รบกวนพี่ๆช่วยด้วยครับ พระสมเด็จ วัดไร่ขิงรึเปล่าครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย amatha, 10 กันยายน 2013.

1. amatha

amatha สมาชิก

ดีไม่ดีรบกวนชี้แนะครับ พอดีได้เพิ่งได้มา ขอบพระคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      115.4 KB
      เปิดดู:
      1,331
      ขนาดไฟล์:
      118 KB
      เปิดดู:
      638
  2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่วัดไร่ขิงครับ เพราะหลวงพ่อวัดไร่ขิงเป็นพระปางมารวิชัย
    องค์นี้เป็นปางสมาธิ

3. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ดูเหมือนของทางวัดบวรนะครับ หลังมี ภปร.

อาจเป็น พระไพรี ของวัดบวร (มีพิมพ์นั่งสมาธิ) เหมือนกัน พวกเซียนบางคนบอกไม่มี การนั่งของพระไม่ได้ชี้เฉพาะว่าพระนั้นเป็นพระอะไรครับ แต่ต้องดูองค์โดยรวมของท่าน

ตัวอย่าง พระพุทธชินราชจิงๆจะต้องเป็นนั่งมารวิชัย แต่เช่นกันครับ จิงๆก็มีนั่งแบบนั่งสามธิ ลองสังเกตดู แต่ไม่ได้บอกว่า (ใช้นะ) ให้แค่เอามาเทียบกัน เพราะพระไพรี วัดบวร ทำค่อนข้างเยอะพอสมควรนะครับ

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ที่สันนิษฐานว่าเป็นหลวงพ่อโสธรเพราะดูจากปางสมาธิแล้ว
    ยังมีจุดสังเกตุอีกที่หนึ่งคือ ฐานผ้าทิพย์ เพราะพระปางสมาธิวัดอื่น ๆ
    ไม่มีผ้าทิพย์ที่ฐานพระ แต่หลวงพ่อโสธรจะมีผ้าทิพย์ห้อยอยู่ซึ่งเป็นเอกลักษณ์
    ประจำตัว

หากลองดูภาพพระที่คุณsonny52นำมาลงไว้เทียบกัน
    จะเห็นได้ว่าตรงฐานพระจะโล้นเกลี้ยง ไม่มีผ้าห้อยพาดลงมา

5. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ใช้ครับแค่ให้ดูรูปองค์พระเปรีบยเทียบเท่านั้น ไม่ได้ตีว่าใช้แน่นอน เพราะพระบางองค์
    ตัวอย่างนะ รุ่นแรกมีผ้า รุ่นที่สอง อาจจะไม่มีก็ได้ครับ ไม่จำเป็นนะครับ
    อย่างสมเด็จปรกโพธิ์ วัดเขาตะเครา พิมพ์ใหญ่ยังไม่มีผ้าเรยครับ แต่พิมพ์เล็กมีผ้า อยู่ที่ผู้สร้างนะครับว่าจะทำแบบไหน
    ต้องลองพิจารณาดู แต่มี ภปร. ก็ตัดไปได้เยอะครับ

6. amatha

amatha สมาชิก

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้ครับ