ลป.ผางรุ่นแรก มี 3 เหรียญ เหรียญไหน แท้/เก๊ มาดูกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นะ๙, 18 มกราคม 2012.

1. นะ๙

นะ๙ สมาชิก

29 มิถุนายน 2011
    :cool:ไปหามาตามคลองถมพระครับราคาเหรียญล่ะ ไม่ถึงร้อย เก๊/แท้ โหวตเลยครับไม่ต้องเกรงใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. นะ๙

นะ๙ สมาชิก

:cool:ยังรอ สายตรง มาฟันธงอยู่นะครับ

3. benzrama2

benzrama2 สมาชิก

25 ธันวาคม 2010
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าเหรียญที่ 1 แท้ เปรียบเทียบพิมทรงใกล้เคียงกันมากจากลิ้งรูปนี้

http://www.thaprachan.com/upload/shop_product/b16-01-12-18-29-58-1.jpg

รูปไม่ค่อยชัดมองพื้นผิวเหรียญไม่ชัดเจนเท่าไหร่อ่าครับ

ถูกผิดขออภัยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2012
  4. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ถ้าบอกว่าเป็นเหรียญรุ่นแรกปี2512ยังไม่ผ่านทั้ง3เหรียญครับเหรียญแท้คมชัดลึกกว่านี้เยอะ...เหรียญที่เทียบก็ยังเพราะเนื้อนี้สมัยนั้นยังไม่มีครับ

5. นะ๙

นะ๙ สมาชิก

เรียนด้วยความเคารพนะครับ ก่อนจะเอามาลงเวปพลังจิต ในหมวดวิธีดูพระเครื่อง/เครื่องราง 3 เหรียญ ข้างต้นได้ผ่านการตรวจสอบจากบริษัท ... เป็นที่เรียบร้อยแล้วถือว่าเป็นบิษัทที่มีการตรวจสอบพระเครื่องที่ดีที่สุดในประเทศไทย เชื่อถือได้ 100% ผลสรุปว่าใน 3 เหรียญนี้ มีพระแท้ที่เป็นรุ่นแรกอยู่ 1 เหรียญ และอีก 1 เหรียญเป็นพระแท้แต่ไม่ใช่รุ่นแรกออกปี 16 สร้างย้อนยุครุ่นเสาร์ ห้า ถ้าสายตรงจริงๆจะรู้และดูออก ส่วนอีก 1 เหรียญ เก๊

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2012
  6. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    "เป็นบิษัทที่มีการตรวจสอบพระเครื่องที่ดีที่สุดในประเทศไทย เชื่อถือได้ 100%"

ประโยคนี้ผมไม่เชื่อครับ

7. philpharm

<TABLE id=post5600884 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] วันนี้, 09:39 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #5 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->นะ๙<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5600884", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 12 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5600884 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->เรียนด้วยความเคารพนะครับ ก่อนจะเอามาลงเวปพลังจิต ในหมวดวิธีดูพระเครื่อง/เครื่องราง 3 เหรียญ ข้างต้นได้ผ่านการตรวจสอบจากบริษัท การันตรีพระ เป็นที่เรียบร้อยแล้วถือว่าเป็นบิษัทที่มีการตรวจสอบพระเครื่องที่ดีที่สุดในประเทศไทย เชื่อถือได้ 100% ผลสรุปว่าใน 3 เหรียญนี้ มีพระแท้ที่เป็นรุ่นแรกอยู่ 1 เหรียญ และอีก 1 เหรียญเป็นพระแท้แต่ไม่ใช่รุ่นแรกออกปี 16 สร้างย้อนยุครุ่นเสาร์ ห้า ถ้าสายตรงจริงๆจะรู้และดูออก ส่วนอีก 1 เหรียญ เก๊ ดังนั้น เหตุผลที่ผมเอามาลงเพื่อที่จะต้องการสายตรงมาการันตรีอีกทีหนึ่ง ถ้าท่านใดแยกออกว่าเหรียญไหนแท้ ไหนเก๊ นั้นล่ะครับ เซียนพระสายตรงหลวงปู่ผาง ตัวจริง พูดง่ายๆครับ ว่า "ลองวิชา"<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ไฟล์ที่แนบมา:

8. philpharm

วงการพระเครื่องไม่มีเซียนหรอกครับมีแต่ว่าใครมีหรือว่าใครเคยเห็นมาก่อนหรือเปล่า...บริษัทเช็คพระเอาอะไรมารับประกันขนาดพระชนะประกวดเก๊ยังมีให้เห็นเยอะแยะไปหมด...

9. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    พี่เจ้าของกระทู้ครับ ผมให้คำตอบได้ทั้ง3เหรียญแต่พระที่พี่เอามาถาม
    ทั้ง3เหรียญมาจากเว็บประมูลพระใช่ไหมครับ ถ้าผมตอบว่าเก๊หรือแท้
    เกรงว่าจะเสียมารยาทน่ะครับ เอาคร่าวๆนะครับ

เหรียญ1 บล็อคคงเค ส่วนที่ท่านbenzrama2ลิ้งค์มา เป็น สระอาหน้าตรงใหญ่(ศีรษะหลวงปู่จะใหญ่)

เหรียญ2 ผมเรียกบล็อคหูกาง ไม่นิยม ผมมี1เหรียญ ด้านหน้าเหมือนกับที่พี่เอามาด้านหลังตัวหนังสือไม่เหมือนกัน

เหรียญ3 สระอาหน้าเอียงครับ

10. bigfoot

อ้าว ตอบช้าไปหน่อย เขาไปไกลกันแล้ว5555 มัวแต่พิมพ์ไม่ทันชาวบ้านเขาเลย
    กระทู้นี้ มี 2 เหรียญแท้ ( 1เหรียญนิยม 1เหรียญไม่นิยม ) และ1 เหรียญเก๊ครับ

11. bigfoot

อันนี้คือความเห็นที่ผมจะโพสต์ แต่เกิดเปลี่ยนใจเพราะเห็นว่าภาพทั้งหมดมาจากกล้อง 3ตัว เลยเลี่ยงที่จะไม่ตอบตรงๆ แต่กลับกลายว่า พี่ๆโพสต์กันไปไหนต่อไหนแล้ว555 ถ้างั้นก็ขอโพสต์ความคิดเห็นที่ตั้งใจจะโพสต์ตอนแรกนะครับ

เหรียญ1 บล็อคคงเค ความคิดเห็นส่วนตัวไม่ค่อยชอบ
    เพราะจุดใต้คำว่า จิต มันเลือนๆ ภาพเล็กด้วยมองไม่ค่อยชัด ผิดถูกขออภัย

เหรียญที่2 พิมพ์หูกาง ผมเรียกเอง55(คนอื่นเรียกอย่างไรไม่รู้นะครับ)
    ไม่ใช่พิมพ์นิยมที่เขาเล่นๆ ผมมีรุ่นนี้แต่ด้านหลังตัวหนังสือไม่เหมือนกันกับของท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมเอาไว้ดูเนื้อโลหะ

เหรียญที่3 สระอาหน้าเอียง ดูจากรูปผมว่าแท้ครับ ด้านหน้ามี3แบบ
    ผมดูจากคำว่า พ่อผาง เป็นหลัก คำว่าพ่อผาง จะมี 3 แบบที่เขาเล่นกัน
    แต่ด้านหลังเหมือนกันครับ จะมีรอยกระแทกบุ๋มลงไปใกล้ห่วงเหรียญครับ

12. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้นี้ดุเดือดจัง มีลองวิชา มีบริษัทประกันภัย มีชนิดไม่มีตัวจริง

มีไม่เชื่อบริษัท มีไม่เชื่อเซียน มีวิเคาะห์ตามเหตุผลที่ได้ศึกษามา

ผมขออภัยที่วิจารณ์คน ไม่ได้วิจารณ์พระ ผมขอเข้ามาศึกษาด้วยคนครับ (k)

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เช็คพระในเวบนี้ มี 2 อย่าง คือ

1. เชื่อ(บ้าง) 2. ไม่เชื่อ (บ้าง)

เหตุผล เพราะ การเช็คในนี้ เราให้ดูแต่ภาพ จะเซียนหรือ ผู้มีประสบการณ์มากขนาดใหน ถ้าจะฟันธงแบบมั่นใจจริงๆ ต้องจับต้อง ได้ส่่องของจริงบ้าง แต่ส่วนมาก ผุ้ที่วิเคราะห์ให้กันเท่าที่สังเกตุ จะเป็นแบบ เหมือนว่า ตัวเอง มีประสบการณ์มาก แค่มองจากภาพที่ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ก็บอกได้ ซึ่ง ถ้าจะคิดแบบคนที่มีความรุ้ด้วยตัวเอง ก็คิดได้ว่า เราจะเชื่อถือเค้าได้ใหม ขนาดคนทำธุรกิจเกี่ยวกับพระ ต้องส่องแล้ว ส่องอีก แต่คนที่ฟันธงให้ส่วนมากจะตอบแบบมั่นใจมากๆ และนำภาพมาเทียบให้ดู ซึ่ง ไม่ถือว่า ยุติ ได้ พระเครื่องจะอย่างไร ต้องได้จับต้อง ส่อง กัน บ้าง ถึงจะกล้าบอกได้ว่า โอกาสเป็นอย่างไร

แต่การมา ลอง แบบนี้ ถือว่า ก็ถือว่า กล้า ดี เหมือนกัน แต่ไม่สนับสนุนนะครับ เพราะเป็นเวบเปิดบริการดูฟรีๆ ไม่เสียอะไร แต่อย่าให้เสีย อารมณ์ กับ น้ำใจ กัน เลย ครับ

พระเรา อยุ่กับเรา เรามีเวลาอีกเยอะแยะที่จะนำไป เช็คอีก มากมาย ในเวบนี้ ว่าไม่แท้ ไม่ชอบ แต่บางที เราก็แท้ได้ ด้วยการนำไปให้ใครต่อใคร ส่องของจริง คนอื่นชอบ เช่าไป

อย่าคิดมากเลยครับ ท่านเจ้าของกระทู้

ผิด - ถูก ขออภัย ด้วยครับ

14. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    จิตใจมนุษย์นี่ยากนักที่จะหยั่งถึงจริงวุ่ย(deejai) ขออภัยนะบ่นไปตามประสาลิงป่า

15. bigfoot

เห็นด้วยกับพี่ตี๋ว่า ไม่ว่าจะเป็นพระสายไหนก็ไม่อยากให้ลองวิชาหรอกครับ
    มันจะเคืองใจกันเปล่าๆครับพี่ ยิ่งภาพเล็กๆหรือถ่ายภาพไม่ชัดเจน
    พอคนตอบ ตอบว่าเก๊ก็จะเคืองใจกันเปล่าๆ

หรือเอาพระมาจากเว็บอื่นที่เขากำลังประมูลมาถามหาเก๊แท้ บางทีคนตอบก็ไม่กล้า เกรงว่าจะเป็นการเสียมารยาทนะครับ

อย่างภาพในกระทู้นี้ 3เหรียญ มาจากกล้อง3ตัว ซึ่งคาดว่าจะมาจากเว็บแน่นอน
    ผมไม่คิดว่ามาจากคลองถมอย่างที่พี่เจ้าของกระทู้บอกนะครับ ผมเลยเลี่ยงที่จะไม่ตอบเก๊แท้ในตอนแรกครับ ผมเพิ่งสนใจพระเครื่องปีนี้ก็ปีที่2ครับ ความรู้ยังอ่อนด้อยครับ

16. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ

สวัสดีครับพี่ทอดาว
    ผมเข้ามาฮากับพี่ด้วยคน ถ้าเจ้าของกระทู้มีอายุเกิน40 หรือเล่นพระมานานจะไม่พูดประโยคแบบนี้ออกมาแน่นอน

17. bigfoot

สวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับพี่นะ๙ พี่philpharm พี่Store พี่Tee tores พี่มันตรัย พี่ทอดาว พี่คิงคอง99
    -----------------------------------------------------------------------
    ตั้งแต่ปีใหม่มา สายหลวงพ่อผางดูท่าจะโดนลองของ55
    ในเว็บใหญ่ สายตรงลงพระประมูล พระแท้แต่โดนสวด ไม่ได้สวดเก๊
    แต่สวดว่าแท้แต่ขายแพง 2ล็อคอินที่สวดโดนบล็อคไปเดือนนึง
    และรู้สึกจะเอาล็อคอินเก่าคนอื่นมาสวดด้วย ตลกดีอย่างนี้ก็มีด้วย

ปล.ผมจะยึดกระทู้นี้แล้วนะครับ55 ล้อเล่นคร้าบ ใจเย็นๆกันเด้อ

18. ทอดาว

หลวงพ่อผางปี 12 นี่ เข้าใจไม่ผิดเล่นยากมาก ข้อมูลไม่ชัด ของเก๊บาน ไม่เคยสนใจเลยผม

19. ทอดาว

ดีใจจังเห็นชื่อพี่อีก :cool:

20. bigfoot

ตอนแรกผมก็คิดจะไม่ศึกษาแล้วพี่ เพราะแค่บล็อคผมก็งงแล้ว
    เลยไปดูพระทางอื่นมั่วซั่วไปหมด55(สังเกตว่าเมื่อก่อนเอาพระมาถามพี่ๆ ในนี้มีแต่พระทางอื่นทั้งนั้น55)

แต่พอมาคิดดู หลวงพ่อผางเป็นพระที่ผมนับถือเคยแขวนตั้งแต่เด็กๆ
    และก็เป็นพระท้องถิ่นเราด้วย ก็เลยคิดน่าจะศึกษาดีกว่า

ที่ผมเห็นเก๊เยอะทั้งแผงพระย่อยๆในกรุงเทพและต่างจังหวัดรวมทั้ง
    ตามเว็บ(ห้องวัดดวง) จะเป็น บล็อคคงเค และคงเคคอติ่ง ครับ

นอกนั้นที่ลงขายก็มีบล็อคแปลกๆ หน้าใช่ (หน้าเหมือนบล็อคที่เขาเล่นหากัน)แต่ด้านหลังไม่ใช่ (แกะด้านหลังขึ้นมาใหม่ อาจจะออกโดยวัดอื่นหรือเก๊ก็ไม่แน่ใจ55)

ส่วนบล็อคนิยมอื่นๆ อย่างสระอาหน้าตรงใหญ่ สระอาหน้าตรงเล็ก สระอาหน้าเอียง ยังพอไหวครับ

อย่างบล็อคสระอาหน้าตรงใหญ่ สระอาหน้าเอียง(คงคา)
    ของเก๊เนื้อเหรียญจะขรุขระ เหรียญบางผิดปกติ ด้านหลังยังไม่เหมือนครับ เคยเห็นในเน็ตเหมือนกันครับ