ลองทำสมาธิ "วันไหว้ ขนมบัวลอย" 24ธันวา คุณจะรู้สึกถึงความพิเศษ ที่เปลี่ยนไปจากทุกวัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย FATAL_FRAME, 17 ธันวาคม 2007.

1. FATAL_FRAME

FATAL_FRAME เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้แบบนี้เคยตั้งเมื่อปีก่อนแต่ดันตั้งไว้พอดีกับวันนั้นเดะๆ ปีนี้เลยขอตั้งไว้ล่วงหน้าเผื่อว่าใครจะ ได้ตามทดสอบกันทัน

ผมได้ยิน มาจาก อาจารย์ทางสายเต๋าและมหายานของผม แนะนำมา
    เมื่อคืนปีก่อนๆลองทดลองดูแล้ว ครับ ว่า รู้สึก ตัวเราที่สื่อกับธรรมชาติและจักรวาลรอบๆนั้น แรงมากเป็นพิเศษ รู้สึกถึง พลัง ชี่ หรือ ปราณฟ้า และ ปรานของเราไหลผ่านเข้าออก แลกเปลี่ยนกันและกันได้ ดีเป็นพิเศษมากๆเ้ลยหละ

ในตำรา ของ โหราศาสตร์จีน นั้นบอกว่า ช่วงเวลา ของ

"ช่วง วันไหว้ ขนมบัวลอย" ซึ่งปีนี้ตรงกับ 24 ธันวาคม 2550 ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 1

มี การเปลี่ยนแปลง สารท หยิน-หยาง วันเดียวในรอบปีเท่านั้น (ผมไม่แน่ใจ รายละเอียดนะครับ แต่เกี่ยวกับ ที่โลก พระอาทิตย์ พระจันทร์ นั้น ทำมุม กันอะไรสักอย่าง แล้วทำให้ ปราณ นั้นมีการไหลเวียน ดีเป็นพิเศษ)

ดังนั้น สำหรับคนที่ ฝึกวิชา เกี่ยวกับ จิต และ พลังจิต นั้นวันนี้ เป็นวันพิเศษ ที่ เหมาะแก่ การ ทำสมาธิ ฝึกวิชา (เขาว่า ถ้าได้ฝึกวันนี้ จะทำให้ พัฒนา และ สำเร็จเร็วขึ้นมากกว่าปกติ)

ช่วงเวลา ที่มีการ เปลีย่นแปลง หยิน-หยาง ของ ตตามวันทั่วไป อยู่ที่ ราวๆ ห้าทุ่ม ถึง ตีหนึ่ง (ตำราจีน เขียนไว้ แต่ ผมกับเพื่อน พบว่า ช่วง ตีสามถึงตีสี่ ก็ เป็นเหมือนกัน) ก็แล้วแต่ว่าใครจะชอบเวลาใหนแต่ก็ควรจะเป็นเวลาที่มักทำสมาธิกับเวลานั้นอยู่ทุกวันเรื่อยๆ

ถ้ามี เวลา ช่วง ห้าทุ่ม ถึง ตีหนึ่ง (จะลอง ตีสาม ถึง ตีสี่ ด้วยก็ได้นะ ) 23:00น ของ วัน 22-23 ธันวาคม ลองมานั่ง ทำสมาธิ วิปัสสนากรรมฐาน ดูกันก่อน นะครับ จะเห็นว่ามันแปลกๆกว่าวันอื่น (แต่พิเศษสุดคือวันพระจันทร์เต็มดวง)

วันขึ้น15 ค่ำเดือน 1 ของทุกปีเป็น วันพิเศษของรอบปี สำหรับ ชาวพลังจิต จริงๆ(verygood)

แล้วก็กินบัวลอยให้อร่อยนะครับ : )

ขอบคุณ คำแนะนำ จาก ท่านเหล่าซือ ของกระผมครับ

ปล. ทุกวันไหว้ ขนมบัวลอย ของทุกปี ช่วง ห้าทุ่ม จนถึง ตีหนึ่ง นะครับ(แต่ถ้าชอบเวลาอื่นหรือ ทำประจำเวลาอื่น ก็สามารถทำได้)

2. RuamJit

RuamJit เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    กลัวจะหลับก่อน นะซิ ครับ
    ถ้าไม่ลืมจะลองดูครับ

3. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ถ้ามีโอกาสเหมาะ และไม่ลืม จะปฏิบัติดูนะคะ
    ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    แปลกดี....ไหว้"ไป๊-อี๋" เพื่อขอพรให้อยู่เย็นเป็นสุข ให้"ผิง-อัน" คติที่ว่านั่งกรรมฐานในวันนั้นด้วยเป็นเรื่องแปลกใหม่ที่ไม่เคยทราบเลยจริงๆฮะ....แต่ที่เมืองนอก(ประเทศที่มีคนจีนอยู่กันมากๆอย่างSingapore)ไม่มีคตินี้ครับ

5. แอบยิ้ม

แอบยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    น่าสนใจทีเดียว คณาจารย์แต่โบราณท่านย่อมค้นคว้าและพิสูจน์มาเป็นอย่างดีแล้ว จึงชี้แนะสั่งสอนลูกศิษย์....
    เหตุการณ์สำคัญทางพระพุทธศาสนาล้วนเกิดในวันเพ็ญทั้งสิ้น
    ท่านผู้มีบุญญาบารมีมากก็มักจะเกิดในวันเพ็ญ หรือใกล้เคียง
    ผมคงต้องแอบไปฝึกซะแล้วละครับ
    แต่เอ้อ...ใช้ขนมอย่างอื่นได้ไม๊...เช่น ขนมลอดช่อง หรือที่จะหาง่ายหน่อยก็เช่นขนมเค๊กครับ

6. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ใช้ขนมอย่างอื่นได้ไม๊...เช่น ขนมลอดช่อง หรือที่จะหาง่ายหน่อยก็เช่นขนมเค๊กครับ<!-- / message -->

5555555555นั่นสิครับ..อยากทราบเหมือนกัน????ดีจริงๆเลยฮะ :d :d :dเอ...แต่ที่ทราบมาเข้าห้ามเอา"ลอดช่อง"ไปไหว้เจ้าหลือถวายพระไม่ใช่หลือ?เพราะเห็นเค้าว่าของจะเสื่อมหมด ....ข้อนี้ก็ฟังเค้าว่ามาเหมือนกัน?[Embarrass

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2007
  7. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    อย่าลืมใส่ไข่หวานด้วยนะ หย่อย *0*

ปล.ตรงกะวันก่อนวันคริสมาสพอดี อาจจะเปนไปได้นะ -0-

8. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    เอ่อ...ขอแย้งนิดนึงว่า...
    วันไหว้ขนมอี๋ หรือ บัวลอยปีนี้ ตรงกับวันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม 2550
    เป็นวันขึ้น 13 ค่ำ เดือน 1 ทางจีนคือวันชิว ยี่สิบสอง เดือนสิบสอง
    ที่มั่นใจเพราะว่า เป็นวันธงไชย และเราจะทำบุญบ้านด้วย จึงได้แน่ใจ
    ว่าวันไหว้อี๊คือวันที่ 22

9. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ถ้าไม่ลืม จะลองนั่งดู หุหุ

10. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ครับปฏิทินจีนที่บ้านก็ตรงกับวันที่ 22 ครับ

11. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    แล้วแบบนี้ควรนั่งสมาธิวันไหนกันแน่ครับท่าน
    วันที่ 22 หรือ 24 ได้ลองครับ รอคำตอบอยู่นะครับท่าน

12. tarus77

tarus77 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    คงเป็นวันที่ 24 ค่ะ เพราะเป็นวันพระจันทร์เต็มดวง
    แต่จะลองทำสมาธิตั้งแต่วันที่ 22 - 24 เลยค่ะ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

13. RuamJit

RuamJit เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวเหมาหมดเลย 22-24 ธค. 50
    ส่วนตัวฝึกชี่กง 4-5ทุ่ม ก็รู้สึกถึงพลังไหลเข้าออกมากกว่าฝึกตอนเช้าอยู่แล้ว เดี๋ยวจะขอทดสอบทั้ง 3 วัน เลย[​IMG]

14. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณครับ ช่วงเที่ยงคืนเป็นเวลาที่ผมทำสมาธิก่อนนอนอยู่แล้วครับ เดี๋ยวจะลองดูว่าจะต่างจากวันอื่นๆหรือเปล่า