะมีลงหลายกระทู้)

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ได้หมายถึงเนื้อครับ ผมหมายถึงเนื้อหาพระดูไม่เห็นครับ แม้แต่ร่องน้ำตา ก็ดูไม่ออกว่าร่อง มันเป็นยังไง ถ้าภาพชัดได้แบบที่ผมลง จะดูได้ง่ายกว่าครับ

9. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ดีครับเอาของจิงมาร่วมศึกษา...อย่างงี้ซิครับถือว่ารู้จิง......แต่ภาพมันเล็กไปอย่างท่านน้ำบอกอะครับท่าน....

10. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    กระทู้นี้ สงสัย แฟนสมเด็จมารอชมกันเพียบ
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

11. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ขอติดตามความรู้ครับ แต่ภาพเล็กไปหน่อย ร่องน้ำตาที่ว่าเป็นในลักษณะเหมือนรูที่มวลสารได้หลุดออกไปหรือเปล่าครับ

12. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ร่องน้ำตาที่ว่าหมายถึง หลุมที่เกิดจากการยุบตัวเองน้ำมันตังอิ๋วรึเปล่าครับพี่ Veer

13. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ววว กระทู้น่าสนใจมากครับ ... ประมาณแบบนี้หรือเปล่าครับ ร่องน้ำตา

ขนาดไฟล์:
      44.8 KB
      เปิดดู:
      1,002
  14. crodile

ผมเอาภาพที่สากลยอมรับมาเสริม..ให้ท่านveer..แนะนำนะครับ..สอนด้วยภาพแท้จาได้ไม่หลงทางกันนะครับ..ภาพขยายได้ใหญ่พอได้นะครับ.ร่องน้ำตา..ของท่านveer..น่าจาอยู่ในสองภาพนี้นะครับ...ร่องรอบมวลสาร....

15. SURHASIT

ร่องน้ำตาในความคิดผมน่าจะเป็นธรรมชาติที่เกิดจากการหดรัดและบีบตัวของผิวรอบๆเม็ดพระธาตุ จึงทำให้เกิดการยุบตัวเป็นร่องรอบมวลสารขนาดใหญ่ ใช่ใหมครับ(ผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ)

16. veer

ร่องน้ำตา หากพระลงรักจะเห็นว่ารักซึมเข้าไปแทนร่องนั้น

17. crodile

ยาวไปครับพี่...............................:cool:

18. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

มามุง และรอฟังต่อครับ ในร่องต้องพบรัก บ้าง อืมมมมม :cool:

19. veer

ร่องน้ำตาในความคิดผมน่าจะเป็นธรรมชาติที่เกิดจากการหดรัดและบีบตัวของผิวรอบๆเม็ดพระธาตุ จึงทำให้เกิดการยุบตัวเป็นร่องรอบมวลสารขนาดใหญ่ ใช่ใหมครับ(ผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ)<!-- google_ad_section_end --> .............

........
    ถูกครับ เนื่องจากว่า พระธาตุเป็นก้อนเล็กๆและไม่จับตัวกับมวลสารอื่นๆ เมื่อเวลานานเข้ามวลสารก็จะหดรัดและบีบตัวเองแต่ไม่สามารถบีบพระธาตุเข้าไปด้วยได้ จึงทำให้เกิดร่องน้ำตาขึ้นครับ จึงสามารถบอกอายุของพระองค์นั้นได้ ดังนั้นหากสมเด็จองค์ใดเนียนๆ ก็ยิ่งต้องระวังขึ้นหน่อย...

..................................................................................
    ผมเอาภาพที่สากลยอมรับมาเสริม..ให้ท่านveer..แนะนำนะครับ..สอนด้วยภาพแท้จาได้ไม่หลงทางกันนะครับ..ภาพขยายได้ใหญ่พอได้นะครับ.ร่องน้ำตา..ของท่านveer..น่าจาอยู่ในสองภาพนี้นะครับ...ร่องรอบมวลสาร....<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    ..... ขอขอบพระคุณครับ ที่ลงพระแท้ (ร่องน้ำอยู่เหนือไหล่ทั้ง 2 องค์ คิดว่าท่านก็สุดยอดน่ะครับ)

20. SURHASIT

แล้วการที่เม็ดมวลสารได้หลุดออกไปเกิดเป็นหลุมบ่อขนาดย่อมๆ บูดเบี้ยวเล็กใหญ่ไม่เท่ากันก็ถือว่าเป็นร่องน้ำตาใช่ใหมครับ:cool: