รัับให้คำปรึกษาสมาธิทั้งในแบบโลกีย์ยะ และแบบโลกุตรครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มรรคโกวิโท, 27 มีนาคม 2011.

1. มรรคโกวิโท

มรรคโกวิโท สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2011
    สำหรับท่านที่สนใจจะพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องสมาธิ ทั้งในแบบโลกีย์ยะและแบบโลกุตร เนื่องจากผมต้องการที่จะบำเพ็ญบารมีด้วยการให้ธรรมเป็นทานครับ โทร 0838366667

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาอย่างนี้กันเลยเหรอครับ....มีแจกเบอร์กันเลย.....

ไม่ฝากอะไรมากนะครับ.....การที่จะแนะนำใครก็ตามนั้น....สิ่งสำคัญคือตัวเองต้องทำให้ได้ก่อน.....มันถึงจะซึ้งใจนะ.....

เห็นคำว่าบำเพ็ญบารมีนี่ทายว่าน่าจะเป็นพุทธภูมิ.....จำไว้นะครับ....พุทธภูมิทั้งหลายนี่ลงนรกกันเป็นว่าเล่นนะ......อย่างไรให้ธรรมก็ยึดที่เป็นสัมมาทิฏฐิตามพระพุทธเจ้าและครูบาอาจารย์เข้าไว้นะ.....กันนรกไว้...เพราะพวกพุทธภูมินี่ยังลุ่มๆดอนๆนะ....ยิ่งไม่ใช่นิยตโพธิสัตว์พูดอะไรไม่ได้เลย....ไม่แน่สักอย่าง....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2011
  3. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    อืมม...กระแสทางโลกมันพาไปน่ะครับคุณ ภานุเดช
    เห็นไหมล่ะ ตามข้างทาง ตามแถวๆตึกตามตลาดน่ะ
    รับปริ๊นอิงเจ็ท รับทำตัวดูด รางน้ำ รับทำตรายาง รับทำมุ้งลวด รับให้คำปรึกษาฟรี(ห้องแอร์ซะด้วย)

4. มรรคโกวิโท

สวัสดีครับ ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ ถ้อยคำที่คุณใช้แสดงถึงความเป็นห่วงกับการกระทำของผมในครั้งนี้แบบจริงใจ ก่อนที่จะตัดสินใจโพสข้อความแบบนี้ผมพิจารณามานานแล้วครับก่อนที่จะตัดสินใจทำลงไป แล้วเหตุผลที่คุณกล่าวว่า "เอาอย่างนี้กันเลยเหรอครับ....มีแจกเบอร์กันเลย....." ผมขออธิบายว่า ผมต้องการที่จะแลกเปลี่ยนความเห็นในเรื่องของธรรมในแบบของของการพูดคุยเพื่อที่จะสามารถถามตอบกันได้อย่างมีความสะดวกและรวดเร็วมาขึ้น ผมจึงคิดว่าก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร แต่จะเป็นการอำนวยความสะดวกเพิ่มขึ้นน่ะครับ และเหตุผลที่คุณกล่าวว่า "ไม่ฝากอะไรมากนะครับ.....การที่จะแนะนำใครก็ตามนั้น....สิ่งสำคัญคือตัวเองต้องทำให้ได้ก่อน.....มันถึงจะซึ้งใจนะ..... ส่วนข้อนี้ผมค่อนข้างที่จะผิดหวังในความคิดของคุณข้อนี้มาก คุณกำลังปรามาสคนที่คุณไม่รู้จัก หรือแม้แต่จะพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในธรรมกันเลยแม้แต่ครั้งเดียวคุณก็ตัดสินเค้าด้วยความคิดของคุณเองซะแล้ว อรหันต์อายุ7ขวบยังมีเลยครับ คุณเคยได้ยินใช่ไหมครับ และความเห็นที่คุณว่า"เห็นคำว่าบำเพ็ญบารมีนี่ทายว่าน่าจะเป็นพุทธภูมิ.....จำไว้นะครับ....พุทธภูมิทั้งหลายนี่ลงนรกกันเป็นว่าเล่นนะ......" คุณจงระวังคำพูดข้อนี้ของคุณให้มาก"""พุทธภูมิทั้งหลายนี่ลงนรกกันเป็นว่าเล่นนะ"""""ขอให้คุณกลับไปพิจารนาคำนี้ให้มาก และขอให้คุณพิจารนาโดยใช้ปฐมฌานเป็นอย่างน้อย เพราะคำพูดที่คุณกล่าวออกมาคุณพูดถึง"พุทธภูมิ"
    แต่สำหรับคนที่ปรารถพุทธภูมิด้วยความอยากอันนั้นผมไม่เรียกว่าพุทธภูมินะครับในกรณีนี้น่าจะมีสิทธิ์ลงนรกได้ และคำกล่าวที่คุณกล่าวว่า"แลอย่างไรให้ธรรมก็ยึดที่เป็นสัมมาทิฏฐิตามพระพุทธเจ้าและครูบาอาจารย์เข้าไว้นะ.....กันนรกไว้" ข้อนี้ผมเห็นด้วยกับคุณมากครับแต่โดยส่วนมากผมจะมีแต่ธรรมของพระพุทธเจ้าเท่านั้นครับ เพราะว่าธรรมของครูบาอาจาร์ยที่เป็นอรหันต์ก็ยังไม่แน่นอนไม่รัดกุมทำให้เกิดความเข้าใจผิดกันไปเยอะก็มีครับเพราะว่าพระอรหันต์ไม่ใช่สัพพััญญู และคำตอบความเห็นสุดท้ายของคุณนะครับ"พวกพุทธภูมินี่ยังลุ่มๆดอนๆนะ....ยิ่งไม่ใช่นิยตโพธิสัตว์พูดอะไรไม่ได้เลย....ไม่แน่สักอย่าง..."คือผมไม่ได้คิดจะมาสอนใครนะครับ เพราะปัจจุบันนี้พระพุทธเจ้าก็ได้แสดงธรรมไว้ครบถ้วนได้ดี งดงาม ไม่มีที่ติอยู่แล้ว ผมแค่ต้องการกัลยานมิตรร่วมกันปรึกษาแลกเปลี่ยนในธรรมเท่านั้นล่ะครับ แต่ก็ขอบคุณนะครับในความหวังดี และถ้าผมได้ไปปรามาสอะไรคุณก็ขออภัยนะครับ

5. มรรคโกวิโท

สวัสดีครับ ตามความเห็นของเจ้าของกระทู้นี้ แสดงถึงความไม่มีน้ำใจของผู้ปฎิบัติ พิจารนาด้วยครับ แค่คุณสมบัติเบื้องต้นของผู้ปฎิบัติยังไม่มี แล้วยังมาเที่ยวใช้ถ้อยคำเหน็บแนมแบบคนหนาในสังคมที่ไม่มีธรรม กับเพื่อนร่วมปฏิบัติธรรมอีก คิดใหม่ทำใหม่นะครับ ผมไม่ได้ว่านะครับต้องขอโทษด้วยที่ต้องใช้ถ้อยคำรุนแรง เพราะมันอาจะทำไห้คุณเจริญในธรรมมากกว่าที่เป็นอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2011
  6. pichak

pichak Active Member

15 พฤษภาคม 2009
    - ธรรม โดย ธรรมอยู่เองแล้ว
    - ตัวตนไม่มี แค่อุปโลก การใช้งานชั่วครั้งชั่วคราว

7. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

อืมม...รู้เขารู้เราน่ะ
    ปฏิบัติธรรมก็เหมือนซ้อมกีฬา เป็นไปไม่ได้หรอกว่าจะได้แต่คนที่ชอบหรือไม่ชอบโดยการเปรียบเทียบด้วยความชอบใจและไม่ชอบใจ ..
    หนทางไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป ก็คิดเสียว่าเราเป็นหลุมเป็นบ่อที่คอยให้ติดให้ขัดบนเส้นทางก็แล้วกันนะ
    ฉนั้นเมื่อเป็นอย่างนี้ก็ควรระวังกับหนทางนี้ด้วยอย่าหวังว่าจะมีแต่กระแสตอบรับเสมอไปกระแสต้านก็มีเช่นกันครับ วันเป็นสัจจธรรมของสังคมมนุษย์ยิ่งโดยเฉพาะอย่างไม่มีแบ่งเขตแบ่งคน เราก็ต้องเข้าใจในธรรมชาติข้อนี้ไว้ด้วย

อย่างไรก็ดีหากมีเจตนาดีก็ขออนุโมทนาด้วยครับสาธุ

8. pichak

สาธุ สาธู
    เมตตา มหาเมตตาครับ โลกสงบสุข ด้วยเมตตา อนุโมทนากับผู้เดินทางธรรมทั้งหมด ขออย่ามีสิ่งใดติด ขัด ข้อง คา ทะลุทะลวงในธรรม จนถึงที่สุดแห่งความไม่มีอะไร สาธุ

9. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับ จขกท ด้วยครับ
    เห็นด้วยครับมาแชร์ปัญหาธรรมกันจะได้แก้ปัญหากันถูก จะได้ก้าวหน้าต่อไปครับ
    ขอให้เจริญในธรรมทานครั้งนี้โดยลุล่วงด้วยดีเถอญ
    chearr

10. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

จะมาทำธรรมทาน หรือ วิทยาทานในอินเตอร์เน็ตต้องทำใจนิดนึงนะครับ

11. Phanudet

1
    (deejai)

ถ้าคุณจะทำความดีนั้น...ผมไม่ได้ไปขัดหลอกครับ....ดีแล้วที่จะทำความดีนะ.....

แต่สิ่งที่ผมพูดไปคือ....เผื่อๆไว้....เท่านั้น...เพราะว่ามันมีเยอะไงครับ.....

ส่วนในเรื่องทุกเรื่องที่ผมกล่าวไป...ไม่ปรามาสหละครับ.....ผมพูดเอาเลยตรงๆนี่หละ......พูดไปก็เป็นธรรมตรงๆนี่หละครับ.....ส่วนตัวผมไม่คิดว่าปรามาส....เพราะยังไม่ได้บอกว่าคุณทำไม่ได้แล้วริมาเป็นอาจารย์อะไรอย่างนี้.....ผมไม่ได้พูดอย่างนี้นะ.....ลองไปอ่านดูอีกทีนะ.....

เรื่องพุทธภูมินั้น.....นี่ผมไม่ถือเลยนะ....เพราะพุทธภูมินี่ไม่แน่...ไม่แน่สักอย่าง....สัตว์นรกมากไปก็เป็นพุทธภูมิได้....ถ้าผมจะเรียกหมาหรือแมวบ้านผมว่าพุทธภูมิ ผมก็เรียกได้....เพราะว่าครูบาอาจารย์ท่านให้ความหมายว่าผู้มีความปรารถนาความเป็นพระพุทธเจ้า.....แบ่งตามขั้นบารมีก็มากมาย....ระยะทางนั้นเป็นได้ทั้งหมด...มีทั้งภพภูมิที่ดีและไม่ดี.....ผมไม่เคยสนใจเลยเรื่องนี้.....ถ้าเกิดว่าเป็นนิยตพุทธภูมิผมก็เรียกพระนิยตอย่างนี้หละครับ....เพราะอันนี้เราก็ต้องยอมรับว่าท่านมีคุณสมบัติมากแล้ว.....ผมแบ่งตามความดีครับ...ไม่ได้แบ่งตามชื่อเรียก.....ใจผมไม่ปรามาสเพราะยอมรับความจริง...ผมไม่สนหละครับ...

ถ้าคุณจะทำความดีนั้นดีแล้วครับ....แต่อยากจะบอกนะว่าที่ผมพูดไปไม่ได้ปรามาสคุณนะ...ผมเอาความจริงมาพูด....ถ้าคุณจะคิดว่าเป็นปรามาส...มันก็เรื่องของคุณ...เพราะผมก็ไม่ไปสนว่าคุณจะคิดอย่างไร...เพราะปกติก็ไม่ค่อยไปสนใจว่าใครจะคิดอย่างไร...รู้แต่ใจผมไม่ได้ไปปรามาส...และศีลสิกขาบทผมก็ไม่ผิดสักข้อนะ......

อย่างไรถ้าทำความดีผมก็โมทนาครับ.....แต่ขอให้ดีจริงๆนะ....ไม่ค่อยเห็นเท่าไรนะคนที่ว่ามันจะจริงๆนี่หนะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2011
  12. Mr.Boy_jakkrit

ผมก็พูดตรงๆนะ..มีจริงๆ กระแสโลกจริง ไม่ได้ปรามาสมันเป็นจริงโต่งๆเลยล่ะ แต่คิดว่าผมเหน็บเขาน่ะ อันนี้ก็จริงอีกนะ..

13. pichak

สาธุ สาธุ

-อนุโมทนาด้วยครับ กับปณิธาน

-ผมได้ยินพระธุดงองค์หนึ่ง ยังไม่ถึง 40 ปีโลก ท่านเดินทางเทียบธรรมหลายๆ วัด ท่านบอกคำหนึ่งว่า "ของจริงต้องโลกุตรธรรม"

-เป็นการดีที่เสนอโลกุตรธรรม แยกให้ชัด ว่าใครกำลังทำอะไรกันอยู่ และอยู่ตรงไหนของทางเดิน

-หลายๆ ท่าน ก็เอาธรรมขั้นต้น ๆ มาเทียบโลกุตรธรรม แล้วต่อว่าโลกุตรธรรม ปรามาสโดยรู้เท่าไม่ถึงกาล จึงเป็นสิ่งดีที่ตีแผ่แบ่งออกให้เห็นชัด

อนุโมทนา ครับ ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา ไม่แช่ สภาวะ

14. มรรคโกวิโท

กระทู้นี้ขอบคุณมากเลยครับอ่านแล้วทำให้เจริญในธรรมครับ ที่ผ่านๆมาก็ขอโทษนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อความในกระทู้ใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณอย่างจริงใจครับ

15. มรรคโกวิโท

ขอขอบคุณนะครับ สำหรับผู้ที่ให้ความสำสำคัญกับโลกุตร หรือ สวาวะจิตที่เป็นวิมุติ ขออนุโมทนานะครับ สาธุ สาธุ

16. pichak

สาธุ สาธุ

-เดินทางธรรม จะจากจุดไหน ก็อนุโมทนา ดีทั้งหมด

-เมตตา มหาเมตตากันไป ผลักกันไปดึงกันไป สู้ ๆ ครับ

-ผู้เดินก็เดินทางไป ผู้มีหน้าที่่ช่วยงานศาสนา ขนเหล่าเวนัย เข้าสู่นิพพาน (งานหนัก)ก็เอาใจอนุโมทนา น้อมคุณแห่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์เจ้าทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้าทุกพระองค์ พระโพธิสัตว์เจ้าทุกพระองค์ ปกปักรักษาพุทธศานิกชนทุกชั้น ทุกภูมิ

17. Ongsathit

Ongsathit เป็นที่รู้จักกันดี

-ท่านได้ธรรมอะไรจาก พระพุทธเจ้า
    -ท่านไม่ได้ธรรมอะไรจาก พระอรหันตสาวก

-ความจริงนะครับ พระพุทธเจ้า กับ พระอรหันต์ บรรลุธรรมเดียวกัน

18. มรรคโกวิโท

แตกต่างกันที่ความเป็นสัพพัญญู กับ ความเป็นพระอรหันต์ครับ

19. มรรคโกวิโท

เป็นธรรมชาติเดียวกันครับ แต่พระอรหันต์กับพระพุทธเจ้าแตกต่างกันมากนะครับ พระอรหันต์ไม่ใช่สัพพัญญ แบบพระพุทธเจ้าครับ จึงยังมีผิดพลาดบ้าง แต่พระพุทธเจ้าหลังจากตรัสรู้แล้วทรงสอนธรรมแบบไม่มีผิดพลาดครับ

20. Phanudet

1
    ครูบาอาจารย์ท่านเคยเดินมาก่อนอย่างน้อยท่านก็รู้ว่าต้องเดินอย่างไร.....เด็กเพิ่งเดิน....ไปตะโกนว่าผู้ใหญ่เดินไม่ดีอย่างนี้มันดีไม.....

มันแน่นอนอยู่แล้วว่าจะไปเทียบพระพุทธเจ้าอย่างไรก็ไม่ได้...เพราะพระพุทธเจ้าท่านเป็นเอกแห่งโลก.....แต่ถึงอย่างไรท่านก็เดินมาก่อน....ท่านอาบน้ำร้อนมาก่อน....ท่านรู้มาก่อน...ท่านปฏิบัติมาก่อน.....ท่านย่อมที่จะต้องรู้วิธีการอะไรมากกว่าจากประสบการณ์ที่ท่านได้ทำมาด้วยตัวท่านเอง......ทุกวันนี้ถามเหอะถ้าไม่มีครูบาอาจารย์เกิดมาจะให้รู้จักพระพุทธเจ้าเลยไม....อันนี้มันเรียกว่าอักตัญญูได้ไม...

ตัวเองนี่เพิ่งเกิดเมื่อวาลนี้เอง.....จะไปเทียบว่ากล่าวท่าน.....ความจริงมันต้องมาพึงดูตัวเองนะ...ว่าปฏิบัติมามากแล้วขนาดใหน...เมื่อเทียบกับท่านทั้งหลายเหล่านั้น.....ถ้าหากว่าท่านผิดพลาดได้...เราจะไม่ผิดพลาดมากไปกว่าท่านเหรอ.....อันนี้เขาเรียกว่าเด็กมันอวดเก่ง...มันอวดดีนิ...มันไม่มีอะไรหลอกนะ.....มองดูง่ายๆก็รู้ได้.....มันก็คือทิฏฐิกิเลสดีๆนี่หละ.....

พูดไปก็ว่าแรงนะ.....ไม่รู้จะอ้อมไปทำไม...รับได้ก็แล้วรับไม่ได้ก็แล้วเหอะ.....เรื่องธรรมดา....คนมันอยากดี อยากเด่น..อยากได้....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2011