ร่วมสร้าง "พระมหาธาตุเจดีย์" ร่วมกับ "หลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ " ณ วัดใหม่บ้านตาลจ. สกลนคร

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Natthakorn, 17 กรกฎาคม 2012.

1. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

[SIZE=5 [/SIZE]
    ขอเชิญสาธุชนคนดีทั้งหลายร่<WBR>วมกัน

"ทอดผ้าป่ามหากุศล" เพื่อสร้าง "พระมหาธาตุเจดีย์" ร่วมกับ "หลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ " ณ วัดใหม่บ้านตาล ต. โคกสี อ. สว่างแดนดิน จ. สกลนคร

ผู้มีจิตศัทธาสามารถร่วมมหา<WBR>กุศลได้ดังนี้

1. ถวายกับองค์หลวงปู่โดยตรง ณ วัดใหม่บ้านตาล สว่างแดนดิน จ. สกลนคร

2. เมื่อท่านมาพำนักในกรุงเทพม<WBR>หานคร: ณ ศาลาสินธุเสก วัดปทุมวนาราม ข้างพารากอน (ติดต่อพระอุปฐาก พระธเนศ โทร 087-859-9129 )

3. โอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารกรุงเทพ สาขาสยามสแควร์ ประเภทบัญชีออมทรัพย์
    ชื่อพระอาจารย์คำบ่อ ฐิตปัญโญ หมายเลขบัญชี 152-4-00746-3

หลวงปู่กล่าวกล่าว่า "เวลาทำบุญนี่ ให้อธิษฐานร่วมสร้างเจดีย์ ขุดสระน้ำ... ให้ตั้งใจร่วมสร้างทุกสิ่งทุ<WBR>กอย่าง อย่าไปยึดว่าจะทำเฉพาะหลังค<WBR>า ประตู หน้าต่าง ให้ตั้งใจทำหมดทุกอย่างนะ"

ไม่ว่าจะมีทรัพย์มากทรัพย์น้<WBR>อยประการใด ขอให้ทำอย่างมีศรัทธา ก็ได้บุญมากมายครับ....ขออนุ<WBR>โมทนาบุญแด่ท่านสาธุชนคนดี<WBR>ทั้งหลายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2012
  2. Natthakorn

สถานที่ก่อสร้างพระมหาเจดีย์

3. Natthakorn

ร่วมการก่อสร้างทำบุญทำกุศล สร้างเจดีย์เพื่อบูชาคุณพระรัตนตรัย ด้วยใจศรัทธา มีอานิสงส์มากครับ มากน้อยตามกำลังนะครับ
    ขออนุโมทนาครับ

ขอบคุณข้อมูล Chanapat สำหรับข้อมูลครับ

4. joyha

joyha เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้สร้างเสร็จด้วยความราบรื่น และมีปัจจัยสร้างอย่างสวยงาม
    อนุโมนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมสร้างมหธาตุเจดีย์ค่ะ

5. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

พยงค์+รุ่งทิพย์+พงศกร+พัลลภ ธีรภาพวงศ์ ขอร่วมทำบุญทอดผ้าป่ามหากุศลเพื่อสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ ขุดสระน้ำกับหลวงปู่คำบ่อด้วยครับ ได้โอนเงินผ่านธนาคารกรุงเทพแล้วเช้านึ้เป็นยอดเงิน 1,111 บาทครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

6. CHOLPRATAN319

CHOLPRATAN319 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขอร่วมบุญและอนุโมทนาบุญด้วย

ข้าพเจ้านายกุศล แจ้งแสง ขอร่วมทำบุญ 30 บาท .กรุงเทพ 152-400-746-3 18/07/55 16:15 น.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    v ร่วมทอดผ้าป่ามหากุศล" เพื่อสร้าง "พระมหาธาตุเจดีย์" ร่วมกับ "หลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ " ณ วัด ใหม่ บ้านตาล ต. โคกสี อ. สว่างแดนดิน จ. สกลนคร<o:p></o:p>
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านเป็นอย่างสูง
    ที่ได้ทำบุญในทุกกระทู้เข้ามาเข้าประชาสัมพันธ์ ในหมวดประชาสัมพันธ์
    และข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่เอาธรรมะที่เป็นสัมมาทิฐิมามาโพสเผยแผ่ในเว็ปพลังจิต<o:p></o:p>

ขอให้ข้าพเจ้าได้มีดวงตาเห็นธรรมและปัญญาเห็นธรรมโดยฉับพลัน<o:p></o:p>
    ด้วยกุศลผลบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญไว้ดีแล้วทุกประการนี้ <o:p></o:p>
    ทั้งธรรมทาน วิหารทาน สังฆทาน ทำทานสาธารณประโยชน์ต่างๆ
    และผลบุญที่เกี่ยวเนื่องในการสร้างสมเด็จองค์ปฐม ตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ
    <o:p></o:p>
    ขอจงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด
    ภพภูมิอื่นใด ไม่ว่าจะเป็น อบายภูมิ โลกมนุษย์ สวรรค์ พรหม หรืออรูปพรหมก็ตาม ข้าพเจ้าไม่ปรารถนา... <o:p></o:p>

ข้าพเจ้าปรารถนาเพียงพระนิพพานเป็นที่สุด.. ตายเมื่อไหร่ขอไปพระนิพพานเมื่อนั้น..<o:p></o:p>
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ<o:p></o:p>

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด <o:p></o:p>
    ตราบใดที่ข้าพเจ้ายังมิได้ซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่มี จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้าทุกเมื่อเทอญ.<o:p></o:p>

7. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่ามหากุศลเพื่อสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ กับหลวงปู่คำบ่อ จำนวน 109 บาท

โอนแล้ว ธ.กรุงเทพ ในวันที่ 19 ก.ค.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านสาธุ สาธุ สาธุ

8. caring

caring เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนา และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย สาธุ สาธุ สาธุ

9. ปักธงชัย

ปักธงชัย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณณพล เลิศสุมิตรกุล และ ครอบครัว ขอร่วมบุญทุกอย่าง จำนวน 500 บาท โอน 23/7/55
    นะโมเมสัพพะพุทธานัง นะโมเมสัพพะสัจจะธัมมานัง นะโมเมสัพพะสังฆานัง
    ขอพระแม่ธรณี และ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานในการทำบุญของข้าพเจ้าทั้งหลาย เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัย พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรมทุกพระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์ พระอริยเจ้าทุกๆรพะองค์ และ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกบุญกุศลที่ท่านทั้งหลาย และทุกดวงจิต ที่ได้ทำมาในทุกชาติภพ
    ด้วยอนิสงฆ์ผลบุญนี้ กราบขอพระบารมีพระพุทธเจ้าทรงเป็นประธาน ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอชำระหนี้สงฆ์ นับตั้งแต่อดีตชาติจวบจนปัจจุบัน, ขอชำระหนี้กรรมให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายโมทนาบุญครั้งนี้ของข้าพเจ้าทั้งหลาย และ ตัดขาดจากข้าพเจ้าทั้งหลาย ณ บัดนี้ และ ขอขมาต่อพระรัตนตรัย บิดามารดาที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เคยปรามาส ล่วงเกิน จาบจ้วง จะเป็นชาติภพใดก็ตาม ขอจงอโหสิกรรม อย่าได้ขวางกั้นทางพระนิพพานของข้าพเจ้าทั้งหลาย
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดา ญาติพี่น้อง ทุกภพทุกชาติ อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เทพเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดินที่ได้ปกปักรักษาข้าพเจ้าทั้งหลาย เจ้าบุญนายคุณทุกภพทุกชาติ และ ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขอจงโมทนาบุญนี้ด้วยเทอญ
    ด้วยอนิสงฆ์แห่งบุญนี้ ขอให้ข้าพเจ้าทั้งหลายเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ และ ขอให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้มี มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ ขอให้มีสมบัติเกิด ในทุกที่ทุกสถาน ในทุกกาลทุกเมื่อ ทุกภพ ทุกชาติ นับแต่บัดนี้ ตราบเข้าสู่พระนิพพาน สาธุ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมทำบุญ สร้าง "พระมหาธาตุเจดีย์" ขุดสระน้ำ และร่วมทำบุญทุกอย่าง กับ "หลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ
    จำนวน 20 โอนแล้ว ธ.กรุงเทพ ในวันที่ 23 ก.ค.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

11. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    วันที่ 23 / 7 / 55 เวลา 20.56 น.

ได้โอนเงินร่วมทำบุญจำนวน 45 บาทค่ะ

โมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยนะคะ ^^

12. ยิ่งภพ

ยิ่งภพ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่ามหากุศลเพื่อสร้างพระมหาธาตุเจดีย์
    โอน KTB 24/07/55 10.27 น. 50.99 บาท
    โมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยครับ

13. Natthakorn

ใกล้ถึงวันแล้วนะครับ ใครมีโอกาส ก็ไปร่วมกันนะครับ

14. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ร่วมทำบุญ สร้าง "พระมหาธาตุเจดีย์" ขุดสระน้ำ และร่วมทำบุญทุกอย่าง กับ "หลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ
    จำนวน 50 โอนแล้ว ธ.กรุงเทพ ในวันที่ 31 ก.ค.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

15. pat755

pat755 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอร่วมสร้างพระมหาเจดีย์ และขุดสระน้ำ กับหลวงปู่คำบ่อ ณ. วัดใหม่บ้านตาล จ.สกลนคร จำนวนเงิน 500 บาท โอนเมื่อวันที่ 8 ส.ค. 55
    ขอผลบุญทั้งหลายนี้ จงบันดาลให้ ข้าพเจ้า มารดา บุตร สามี และทุกคนในครอบครัว จงมีแต่ความสุข ความรุ่งเรือง ความรักสามัคคี และให้แคล้วคลาดจากราชภัย และอุปสรรคทั้งหลาย ตลอดไป สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออุทิศผลบุญนี้ให้กับ เทพ เทวดา พรหม ทุกพระองค์ เจ้ากรรมนายเวร
    และบรรพบุรุษที่ล่วงลับไป อันมี บิดา ปู่ ย่า ตา ยาย น้า ลุง ฯลฯ เจ้าที่เจ้าทาง
    และให้แผ่ไปถึงสรรพสัตว์ทั้งปวงที่ทุกข์ยาก ก็ให้พ้นจากทุกข์ด้วยเถิด
    พัชรนันท์ ยิ่งชล

16. chanaphat

chanaphat เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    แจ้งความคืบหน้าในการก่อสร้างพระมหาเจดีย์ ณ วันที่ ๓ สิงหาคม ๒๕๕๕

การก่อสร้างพระมหาเจดีย์ได้ดำเนินการมาแล้วตั้งแต่ปลายปี ๒๕๕๔ โดยได้ดำเนินการดังนี้ครับ

๑. ปรับที่ดินบริเวณที่ดินขนาด ๑๐ ไร่ แบ่งเป็นการขุดสระน้ำประมาณ ๕ ไร่ ขุดขึ้นขนาด ๔ เมตร นำดินที่ได้มาถมที่ให้สูงขึ้น อีกเพื่อปรับเป็นสถานที่สร้างพระมหาเจดีย์ให้สูงจากพื้นปกติอีก ๔ เมตร

๒.งานเขียนแบบและงานโครงการก่อสร้างพระมหาเจดีย์ ซึ่งลักษณะของพระมหาเจดีย์ คล้ายกับเจดีย์วัดอโศการาม มียอดพระเจดีย์ใหญ ๑ ยอด และ เจดีย์บริวารอีก ๘ ยอด รวมทั้งสิ้น ๙ ยอด แะขนาดความสูงส่วนประกอบต่างๆ ล้วนแฝงไปด้วยคติธรรมทั้งสิ้น

๓. ดำเนินการสร้างที่เก็บวัสดุก่อสร้าง โรงเก็บปูน แท่นโม่ปูน จัดซื้ออุปกรณ์การก่อสร้าง

๔. ดำเนินการก่อสร้างโดยเริ่มจากขุดดินให้ถึงพื้นดินเดิมแล้วตอกเสาเข็ม ซึ่งในการนี้หลวงปู่คำบ่อ ท่านไม่มีการวางศิลาฤกษ์ ท่านกล่าวว่า "ถ้าพร้อมทุกอย่างแล้ว สามัคคีกันถือว่าเป็นมงคลหมด" หลังจากนั้นก็เริ่มงานฐานราก เทเสาตอหม้อ ซึ่ง ณ ปัจจุบันกำลังเทเสาตอหม้อครับ (ดังภาพ ๓ สิงหาคม ๒๕๕๕)

ไฟล์ที่แนบมา:

17. chanaphat

นำภาพงานทอดผ้าป่าเมื่อวันที่ ๒ สิงหาคม ๕๕ มาฝากครับ

ผมนำภาพการทอดผ้าป่า และภาพพระสงฆ์มาคารวะหลวงปู่คำบ่อ เมื่อวันที่ ๒ สิงหาคม ๒๕๕๕ ซึ่งตรงกับวันอาสาหบูชา มาฝากทุกท่านครับ และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

18. ธรรมวิวัฒน์

82
    ไม่ทราบยังร่วมทำบุญในงานบุญนี้กับ หลวงปู่คำบ่อตามบัญชีเดิมได้ไหมครับ

19. chanaphat

อาสาฬหบูชา ๒ สิงหาคม ๒๕๕๕

ณ พระอุโบสถ วัดใหม่บ้านตาล ต. โคกสี อ. สว่างแดนดิน จ. สกลนคร

ญาติโยมร่วมกันไหว้พระ รับศีล ทำวัตรหลวงปู่คำบ่อ และขอขมากรรม หลังจากนั้นร่วมกันทอดผ้าป่า คณะสงฆ์อนุโมทนา และในตอนค่ำมีทำวัตรเย็นและทอดผ้าป่าอีกครั้ง เสร็จแล้วมีการเวียนเทียนรอบพระอุโบสถ ในงานนี้มีผุ้มีจิตศรัทธาร่วมออกโรงทานเป็นจำนวนมาก จึงขออนุโมทนาบุญมา ณ โอกาสนี้กับทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. chanaphat

ยังสามารถร่วมทำบุญได้ที่บัญชีเดิม (เป็นบัญชีเดียวเท่านั้น) นะครับ

ผู้มีจิตศัทธาสามารถร่วมมหากุศลได้ดังนี้

1. ถวายกับองค์หลวงปู่โดยตรง ณ วัดใหม่บ้านตาล สว่างแดนดิน จ. สกลนคร (ติดต่อพระอุปฐาก พระธเนศ โทร 087-859-9129 )

2. โอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารกรุงเทพ สาขาสยามสแควร์ ประเภทบัญชีออมทรัพย์ ชื่อพระอาจารย์คำบ่อ ฐิตปัญโญ หมายเลขบัญชี 152-4-00746-3

ผู้มีจิตศรัทธาสามารถร่วมบุญได้ตลอดจนกว่าพระมหาเจดีย์นี้จะสำเร็จนะครับ ซึ่งคาดว่าจะให้เวลาไม่น้อยกว่า ๓ ปี ซึ่งต้องใช้ปัจจัยจำนวนมาก

อนึ่งหลวงปู่ท่าน กล่าวกับลูกศิษย์ว่า "ไม่ให้ทำใบเรี่ยรายบอกบุญโดยเด็ดขาด ห้ามตั้งกล่องบริจาค" โดยเด็ดขาด จุดประสงค์ของท่านต้องการที่จะให้คนทำบุญมีจิตศรัทธาจริงๆ ท่านมักกล่าวว่า

"ให้ตั้งใจทำบุญ ให้ถือว่าขุดสระน้ำ สร้างพระมหาเจดีย์ และอย่ากะเกณฑ์ว่า จะทำเฉพาะประตู หน้าต่าง หลังคา ฯลฯ ให้อธิษฐานร่วมบุญทำทุกอย่าง แม้เพียงบาทเดียว ก็ให้คิดว่าทำให้ทุกส่วนสมบูรณ์"

อนึ่งวิธีการทำบุญด้วยการโอนเข้าบัญชี(ของท่านโดยตรง) จึงเป็นการง่ายและตรงที่สุดครับ จึงขออนุโมทนาบุญกับสาธุชนคนดีมีบุญทั้งหลายครับ