"ระลึกถึง"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ฝูงบินต่ำ, 12 กรกฎาคม 2012.

1. ฝูงบินต่ำ

ฝูงบินต่ำ สมาชิก

เวลาตอนที่เราอารธนาพระเขาให้"ระลึกถึง"ครูบาอาจารย์นั้นๆก่อน เราต้องระลึกอะไร ใบหน้าของท่านหรือคุณงามความดีของท่าน ติดขัดคำนี้มานานแล้วจะได้ทำได้ถูกต้อง ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    นึกถึงนิมิต หน้าท่าน และ บุญกุศลที่เราทำมาครับ ใจจะสบาย

พอนึกได้ เขาจะมีอารมณ์หนึ่ง เมื่อทำบ่อยๆจะ จำ อารมรณ์นั้นได้

ตามหลักมโนมยิทธิที่หลวงพ่อสอน

เมื่อจำอารมณ์นั้นได้ ก็ ทำบ่อยๆ เช่นตื่นขึ้นมาก็จับอารมณ์นั้นไป หรือ สวดมนต์ ก็จำอารมร์นั้น นอนก็จำอารมณ์นั้น ใช้คำภาวนาที่ถนัดไป เมื่ออารมณ์แน่นดี จำได้ ก็ ล่ะคำภาวนา เมื่อว่อกแวก ก็ภาวนาใหม่

เมื่อเอาพระขึ้นคอ ก็อาราธนา จำอารมณ์นั้น จิตมั่นดี อธิษฐานเอาตามความประสงค์

พออธิษฐานด้วยอารมณ์สบายๆนั้น ก็นิมิตว่าท่านยิ้ม หรือ พยักหน้าว่าสำเร็จ ก็ใช้ได้

บางท่านใช้คาถานั้น ตามอารมณ์นั้น ก็ตามถนัด เช่นเมตตา คงกะพัน วางอารมณ์ไปแบบนั้นๆ

อยู่ที่จิตตัวเดียวครับ จิตมั่นใช้ได้ อย่าไปติดกับวิธีการ หรือ ตัวคาถา หรือ นิมิตมาก แค่เอามาล่อให้จิตมั่นครับ

3. ฝูงบินต่ำ

ฝูงบินต่ำ สมาชิก

อีกเรื่องครับเวลาที่เราแขวนพระหลายองค์หลายหลวงพ่อ ถ้าเราจะเจาะจงให้หลวงปู่หลวงพ่อท่านช่วยนี้ได้ไหมครับ หรือว่าเราบอกให้ทุกองค์ช่วยหมดเลย
    ขอบคุณพี่ พีเสาวภาและทุกๆท่านอีกครั้งครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    บอกหมดครับ

เชิญพระรัตนตรัย และหลวงปู่....พระอุปัชฌาย์อาจารย์ทุกท่าน รูปพระ และ นานา พระเลขยันต์และคาถา เขี้ยว งา ใช้ประโยคนี้ประโยคเดียว บอกหมดทุกท่าน ทุกชิ้นครับ

ถ้าคุณไม่บอกกล่าวท่าน แต่เอามาห้อยคอ คาดเอว คุณว่าเหมาะไหมครับ...แหะๆ