รบกวนช่วยดูดวงให้หน่อยได้มั้ยค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย viji, 1 พฤษภาคม 2010.

1. viji

viji สมาชิกใหม่

เกิดวันอังคารที่2 ก.พ. 2525 เวลา06.15 น
    ช่วงนี้สับสนกับชีวิตมากเลยค่ะไม่รู้จะดำเนินชีวิตไปทางไหนดี ความรักก้อไม่ค่อยจะดีค่ะ การงาน การเงิน เมื่อไรจะตั้งตัวได้ ชีวิตจะดีขึ้นเมื่อไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

2. 15938

15938 สมาชิก

ตามดวงคุณต้องค้าขายครับแล้วจะอยู่ได้ ช่วงนี้คุณดวงตกครับ ยังลุ่มๆดอนๆ ถ้ามีลูกแล้วคุณจะยิ่งกังวล ความรักที่ว่าไม่ราบรื่น คุณต้องจำไว้ก่อนนะครับว่าทุกอย่างที่เกิด เกิดขึ้นเพราะตัวคุณเก็บเอาเอาไว้เอง ไม่วางเฉย ไม่ชอบไม่ถูกใจอะไรก็จะเอามาเป็นอารมณ์ หลักง่ายๆ คือ ต้องมีสติ อย่าหุนหันพลันแล่น สิ่งไหนไม่ถูกใจถูกตา ก่อนพูดก่อนแสดงออก นับ 1-10 ในใจก่อนเสมอ หยุดคิดสักนิด ลองดู

3. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

ง่ายนิดเดียวครับ..

ไม่ต้องเอาวัน เดือน ปี เลยครับ ง่ายนิดเดียว สับสนดำเนินชิวิตไม่ถูก....เมื่อทุกอย่างมัน มากเยอะขนาดนี้

ทำไงรู้ไหมครับ.....ทางสายกลาง....ครับ คุณไม่ต้องไปหาทางไหนเลย

คุณ สับสน ไม่มีสติ ก็ ฝึกจิตดิครับ ตอนนี้ฝึกไม่ได้ เพราะ กำลังทุกข์ คุณก็ หาวิธีดับทุกข์ สิครับ

เข้าวัดครับ หาวัดที่ ร่มรื่น สงบ ร่มเย็น มีธรรมะดีๆ หมั่นทำบุญ สวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิิ

เมื่อจิต สงบ จิตนิ่ง ไม่เป็นทุกข์ ปัญญา ก็จะเกิดครับ

อริยสัจ 4 ครับ

1. ทุกข์ ความทุกข์กาย ทุกข์ใจ ความไม่สบายกาย ไม่สบายใจ

2. สมุทัย สาเหตุให้เกิดทุกข์

3. นิโรธ ความดับทุกข์

4. มรรค หนทางแห่งการพ้นทุกข์

พิจารณาจากเหตุและผล ครับ เมื่อมีเหตุ ต้องมีผล ฉันใด ก็ฉันนั้น ฉันอะไร ก็ต้องอิ่ม อย่างนั้นครับ

ความรักจะดีได้ไงครับ ใครจะอยากอยู่ อยากคุยกับคน อมทุกข์ หากมีคน 2 คนเดินมา สวยทั้งคู่เลย หรือ หล่อทั้งคู่เลย

คนหนึ่ง เดินยิ้ม มาเลย เจอใคร ก็ยิ้ม

อีกคน เดินหน้าบึ้ง มาเลย เจอใครก็ ค้อนใส่ เจอใครก็หน้าบึ้ง

เป็นคุณๆ จะคุยกับใครครับ

เมื่อจิตไม่นิ่ง ปัญญา ย่อมไม่เกิด แล้วจะทำงานให้มีประสิทธิภาพได้ไงครับ

เมื่องานคุณ ทำได้ไม่ดี ไม่มีสติ ปัญญา ก็ไม่เกิด เงินจะมาจากไหนครับ

จริงไหมครับ......

* สาเหตุที่ จิตไม่นิ่ง ไม่สงบ เนื่องจาก กำลังมีเคราะห์ แล้วเคราะห์ ต้องดับด้วยอะไรครับ ดับด้วยหมอดู ได้ไหม

ไหม้จะไหม้บ้าน ไปเรียก หมอดูมา หมอๆ บ้านผมจะไหม้ไหม และจะไหม้ หมดไหมครับ มันจะเหลืออะไรให้ผมบ้างไหม

มัวแต่ถาม แต่ไม่ทำ ทำสิครับ ดับไฟเข้า ไม่ก้อหาคนมาช่วยดับ ไปเรียก คนอื่นมาช่วย เขาจะช่วยได้สักเท่าไหร่ คนละ ขัน 2 ขัน

ช่วยตัวเองครับ โทรเรียก รถดับเพลิงมา ไม่มีโทรศัพท์ ก็ ยืมหมอดู นั่นแหละ โทรไป โทรไปหา เจ้าหน้าที่ เขาจะได้มาช่วยดับให้อย่างสิ้นเชิงครับ

เพราะ ฉะนั้น รถดับเพลิง ก็เปรียบเสมือน ธรรมะของ พระพุทธเจ้า เจ้าหน้าที่ดับเพลิง ก็เปรีัยบเหมือน พระสงฆ์ ผู้เป็นเจ้าหน้าที่ ที่พระพุทธเจ้า ทรงแต่งตั้งมาดีแล้ว

ฮิๆๆๆ เห็นไหมครับ ว่า พระท่านมีเครื่องแบบ ท่านใส่เครื่องแบบ ของพระพุทธเจ้าอยู่....

เวลา ล่วงเลยไป ท่านทำอะไรอยู่ ลองดูครับ แล้วคุณจะรู้ว่า สุก กับ สุข มันเป็นอย่างไร

เอวัง.....โหตุ