มาใหม่... คำว่า ให้บูชา กับ.. ขาย ใช่คำๆเดียวกันไหมคะ ??

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย pczophie, 17 มิถุนายน 2012.

1. pczophie

pczophie Active Member

พอดีมีฝรั่งเขาสนใจพระเครื่องน่ะค่ะ

จะเอาไปขายให้เขา

แต่.. ไม่เคยซื้อ ไม่เคยบูชา

คำว่า บูชา กับ ขาย คำๆเดียวกันไหมคะ ??

แล้วหมวดนี้เล่นยังไงอ่ะ ?? >< (ปกติอยู่กระทู้ วิทย์-ลึกลับ อ่ะค่ะ)

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ทางอีสาน คำสองคำนี้"บูชา" กับ"ขาย" ความหมายเดียวกันค่ะรวมถึงคำว่า"ซื้อ"ด้วยค่ะ คำว่า"บูชา "ใช้กับวัตถุมงคลที่เคารพ เช่นพระเครื่อง ตะกรุด ลูกแก้วพญานาค ผ้ายันต์ ตัวอย่างประโยค
    พระเครื่ององค์นี้ให้บูชาเท่าไรคะ...ความหมายคือพระเครื่ององค์นี้ขายราคาเท่าไร
    หรือ
    ฉันบูชาตะกรุดนี้มา ๒๐๐ บาท...ความหมายคือฉันซื้อตะกรุดนี้มาในราคา ๒๐๐ บาท

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ทางภาคกลาง ดูเหมือนจะใช้คำว่า"เช่า" แทนคำว่า"ซื้อ"
    บางทีมีคำว่า"ปล่อย"ด้วยค่ะ

4. รัตนะtri

รัตนะtri เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อบอกว่า ซื้อกับบูชา ก็เหมือนกันครับ เรียกอะไรก็ได้ สำคัญที่ว่าทำด้วยความเคารพหรือเปล่าเท่านั้นเอง

5. rawatn

rawatn เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก่อนใช้คำว่า "เช่า" แต่ปัจจุบันผสมกันไปกับคำว่า "ซื้อ"
    แล้วแต่ใครจะใช้ สาเหตุที่แต่ก่อนใช้คำว่า "เช่า" เนื่องจากคนแต่ก่อนให้ความเคารพ
    ในพระเกจิมากจึงให้ความเคารพกับวัตถุมงคลของท่านมากตามไปด้วย จึงไม่พูดกัน
    ไปในการซื้อขายจะใช้ "เช่าบูชา" กันไป จะไม่ใช้คำว่าซื้อขาย ซึ่งถือว่าไม่ให้ความเคารพ
    กับเกจิหรือวัตถุนั้นๆ แต่ปัจจุบันเป็นพุทธพาณิชย์กันมากขึ้น คำว่าซื้อขายจึงนำมาใช้
    กันมากขึ้น ซึ่งก็ตรงกันกับคำว่า "พุทธพาณิชย์" ซึ่งไม่ให้ความเคารพกับองค์พระหรือ
    วัตถุมงคลกันเท่าไหร่.

ถ้าจะปล่อยให้ฝรั่งบูชา ก็คงต้องอธิบายกันสักพัก และก็คงต้องใช้คำว่า ซื้อ-ขาย คงไม่
    เข้าใจเท่าไหร่...ขอบคุณครับ.