รถชนพังยับซ่อมสองแสนแต่รอดปาฏิหารย์ด้วยบารมีหลวงปู่ทวด-ปู่โต๊ะ-พ่อพรหม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย munee, 16 พฤษภาคม 2007.

1. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ชาวเว็ปพลังจิตทกท่าน วันนี้ผมมีเรื่องเล่าจากประสบการณ์ที่ได้เกิดขึ้นกับตัวเองมาเล่าให้อ่านกันอีกแล้วครับ...... ช่วงสงกรานต์ทีไรเรามักจะได้เห็นข่าวการเสียชีวิตของเพื่อนมนุษย์เป็นจำนวนมากซึ่งไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นเลย แต่สัตว์โลกก็ต้องเป็นไปตามกรรมตัวผมเองเมื่อถึงสงกรานต์ทีไรก็อดใจหายไม่ได้และก็ไม่อยากเดินทางไปไหนเลย....เหตุเกิดเมื่อปี 2537 ขณะที่ภรรยาตั้งท้องได้ 7 เดือน วันที่ 15 เมษายน 2537 ผมได้รับการไหว้วานจากเพื่อนบ้านที่สนิทกันซึ่งสามีของเขาได้ป่วยอยู่ที่ รพ.ชัยภูมิ จึงขอให้ผมช่วยเหลือเขาตัวผมเองก็สงสารจึงรับอาสาทันที ออกเดินทางด้วยรถยนต์จากพัทยาเวลาประมาณห้าโมงเย็นเศษไปกันทั้งหมดรวมผมด้วยก็สี่คนพอดีซึ่งการเดินทางช่วงโพล้เพล้คนโบราณมักเชื่อว่าไม่ค่อยดีแต่ก็ต้องไปเพราะคนป่วยอาการไม่ดีอีกทั้งต้องคอยภรรยาไปเซ็นให้ผ่าตัดด้วย ประมาณทุ่มเศษขณะขับรถถึงอำเภอแปลงยาวถนนเป็นช่วงโค้งแต่ก็ไม่มากผมได้ขับแซงรถพ่วงบรรทุกหินเมื่อแซงพ้นก็เข้าเลนปกติด้วยความเร็ว 80 -90 กม. ซึ่งผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว.....ทันใดนั้นเองก็มีรถกะบะซึ่งขับมาด้วยความเร็วสูงวิ่งสวนทางมาเมื่ออยู่ห่างจากผมประมาณยี่สิบเมตรก็แหกโค้งพุ่งตรงเข้าหารถผมทันทีเสี้ยววินาทีนั้นผมทำได้แค่เพียงขยับพวงมาลัยหักหลบได้นิดเดียวจับพวงมาลัยด้วยมือขวาข้างเดียวมือข้างซ้ายจับพวงพระที่ผมห้อยคอพร้อมตะโกนสุดเสียงว่า.....หลวงปู่ช่วยผมด้วย แล้วต่อจากนั้นผมได้ยินเสียงโครมจากการถูกชนอย่างแรงทางด้านขวาของตัวรถตั้งไฟหน้าด้านขวาแล้วรถผมก็หมุนไปกับถนนแต่ผมไม่ได้เหยียบเบรกประคองพวงมาลัยไว้เฉย ๆ รถหมุนไปประมาณ 10 รอบขณะหมุนได้ยินเสียงยางระเบิดทีละเส้น 3 ครั้งแล้วรถก็ลอยละลิ่วตกลงไปอีกฝากของถนนฝั่งที่รถวิ่งสวนมา...................ขอพักไปทำธุระก่อนครับเดี่ยวมาเล่าต่อ

2. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าต่อครับรถของผมตกลงไปที่ไหล่ทางลึกประมาณสามสี่เมตร ตัวรถกระแทกพื้นดังสนั่นเดชะบุญไม่มีใครในรถได้รับบาดเจ็บเลยซึ่งถ้าหากรถเบี่ยงไปทางขวาอีกนิดเดียวก็จะกระแทกกับก้อนหินใหญ่มากมีศาลเจ้าที่เล็ก ๆ ตั้งอยู่ด้วย (จากจุดที่ชนแล้วรถลอยมาตกประมาณ 50 เมตร )เมื่อสำรวจในรถว่าไม่มีใครได้รับอันตรายผมก็คิดว่ารถที่ชนคงจะหนีไปแล้วแน่นอนจึงออกจากรถกันทางประตูด้านซ้ายทางขวาออกไม่ได้เพราะเบียดอยู่กับก้อนหิน เมื่อขึ้นมาบนถนนก็สังเกตุเห็นรถพ่วงที่ขับตามมาค่อย ๆ ชลอลงข้างทางแล้วจอดสักครู่คนขับรถพ่วงก็ลงมาจากรถแล้วก็ข้ามมาคุยกับผมบอกว่าไม่ต้องกลัวเขาเห็นว่ารถกะบะแหกโค้งข้ามเลนมาชนรถผมก่อนแล้วจึงเสียหลักชนประสานงากับรถพ่วงคนในรถกะบะเสียชีวิตทั้งหมดจำนวน 8 คน น่าสงสารมากบางคนก็คอขาดแขนขาดน่าสยดสยอง จนสักพักใหญ่ชาวบ้านที่อยู่ใกล้บริเวณนั้นได้ออกมาช่วยเหลือแจ้งตำรวจทางหลวงให้มาช่วยเหลือ ต้องขอขอบคุณชาวบ้านที่มีน้ำใจเหล่านั้นไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ เหตุการณ์นี้ได้ถูกตีพิมพ์ลงเป็นข่าวในหนังสือพิมพ์หลายฉบับ....ผมต้องซ่อมรถเองไปประมาณสองแสนกว่าบาทเพราะทางคู่กรณีเสียชีวิตหมดและคนขับรถกะบะไม่มีใบอนุญาตขับขี่ส่วนรถของผมประกันขาดได้ 6 วัน....อุบัติเหตุครั้งนั้นทำให้ต้องเสียเวลากับการซ่อมรถและคดีความเป็นเดือนสุดท้ายฝ่ายผมก็พ้นผิดเพราะรอยชนรถผมอยู่ชิดเส้นขาวข้างทางจึงไม่ผิด...ถ้าหากยางรถระเบิดแล้วรถพลิกคว่ำหรือรถไปกระแทกหินก้อนนั้นก็คงต้องได้รับอันตรายแน่ ๆ เลยครับทางตำรวจที่มาทำแผนยังงงว่ายางระเบิดทำไมไม่คว่ำคงเป็นเพราะปาฎิหารย์แห่งคุณพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ที่คุ้มครองให้แคล้วคลาดจากอันตรายในครั้งนั้นยังความศรัทธาในคุณพระรัตนตรัยเป็นที่สุด(พระที่ผมคล้องคอในวันนั้นมีดังนี้พระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านรุ่นแรก ปี 97 คุณพ่อได้มาตอนไปเป็นทหารที่ภาคใต้--พระปิดตาจัมโบ้สองหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี--เหรียญสงน้ำ หลวงพ่อพรหมวัดช่องแค)ขอกราบแทบเท้าอริยสงฆ์ทั้งสามองค์ที่เมตตาช่วยให้รอดชีวิต....สังฆังสรณังคัจฉามิ....ทุกวันนี้ตั้งใจทำความดีรักษาศีลเจริญภาวนาจนกว่าจะถึงสุดท้ายแห่งชีวิตท่านทั้งหลายที่ยังลังเลสงสัยในคุณพระรัตนตรัยขอให้เชื่อเถิดว่าไม่มีสรณะอื่นใดจะยิ่งไปกว่าพระรัตนตรัยอีกแล้วครับในโลกนี้และโลกหน้า..สุดท้ายขออนุโมทนาและขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านประสบการณ์นี้........
    --------------------------------------------------------------

3. mol2516

mol2516 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อนุโมธนาครับ.....