รบกวนท่านผู้รู้ เกี่ยวกับหนังสือ คัมภีร์วิสุทธิมรรค ครับ เชียงใหม่ครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย tanatep, 25 กุมภาพันธ์ 2013.

1. tanatep

tanatep เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมอยากจะศึกษาหนังสือคัมภีร์วิสุทธิมรรค เพื่อศึกษา กรรมฐาน 40
    กับพระธรรมวินัยต่างๆ แต่หาซื้อไม่ได้เลยครับ หาข้อมูลที่ไหนก็ไม่มีครับ

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ ว่าจะหาที่ไหนได้ ถ้าเป็นในจังหวัดเชียงใหม่ หรือ ใกล้เคียงก็จะยินดีมากครับ

ขอบพระคุณท่านผู้มีจิตเมตตาที่ชี้แนะครับ

2. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    ที่วัดพระธาตุศรีจอมทองคะ บุญรักษาคะ

3. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

4. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้คำว่า วิสุทธิมรรค pdf หาได้ง่ายมาเลยครับใน google

กรรมฐาน๔๐ ให้อ่านของหลวงพ่อฤาษีลิงดำด้วย จะเข้าใจได้เร็วขึ้น

5. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ tanatep ค่ะ

๑) เกี่ยวกับ คัมภีร์วิสุทธิมรรค มีไฟล์เสียง mp3 บรรยายโดยท่านอาจารย์แนบ มหานีรานนท์ สามารถดาวโหลดศึกษาได้ในห้องเสียงธรรม บนเวบพลังจิต ดังลิงก์นี้นะคะ

๒) ส่วนหนังสือ ชื่อพระวิสุทธิมรรค (เผด็จ) ฉบับ สำนักพิมพ์ ส.ธรรมภักดี รวบรวมโดย
    -พระธรรมมหาวีรานุวัตร วัดไตรมิตรวิทยาราม เป็นประธานการตรวจสอบชำระ บริสุทธิ์บริบูรณ์
    -มหาบุญมี พิมพ์โพธิ์ เปรียญเอก นิสิตเจ้าพระคุณสมเด็จพระวันรัต (เขมจารีเถระ) วัดมหาธาตุ เป็นผู้ช่วย​

เป็นหนังสือที่ได้รับการตรวจสอบชำระ เข้าใจง่ายต่อการใช้เพื่อศึกษาเป็นแนวทางหลักการ เดิมเป็นหนังสือชุดประกอบด้วย ๖ เล่มจบ ปัจจุบันในการพิมพ์ครั้งที่ ๒ ได้มีการจัดพิมพ์รวบเข้าเป็นชุดใหม่ ประกอบด้วย ๓ เล่มจบ (ดังภาพประกอบค่ะ)

๓) ได้พิจารณาตั้งใจจะจัดส่งหนังสือ ชื่อพระวิสุทธิมรรค (เผด็จ) ฉบับ สำนักพิมพ์ ส.ธรรมภักดี ดังกล่าวมาให้ได้นะคะ ทั้งนี้ ได้สื่อสารมายัง PM ถึงคุณ tanatep แล้ว อย่างไรก็ รบกวนคุณ tanatep กรุณาส่งที่อยู่กลับทางอีเมล์ เพื่อ บุญญสิกขา จะได้จัดส่งให้ด้วยล่ะกันค่ะ :)

ยินดีในความเป็นผู้ใฝ่รู้ ใฝ่ศึกษา เมื่อเข้าถึง "พระสัทธรรมแท้ ด้วยจิตด้วยใจตนแล้ว ตำราคือบัญญัติใบลาน"
    ขอคุณ tanatepได้อยู่ท่ามกลางแวดล้อมสัตบุรุษผู้รู้ธรรมแท้ มีความเจริญแจ้งกระจ่างในพระสัทธรรม เป็นเครื่องหลุดพ้น ตราบเข้าถึงซึ่งอมตะพระนิพพานในอนาคตกาลอันใกล้นี้ด้วยเทอญ สาธุการค่ะ

“อันใดเดือดร้อนเขา สบายเรา อย่าทำ
    อันใดเดือดร้อนเรา สบายเขา อย่าทำ
    อันใดเดือดร้อนเขา เดือดร้อนเรา อย่าทำ
    อันใดไม่เดือดร้อนเขา ไม่เดือดร้อนเรา จงพูด
    จงคิด และ กระทำเถิด”
    (สัมมัปปธาน)​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      140.7 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      203.8 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      114.1 KB
      เปิดดู:
      93
  6. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2013